Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะใครเคยป่วยแล้วรักษาหายมั้งครับ  (อ่าน 3595 ครั้ง)
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/09/09, [16:27:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากที่เลี้ยงปลาแพะมา 2 ปีได้ บอกตามตรงว่าถ้าปลาแพะของผมป่วย ผมยังไม่เคยรักษามันหายได้เลย ตายทุกรายครับ ทั้งหมดร่วม 50 ตัวได้แล้วมั้งครับ

อาการปลาป่วยที่เคยเจอมา
1. ไม่กิน ไม่กระฉับกระเฉง อันนี้เป็นบ่อย คือไม่รู้สาเหตุอะไรเลยรู้แค่มันไม่สบาย สุดท้ายทั้งลองใส่ยากับไม่ใส่มันก็ตายครับ
2. บิดเกลียว ควงสว่านทั่วตู้
3. มีจุดแดงๆขึ้น
4. หนวดมีแผล
5. จู่ๆก็ตาย อันนี้กวนประสาทมาก ตื่นมาดูตอนเช้าเอ้าไหงนอนงั้นอะ

ใครมีประสบการณืปลาแพะป่วยแล้วรักษาหามั่งครับ ช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยว่าปลาเป็นยังไงแล้วรักษายังไง
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/09/09, [16:35:53] »

เป็นเหมือนกัน

เป็นปลาที่อึดนะ แต่บทจะตายก็ไปง่ายๆเลยเหมือนกัน

ปล. เปลี่ยนน้ำ ยังไง อ่ะ เนต
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/09/09, [16:52:17] »

เป็นจุดแดงที่หัวผมเคยเเป็น แต่ เปลี่ยนน้ำ ประมาน 3ครั้ง ต่ออาทิดย์ ก็หายเป็นปรกติอ่าครับ

แต่อาการอื่นที่เล่ามาแบบที่ว่าไม่เคย เจอ เคยเจอ แต่ เช้ามา ตายเลยไร้สาเหตุ  hide2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/09/09, [17:05:10] โดย ~[T]o'n_Ba'~ »
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/09/09, [17:06:33] »

หายคับ

หายไปเหลือแต่ซาก mad1 mad1 mad1
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/09/09, [17:10:06] »

ป่วย 3 ตัว รักษาหาย 1 ตัว
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/09/09, [23:26:12] »

เป็นเหมือนกัน

เป็นปลาที่อึดนะ แต่บทจะตายก็ไปง่ายๆเลยเหมือนกัน

ปล. เปลี่ยนน้ำ ยังไง อ่ะ เนต
เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ครั้งละ 30% บางทีก็อาทิตย์ละครั้ง
น้ำที่เปลี่ยนก็เอาน้ำใส่ถัง ไว้ในห้องเดียวกัน ใช้กรองแขวนรันถ่านคาร์บอน ถึงเวลาก็ตักใส่ๆ

ป่วย 3 ตัว รักษาหาย 1 ตัว
ขอรายละเอียหน่อยครับว่าเป็นอะไร รักษายังไง
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/09/09, [01:00:57] »

ไม่เคยจะหายเลย ทำยังไงก็หายไปจากโรคนี้อยู่ดีอะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ปวดหัวๆ อึดก็จริงแต่เป็นทีนึงนี่เล่นเอาปวดหัวเลย
Thom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/09/09, [08:15:40] »

เป็นอาการเหมือนกันกับ จขกท เลย
ตายทุกราย  n032
ตอนนี้เหลือแค่ แพนด้า 2 ตัวอึดสุดสุด  [ฮึ๊ยยย]
nickysix ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/09/09, [08:30:33] »

เปลี่ยน้ำไปทีนึง มันมึนน้ำ เลยตายเลยค่ะ เศร้ามากเลย
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/09/09, [08:47:52] »

เปลี่ยน้ำไปทีนึง มันมึนน้ำ เลยตายเลยค่ะ เศร้ามากเลย
เปลี่ยนเยอะไปป่าวครับ - -
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/09/09, [08:56:37] »

ขอรายละเอียหน่อยครับว่าเป็นอะไร รักษายังไง

ว่ายควง กระตุกๆ นอนนิ่งๆ หายใจแรง ฮุบอากาศบ่อยๆ ตัวเป็นสนิม
เป็นกับแพะแพนด้า 3 ตัว ตาย 2 หาย 1 ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ดีร่าเริงโคตรๆทั้งที่เหลือตัวเดียว
จับแยกใส่ยาของพี่กบ Aqua1 และ Aqua2 อัดอ๊อค ลดอาหารสองวันให้ทีนึง และให้น้อยๆ
+ เปลี่ยนน้ำวันละ 30% ทุกวันในตู้พัก และปิดไม่ให้แสงเข้าเลย(เพื่อรักษาโรคสนิม)
อย่าลืมลดขนาดยาตามปริมาณน้ำที่ใส่เข้าไปใหม่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/09/09, [09:01:44] โดย saintchamp »
spound ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/09/09, [09:08:17] »

แวะมาเก็บความรู้ครับ
ขอบคุณมากมาย [เจ๋ง]
jiew ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/09/09, [09:40:25] »

ตู้ผมเป็นอาการเดียวกับ Kanate
ผมเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละครั้ง  มีตายเรื่อยๆแต่ไม่ได้ตายแบบรวดเร็วหรือทีละจำนวนมากๆ
ใช้ยามาหลายขนานแล้วยังสรุปอะไรไม่ได้เหมือนกันครับ

ตอนนี้ว่าจะลองแบบนี้ครับ
ฟอร์มาลีน : กำจัดโปรโตซัวจำพวกไม่มีเกราะ
คลอรีน : กำจัดหมด มีเกราะหรือไม่มีเกราะ อิอิ
ยาปฏีชีวนะ : กำจักพวกแบคทีเรีนต่างๆๆ

โรคจุดขาว หรือ พวกเปื่อยหาง เปื่อยตัว ก็มาจาก โปรโตซัว + แบคทีเรีย

เหตุผลที่ให้ควบคู่กันเนื่องจาก โปรโตซัวจะทำการเกาะ กัด เนื้อยปลา หาง ปลา แล้วจะเกิดการอักเสบ แบคทีเรีนก็ตามมาอีก.

เพราะฉะนั้นเวลาใช้ก็ใช้พร้อมกันเลย

อัตราส่วน :
แบบเร่ง : ฟอร์มมาลีน อย่างเดียว 3 cc ต่อน้ำ 50-60 ลิตร เปิดอ๊อกแรงๆๆ เปลี่ยนน้ำภายใน 20-30 นาที เปลี่ยน 90%
   แล้ว ตามด้วย แบบแช่
แบบแช่ : ฟอร์มมาลีน 1 cc ต่อน้ำ 50-60 ลิตร เปิดอ๊อกปกติ แช่ทิ้ง 24 ชั่วโมง เปลี่ยนน้ำ70-80% ทำติดต่อกัน 3-5 วัน
   + ยาปฏิชีวนะ 1-2 capsule (500mg) ต่อน้ำ 50 ลิตร มาน้อยดูจากอาการปลาเอา

ฟอร์มมาลีนห้ามใส่เกินโดสนะครับ ไม่งั้นปลาตายแน่ๆๆ เนื่องจากฟอร์มาลีนจะไปทำลายเนื้อเยื่อปิดของปลา
ทำให้เกิดการขาดใจตายได้ และก็เป็นอีกเหตุผลที่ต้องเปิดออ๊กแรงหน่อย    อ้างมาจาก Pladee

****ตอนนี้สงสัยว่าน้ำประปาที่พักไว้จะกระด้างเกิน  ว่าจะต้องกรองด้วยเรซินเพิ่ม*****  
ใครรู้ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/09/09, [12:11:16] »

เป็นเหมือนคุณเนท ที่เจอแค่ ข้อ1กับ5   ไม่รอดเหมือนกัน surrender
ที่เคยเป็นและรักษาหายเป็นอาการตัวเป็นขุ่ยๆ เหมือนมีพวกไร เชื้อรามาเกาะ อันนี้แช่ aquapharm  no.2  ก็หาย

แต่ที่เป็นกันมากผมเป็นช่วงหน้าร้อนทุกครั้งเลย ตั้งแต่หมดช่วงหน้าร้อนไปก็ไม่มีตัวไหนจะเป็นอะไรเลย  hawaii
ikapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/09/09, [17:11:55] »

จูลี่ ผมเคยราขึ้นข้างตัวครับ ใหญ่มากๆ  ว่ายควง + ไม่กินอาหาร
ผมจับแยกตู้ แช่ด่างทับทิมครึ่งชั่วโมง ผลปรกฎว่า หายดีแถมแข็งแรงอีกต่างหาก  lau01

แต่ simillis ผม ราขึ้นเหมือนกัน 3 ตัว ใช้ยา Azoo อย่างเดียว รักษาหาย 1 ตัว ที่เหลือ
ไปสู่ที่ชอบเรียบร้อย  n032
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/09/09, [20:18:16] »

จากที่ดูมา ตัวรักษาหายของแต่ละคน จะเป็นประเภท ที่มองเห็นอาการ
แต่ส่วนใหญ่ที่ตายกันคือ
อาการข้อ1 ที่ผมว่าไว้ 1. ไม่กิน ไม่กระฉับกระเฉง อันนี้เป็นบ่อย คือไม่รู้สาเหตุอะไรเลยรู้แค่มันไม่สบาย
ซึ่งอันนี้แหละปวดกบาลที่สุดว่ามันเป็นได้ยังไง แล้วมันป็นอะไร  mad1
jiew ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/09/09, [07:59:31] »

อยากถามว่ามีใครเลี้ยงแพะแล้วใช้ black water บ้างครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่ามีจะมีส่วนทำให้แพะมีสุขภาพดีขึ้นบ้างไหม
nickysix ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/09/09, [08:16:19] »

ใช่ค่ะเปลี่ยนน้ำหมดเลย ล้างตู้ใหม่
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์