Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Terrarium : สวนสวยในตู้กระจก และเพิ่มเติมภาพสวนแบบต่างๆ ให้่ชม หน้า 4 ครับ  (อ่าน 125282 ครั้ง)
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 20/07/09, [13:35:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สุดยอดเลยครับพี่ งามมากๆ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

ไม่ใช่ได้แรงบัลดาลใจมาจากตู้ผมหรอกพี่ ความอลังการมันต่างกันลิบลับเลยอ่ะ   asspain
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 20/07/09, [13:40:02] »

dea02 มีแนะนำต้นไม้ด้วยที่เหมาะกะตู้ แนวTerrarium ด้วย ปักหมุดก็ดีนะกระทู้แบบนี้
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #32 เมื่อ: 20/07/09, [13:51:04] »

สุดยอดเลยครับพี่ งามมากๆ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

ไม่ใช่ได้แรงบัลดาลใจมาจากตู้ผมหรอกพี่ ความอลังการมันต่างกันลิบลับเลยอ่ะ   asspain

idea1 แรงบันดาลใจก่อเกิดได้จากจุดใดจุดหนึ่ง จะเล็กใหญ่แค่ไหนก็ล้วนเป็นจุดที่สำคัญที่สุด

เพราะมัน "จุดประกาย" ไอเดียให้คนเราทำอะไรได้มากมาย

ยังไงผมก็ยังยืนยันว่าผลงานสร้างสรรค์ของแชมป์ช่วยจุดประกายความคิดให้ผมครับ   [เจ๋ง]

dea02 มีแนะนำต้นไม้ด้วยที่เหมาะกะตู้ แนวTerrarium ด้วย ปักหมุดก็ดีนะกระทู้แบบนี้

ยนดีครับ แล้วผมจะหาข้อมูลมาแนะนำให้เพิ่มเติมเรื่อยๆ ครับถ้าเพื่อนๆ สนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/09, [15:48:58] โดย Dyckia »
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #33 เมื่อ: 20/07/09, [14:09:54] »

สวยสุดยอดเลยครับกินข้าวไปดูไปเพลินตาดีแน่ๆเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
กะทิ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #34 เมื่อ: 20/07/09, [14:16:44] »

ขยันจริงๆพี่คนนี้
ตามมาดูอิอิ lau01
ZeroDeathAttack™ ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 20/07/09, [14:24:05] »

ดีน่ะโมเดล ตัวจริงๆ น่ากลัว กบลูกดอกสีน้ำเงิน  n032
K n e w $` ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 20/07/09, [15:15:19] »

[กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด]

เห็นแล้วอยากเข้าป่าเลยพี่ งามมาก

~๏ NaKaTa`Za ๏~ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #37 เมื่อ: 20/07/09, [15:50:40] »

สวยมากเลยพี่ dea02 อลังการงานสร้างมาก [ปิ๊งๆๆ]
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 20/07/09, [17:30:24] »

โอ้...ว๊าว  เดี๋ยวเอาโบว์แดงยกให้พี่เลยดีกว่า          dea02
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 20/07/09, [17:35:09] »

สวย อลังการ! โดนใจมาก   lau01
NorthKeeper ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 20/07/09, [17:39:17] »

ยอมรับเลย เยี่ยมจริงๆครับ

เปลี่ยนมุมมองไปเลย  [เจ๋ง]
AeZo- ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #41 เมื่อ: 20/07/09, [17:45:01] »

อลัง ๆ  [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #42 เมื่อ: 20/07/09, [18:15:59] »

[ปิ๊งๆๆ] ขอบคุณเพื่อนๆ ที่มาร่วมชมตู้ "สายธารในป่าดิบ" ของผมกันนะครับ...

พอดีได้นั่งตรวจค้นข้อมูลในหนังสือ"พรรณไม้เขาใหญ่"แล้วไปเจอบทร้อยกรองท่อนหนึ่ง

ที่ ศ. เต็ม สมิตินันทน์ ผู้ประพันธ์ได้ยกเอาบทละครร้องเรื่อง As You Like It : ตามใจท่าน มาไว้ที่หน้าเปิดบทนำ

ซึ่งพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6 ทรงนิพนธ์ไว้  [ปิ๊งๆๆ]

ผมว่าช่างเข้ากับความรู้สึกเวลาเราได้เข้าไปอยู่ในภวังค์ความงามของป่าจริงๆ ครับ จึงขอยกมาให้เพื่อนๆ ได้ร่วมเสพย์ด้วยแล้วกัน

"...และในฐานะของเราที่นี่ไซร้

ซึ่งห่างไกลผู้คนเที่ยวผายผัน

ก็ยินเสียงพึงใจในรุกขพรรณ

อ่านเกินกาพย์กลอนสรรพ์ในลำธาร

อีกแลเห็นคติในศิลา

ทุกทุกสิ่งโสภานักหนาท่าน

เราไม่อยากเคลื่อนไคลจากไพรสัณฑ์

จริงหนอท่าน..."
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #43 เมื่อ: 20/07/09, [18:58:04] »

เหนือ คำบรรยาย  สุดยอดครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
jank169 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 20/07/09, [19:23:32] »

สุดยอดครับ

ทำอะไร จัดอะไร ดูดีดูสวยงามไปหมด
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #45 เมื่อ: 20/07/09, [23:23:26] »

[แคะขี้มูก]

แหล่งซื้อไม้พวกที่ใช้จัดตู้ Terrarium ก็จตุจักรวัน พุธ-พฤหัส เลยครับ มีมาขายให้เลือกเพียบ

อย่างนี่เป็นพวกสกุล Cryptanthus มีหลากหลายสีมาก ราคาก็ถูก ต้นนึง 10-50 บาทแล้วแต่พันธุ์

นี่พวกสกุล Neoregelia ใบเก็บน้ำในยอด กบพิษคงจะชอบลงไปนอนเล่นนะผมว่า

เราเลือกพวกพันธุ์เล็กๆ แบบนี้มาจัดได้ วัสดุปลูกก้ใช้พวก Sphagnum Moss ง่ายๆ และสะอาดดีด้วย

และถ้าพวกมีดอกสวยๆ อย่างสกุล Guzmania พวกนี้ก็เหมาะเอามาจัดใส่ไว้ให้เพิ่มสีสัน ดอกจะอยู่ได้นาน 2-3 เดือนกว่าจะโรย

พอดอกเหยี่ยวก็ยกออกเปลี่ยนใหม่ไม่ยากครับ แต่จะนำมาจัดใส่ตู้เลี้ยงก็ต้องระวังเรื่องสารเคมีตกค้างมากับต้นไม้ด้วยอะครับ

อาจต้องซื้อมาพักเลี้ยงไว้ที่บ้านก่อน ล้างปุ๋ยล้างยาออกให้มากที่สุดก่อนนำมาปลูกแต่งครับ

พอดีที่บ้านผมเล่นต้นไม้พวกนี้อยู่ ก็เลยไปเลือกๆ เอามาจัดได้ อ้อ..ที่จริงเพื่อนเราใน CAP ที่เก่งเรื่องต้นไม้อีกคนหนึ่งก็คุณ Polleni

ขานี้นอกจากเป็นเทพปลาน้ำเค็มแล้ว เห็นยังเล่นทั้งกล้วยไม้ สับปะรดสี สับปะรดหนามเต็มบ้านเลยเหมือนกันครับ...

กริ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดด...........พี่ต้องรับผิดชอบบบบบบบบบบ

โดนอย่างแรงงงงงงงงงงงง   [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก]
ชอบสัปปะรดสีทุกอย่างที่พี่แนะนำเลยครับ  เจ้าบลอมมิเลียดแคระ แดงดี แดงสวยมากๆ

ป.ล. แล้วถ้าเอามาใส่ในตู้ Terrarium มันจะยังแดงเหมือนในรูปอยู่หรือปล่าวครับ    emb01

ผมว่า ผมต้องได้รับคำแนะนำจากพี่อย่างละเอียดแล้วหละครับ

ช่วงนี้จะทำอะไร Update อะไรก็ขี้เกียจสุดๆ......แบบนั้นขอลองจัดตู้ Terrarium ที่มีแต่ตู้ปล่าวๆตั้งไว้มานานให้เสร็จซักที

ส่วนกบ ผมว่าพวกที่นำเข้ามาในไทยมันเป็น Wild Caught  เปราะบางและหลายคนขยาดกบพวกนี้ไปแล้ว
แต่ยังมีแบบ Breed ที่แข็งแรง อึดและเลี้ยงง่ายขึ้น แต่ปัญหาคือ..........ฟาร์มมันอยู่เมกาหมดเลยค๊าบบบบ   ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ยังไงคงต้องรบกวนพี่เป็นการส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณครับ
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 20/07/09, [23:27:52] »

lau01 คนนี้ที่พี่กบแนะนำว่า เทพ ค่ดนี่หว่าาา  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] แหม แต่ตู้นี่ด้านหลัง Function รัยครับทำไมด้านหน้าสวยด้านหลังมายั่งงั้นละค้าบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/09, [23:29:40] โดย sOdiams »
Club Leader
« ตอบ #47 เมื่อ: 21/07/09, [00:25:48] »

กริ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดด...........พี่ต้องรับผิดชอบบบบบบบบบบ

โดนอย่างแรงงงงงงงงงงงง   [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก]
ชอบสัปปะรดสีทุกอย่างที่พี่แนะนำเลยครับ  เจ้าบลอมมิเลียดแคระ แดงดี แดงสวยมากๆ

ป.ล. แล้วถ้าเอามาใส่ในตู้ Terrarium มันจะยังแดงเหมือนในรูปอยู่หรือปล่าวครับ    emb01

ผมว่า ผมต้องได้รับคำแนะนำจากพี่อย่างละเอียดแล้วหละครับ

ช่วงนี้จะทำอะไร Update อะไรก็ขี้เกียจสุดๆ......แบบนั้นขอลองจัดตู้ Terrarium ที่มีแต่ตู้ปล่าวๆตั้งไว้มานานให้เสร็จซักที

ส่วนกบ ผมว่าพวกที่นำเข้ามาในไทยมันเป็น Wild Caught  เปราะบางและหลายคนขยาดกบพวกนี้ไปแล้ว
แต่ยังมีแบบ Breed ที่แข็งแรง อึดและเลี้ยงง่ายขึ้น แต่ปัญหาคือ..........ฟาร์มมันอยู่เมกาหมดเลยค๊าบบบบ   ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ยังไงคงต้องรบกวนพี่เป็นการส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณครับ

emb01 ยินดีครับน้องก็อบ เดี๋ยวผมตอบทาง PM เรื่องการสอบถามข้อมูลอื่นเพิ่มเติมให้น่ะครับ

lau01 คนนี้ที่พี่กบแนะนำว่า เทพ ค่ดนี่หว่าาา  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] แหม แต่ตู้นี่ด้านหลัง Function รัยครับทำไมด้านหน้าสวยด้านหลังมายั่งงั้นละค้าบบ

้hahaha ฮ่า ฮ่า...ฺback stage หลังเวทีก็เป็นแบบเนี่ยะแหล่ะครับ ไม่เชื่อไปหลังฉากละครในสตูไหนก็ได้

ไม่มีไรหรอกครับ ขอสารภาพว่าขี้เกียจง่ะ ไม่ได้ล้งไม่ได้ล้างอะไรเลยอ่ะครับ จึงเป็นสภาพของตู้ที่เลี้ยงปลาดั้งเดิมมาตั้งหกเจ็ดปี

พอเอาปลาออกเมื่อสองปีก่อน ก็ทิ้งร้างปล่อยแห้งๆ มาแบบที่เห็นในภาพแรกตั้งแต่นั้น พอนึกจะจัด ก็เกลี่ยๆ หินจัดเลย

อีกอย่างด้านหลังตู้เป็นส่วนห้องเก็บของหลังบ้าน ไม่มีใครเข้าไปดูให้ได้อายแน่ๆ ครับ  ้hahaha
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 24/07/09, [12:33:57] »

พอเอามาปักหมุดปุ๊บ คนไม่ค่อยจะมาอ่านเลย เหอๆๆ

สงสัยคนนึกว่าเป็นกฎการใช้ห้องกาแฟ  ้hahaha
champ ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 27/07/09, [15:36:28] »

สวยจริงๆครับ เลือกต้นไม้ได้ลงตัวมาก แสดงว่าชอบปลูกต้นไม้แน่ๆเลยใช่มั้ยครับ
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #50 เมื่อ: 27/07/09, [18:51:14] »

เออ พึ่งเห็นเหมือนกัน  สุดเลยคับ [เจ๋ง]
【 M a R s™ 】• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #51 เมื่อ: 27/07/09, [18:55:13] »

พอเอามาปักหมุดปุ๊บ คนไม่ค่อยจะมาอ่านเลย เหอๆๆ

สงสัยคนนึกว่าเป็นกฎการใช้ห้องกาแฟ  ้hahaha

พอปักหมุดปุ๊บ มันก็เลยหลุดสายตาไปเลย แหะ ๆ ..

ตู้สวยมากครับคุณ Dyckia ..

ชอบ Model กบ มาก ๆ เลย เหมือนจริงมาก ..

minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 27/07/09, [20:17:27] »

ชักสนใจ อยากเลี้ยงพวกไม้ในอาคาร
อยากวางมุมนึงของห้องน้ำ
คงต้องรบกวนพี่ป้องแนะนำให้สัก 2-3 ชนิด
แล้วล่ะ
[M]azte[R] ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 27/07/09, [20:54:39] »

สวยแท้ล่ะ  กบก็เหมือนซะ

เบื้องหลังนี่เป็นทุกสิ่งทุกอย่างจริงๆเลยนะเนี่ย
BANKKO ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #54 เมื่อ: 27/07/09, [21:00:10] »

โห สุดยอดเลยครับ ตู้สวยดีกบก็สวยด้วย ลงตัว มากๆครับ
Club Leader
« ตอบ #55 เมื่อ: 28/07/09, [00:01:28] »

สงสัยคนนึกว่าเป็นกฎการใช้ห้องกาแฟ  ้hahaha

เฮียว่าเพื่อนๆ ส่วนใหญ่อาจไม่คุ้นเคยกับการดูแลไม้บกมั๊งนะแชมปี้  [งง]

สวยจริงๆครับ เลือกต้นไม้ได้ลงตัวมาก แสดงว่าชอบปลูกต้นไม้แน่ๆเลยใช่มั้ยครับ

Correct!ครับ...คนที่รู้จักผม เค้านิยามอย่างถูกต้องว่าผมเป็นพวก "บ้าต้นไม้" ก็เล่นมาตั้งแต่เด็กเลยหล่ะครับ

เมื่อสามสิบปีก่อนตอนเรียนมัธยมผมบ้าพวกแคคตัส (กระบองเพชร ไม้อวบน้ำ) ก็เลี้ยงซะเต็มบ้าน

มีที่ว่างเท่าไหร่ก็วางกระถางต้นไม้ไว้เต็มหมด บนฝาตุ่มน้ำยังวางเลย  ้hahaha

พอเล่น Tillandsia ก็สั่งมาจากนอกเป็นคอนเทนเนอร์ แขวนเต็มบ้าน แถมขายได้ตังค์ส่งน้องชายเรียนจนจบด้วย

เพราะก่อนหน้านั้นพอหลังจากคุณพ่อผมเสีย ตังค์บำเหน็จที่ใช้เลี้ยงดูครอบครัวเราก็โดน แชร์ลูกโซ่ของแม่ชม้อย แม่นกแก้วหลอกโกงไปจนเรียบ  mad1

พอตอนเล่นสับปะรดสีเมื่อยี่สิบปีก่อนก็ถึงขั้นสั่งพันธุ์แปลกๆ จากฮาวายมาเป็นคนแรก  hide2

และพอบ้าโฮย่าก็สั่งมาเป็นร้อยๆ ชนิด ที่เห็นมีขายอยู่ในตลาดบ้านเราตอนนี้ส่วนใหญ่ก็มาจากผมนี่แหล่ะครับ [แคะขี้มูก]

ช่วงสนใจกล้วยไม้ไทยก็เลี้ยงและศึกษาจนค้นพบกล้วยไม้ชนิดใหม่ของเมืองไทยไปหลาย species

สิงโตอาจารย์เต็ม (Bulbophyllum smitinandii) กล้วยไม้ที่ผมค้นพบเป็นชนิดใหม่ของโลก ตอนไปสำรวจเขาหลวง จ. นครศรีธรรมราช

ช่วงเล่นลิ้นมังกร (Sansevieria) ก็ทำพันธุ์ใบด่างออกมาขายนักสะสม จนได้ตังค์หลายบาทไปหยอดกระปุกสร้างบ่อเลี้ยงปลาคาร์พ

และล่าสุดบ้าสับปะรดหนามก็ถึงขั้นทำลูกผสมเอง ฝรั่งมังค่าแตกตื่นบินข้ามโลกเพื่อตามมาดูถึงที่บ้าน...มันส์ไปเลย

แต่ที่จริงแล้วนอกจากความเพลิดเพลินจากการได้นั่งชมต้นไม้หน้าตาแปลกๆ เติบโตอยู่ในกระถางแล้ว idea1

สิ่งที่ทำให้ผมหลงใหลต้นไม้ไม่มีวันเสื่อมคลาย แม้จะเปลี่ยนชนิดเล่นไปเรื่อยๆ ก็คือ

"ต้นไม้" คือ "ของวิเศษ" เป็นสิ่งเดียวที่สามารถสร้าง "มิตรภาพ"

อันนำมาซึ่งสิ่งดีๆ ให้เกิดขึ้นในชีวิตผมมากมายมหาศาลแบบที่ไม่มีสิ่งใดจะเนรมิตรได้เท่าเทียม...

Correct! ผมมีการงานมั่นคงอยู่ทุกวันนี้ ก็มีที่มาจากความสนใจในเรื่องต้นไม้ ใบหญ้า

และธรรมชาติสิ่งแวดล้อม ที่ใช้เป็นพื้นฐานการทำงานหนังสือ ฯลฯ

สำคัญสุด ผมได้เพื่อนในระดับกัลยาณมิตรมากมายหลายวงการ ที่ล้วนมาจากต้นไม้ช่วยเป็นสื่อกลาง

ทำให้มีโอกาสได้รู้จักและสร้างสรรค์มิตรภาพที่ดีจนบางคนกลายเป็นเพื่อนแท้

อย่างนี้แล้ว ใครยังจะมองต้นไม้เป็นแค่เพียงสิ่งมีชีวิตสีเขียวๆ ที่ต้องคอยดูแลใส่ปุ๋ยอยู่อีกก็ตามใจ... sho01

แต่สำหรับผมแล้ว... ต้นไม้แทบจะคือทุกสิ่งในชีวิตเลยครับ   [ปิ๊งๆๆ]

ภาพนี้คุณปองพล อดิเรกสาร ถ่ายให้ผมขณะผมกำลังทำท่ากอดต้นไม้โขด (Cyphostemma sp.)ในป่าหิน ตอนไปสำรวจเกาะมาดากัสการ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/07/09, [00:16:31] โดย Dyckia »
Club Leader
« ตอบ #56 เมื่อ: 28/07/09, [00:11:34] »

เออ พึ่งเห็นเหมือนกัน  สุดเลยคับ [เจ๋ง]

เชียร ผมว่ายุพี่ชายคุณให้บูรณะตู้ใบเก่าของคุณที่บ้านม่าม้ามาจัดเป็นตู้ไม้น้ำบ้างดีกว่า ผมจะได้มีเพื่อนเล่นไม้น้ำเพิ่มอีกคนดีมั๊ย  [งง]

พอปักหมุดปุ๊บ มันก็เลยหลุดสายตาไปเลย แหะ ๆ ..

ตู้สวยมากครับคุณ Dyckia ..

ชอบ Model กบ มาก ๆ เลย เหมือนจริงมาก ..

เมื่อวานกบหายไปตัวนึง..สงสัยงูมาคาบไป  ้hahaha

ชักสนใจ อยากเลี้ยงพวกไม้ในอาคาร
อยากวางมุมนึงของห้องน้ำ
คงต้องรบกวนพี่ป้องแนะนำให้สัก 2-3 ชนิด
แล้วล่ะ

ยินดีครับคุณอัญ deepkiss

สวยแท้ล่ะ  กบก็เหมือนซะ

เบื้องหลังนี่เป็นทุกสิ่งทุกอย่างจริงๆเลยนะเนี่ย

คงจะเห็นเบื้องหลังตัวผมแล้ว หายสงสัยเลยมั๊ยครับ  [ฮึ๊ยยย]

โห สุดยอดเลยครับ ตู้สวยดีกบก็สวยด้วย ลงตัว มากๆครับ

ขอบคุณครับ lau01
champ ออฟไลน์
« ตอบ #57 เมื่อ: 28/07/09, [00:12:14] »

โอ้วยินดีที่ได้รู้จัก เลยครับเซียนต้นไม้ตัวจริง ไว้รบกวนพีเอ็มมาไปขอคำปรึกษาเรื่องต้นไม้นะครับ  ตอนนี้กำลังอยากหาไม้ที่มาปลูกในโซนหน้าบ้านที่ร่มๆและเเดดไม่แรงอยู่พอดี เพิ่งจัดไปได้นิดนึงเองครับ ต้นไม้ที่ใช้ก็มีพวก เฟรินต่างๆกับบิโกเนียต้นนึง แต่บิโกเนียนีี่ดูท่าทางจะเลี้ยงยากนะคับ
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 28/07/09, [00:17:23] »

กระทู้นี้มีอะไรดีเยอะแยะไปหมดเลย  hawaii
Game ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 28/07/09, [00:28:33] »

เฮียว่าเพื่อนๆ ส่วนใหญ่อาจไม่คุ้นเคยกับการดูแลไม้บกมั๊งนะแชมปี้  [งง]

Correct!ครับ...คนที่รู้จักผม เค้านิยามอย่างถูกต้องว่าผมเป็นพวก "บ้าต้นไม้" ก็เล่นมาตั้งแต่เด็กเลยหล่ะครับ

เมื่อสามสิบปีก่อนตอนเรียนมัธยมผมบ้าพวกแคคตัส (กระบองเพชร ไม้อวบน้ำ) ก็เลี้ยงซะเต็มบ้าน

มีที่ว่างเท่าไหร่ก็วางกระถางต้นไม้ไว้เต็มหมด บนฝาตุ่มน้ำยังวางเลย  ้hahaha

รูปนี้ แทบแยกไม่ออกเลยครับ อันไหนถังทอง อันไหนเจ้าของถังทอง อิอิ แซวเล่นนะครับ    [เขิลลลล]     asspain
พึ่งเห็นกระทู้เหมือนกันครับ
อยากจะบอกว่าพี่สุดยอดมากๆๆๆๆ ได้ทำในสิ่งที่รัก และทำออกมาดีด้วย
ปลื้มแทนตรงฝรั่งต้องบินมาดูที่หล่ะ สุดยอดเลยครับ คนไทย 
ใช้เวลานานไหมครับ กว่าจะมีต้นไม้เยอะขนาดนี้       idea1   lau01   hawaii
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์