Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแพะเผือกผมด้วยครับ.....................................  (อ่าน 1668 ครั้ง)
deadhazard ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 24/07/09, [13:29:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อาการของมันก็คือว่ายขึ้นมาพ่น ฟองอากาศอยู่ตลอดเวลาไม่รู้ว่าเป็นอะไรอะครับ เมือสองวันก่อนคู่ของมันก็เป็นอย่างนี้ แล้วจู่ๆก็ตายไปเลยอะครับ แบบว่านอนตายนิ่งๆอยู่ก้นตู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ surrender
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/07/09, [14:25:14] »

อ๊อกซิเจนน้อย

จะด้วยจากคุณภาพน้ำ หรือสารเคมี อันนี้ก็ไม่ทราบ

เพราะท่านให้ข้อมูลมาน้อยเหลือเกิน
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/07/09, [19:28:50] »

ตามท่านบนว่าครับ ออกซิเจนน้อย
ได้มีการอัดอ๊อกรึเปล่าครับ ถ้าไม่มี ก็ลองหาปั๊มลมมาอัดอ๊อกดูครับ
และตัวอื่นๆมีอาการมั้ยครับ
ถ้ายังไงก็มาให้ข้อมูลเพิ่มหน่อยนะครับ
deadhazard ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/07/09, [20:58:18] »

พอดีเลี้ยงในตู้ไม้น้ำอะครับ ไม่มีปั้มลม อะครับ 036
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/07/09, [23:07:29] »

อ๊อกซิเจนน้อยก็มีส่วนที่ทำให้ปลาขึ้นมาฮุบอากาศบ่อยๆ แต่เท่าที่ผมเลี้ยงแพะมาถึงอ๊อกน้อยยังไงนานทีก็ขึ้นมาฮุบทีนึง ไม่ได้ขึ้นมาบ่อยจนผิดปกติ ตู้ของผมก็ไม่ได้เปิดอ๊อกนะครับปลาก็อยู่กันได้ไม่มีปัญหาเลย แบบนี้อาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับคุณภาพน้ำก็ได้ แล้วไม่ทราบว่าตัวอื่นๆในตู้เป็นมั้ยถ้าตัวอื่นไม่เป็นก็แสดงว่าปลากะลังป่วยอยู่ แยกออกมาเลยครับถ้าเป็นแบบนั้น ยังไงลองพิจารณาดูตามอาการนะครับ เอาใจช่วย  [ฮึ๊ยยย]
~KorN KunG~ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/07/09, [17:14:20] »

ผมว่าเป็นตู้ไม้น้ำที่อัดCO2เยอะไปป่าวครับ [เขิลลลล]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์