Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยยัยแพะที...............  (อ่าน 3078 ครั้ง)
pekkosodaz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/07/09, [23:05:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

suicide  ช่วยด้วยคร้าบพี่น้อง ไอ้เจ้า  Trilineatus มันว่ายถูตุ้ไปมา ไม่เหมือนชาวบ้านปกติเค้ามาตั้งหลายวันล่ะ ( เพิ่งซื้อมาได้ 2 วัน ) คือมันแตกต่างจากน้องแพะเผือกโดยสิ้นเชิง ที่จุ๊บๆอยู่ตามพื้น

มันจะเป็นอะไรป่าวครับ   

ปล.  Trilineatus  ตัวใหญ่เกือบนิ้ว
       เผือก  เซนต์กว่า

ขอบคุณคร้าบ
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/07/09, [09:29:18] »

มีรูปมั้ยครับ

และบริเวณที่บอกว่ามันว่ายไปถูตู้เนี่ย ตรงนั้นเป็นบริเวณที่มีกระแสนน้ำแรงรึเปล่าครับ
สเตอไบร์ผมก็ว่ายเหมือนถูตู้ทุกวันอ่ะครับ ตอนแรกก็คิดว่าผิดปกติ
แต่จริงๆแล้วมันไปว่ายทวนน้ำเล่นครับ ้hahaha

ถ้ายังไงลองถ่ายรูปมาดูนะครับ
แล้วเท่าที่สังเกตเห็น มีตัวอะไรเกาะรึเปล่าครับ [งง]
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/07/09, [22:32:07] »

ต้องดูที่ตัวปลาคับ ว่ามีตัวไรเกาะไหมถ้ามีก็หายาพวกกำจัดปรสิตซะ แต่ถ้าไม่มีก็ดูอาการอีกที
~KorN KunG~ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/07/09, [10:37:28] »

บ้านผมเวลานอนมันก็นอนนิ่งๆ  hide2
มันกินก็กินเกือบทั้งวัน [เขิลลลล]
ตอนที่มันว่ายเล่นก็ว่ายเล่นกัน 2 ตัว ถูกระจก-_-"ถูกตู้ไปๆมาๆเกือบ10นาที 036
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/07/09, [10:41:19] »

036
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/07/09, [11:24:01] »

ง่า.......... จะลองดูตัวมันดูนะครับว่ามีไรเกาะป่าว ขอบคุณครับ   
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/07/09, [20:46:27] »

แล้วให้อาหารมัน แล้วมันกินมั้ยครับ ถ้ายังว่ายดีอยู่ กินอาหารอยู่ ผมว่าไม่น่าจะเป็นอะไรนะ [งง]
แต่ถ้าไม่กินอาหารเนี่ยสิ น่าคิด เพราะปกติปลาแพะมันตะกละมาก คุ้ยทั้งวัน  ้hahaha
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/07/09, [01:03:11] »

มันก็กินนะครับ  แบบว่า  ว่ายสักพัก ( ใหญ่ๆ )  แล้วก็ลงมาคุ้ยสัก สิบวิ แล้วก็ว่ายต่อ

คือมันว่ายทั้งวันเลยอ่า      ผมไม่เคยเห็นมันพักเลย

ความจริงตัวเล็กก็ว่ายนะ   แต่มันว่ายแบบที่ปลาแพะควรจะว่ายอ่ะ    ส่วนไอ้เจ้าตัวใหญ่ มันว่ายอย่างกับว่ามันเป็น

ปลาฟิชโช่ ( ปักเป้าเล็ก ) อ่า
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/07/09, [08:53:04] »

มันก็กินนะครับ  แบบว่า  ว่ายสักพัก ( ใหญ่ๆ )  แล้วก็ลงมาคุ้ยสัก สิบวิ แล้วก็ว่ายต่อ

คือมันว่ายทั้งวันเลยอ่า      ผมไม่เคยเห็นมันพักเลย

ความจริงตัวเล็กก็ว่ายนะ   แต่มันว่ายแบบที่ปลาแพะควรจะว่ายอ่ะ    ส่วนไอ้เจ้าตัวใหญ่ มันว่ายอย่างกับว่ามันเป็น

ปลาฟิชโช่ ( ปักเป้าเล็ก ) อ่า

อืมเท่าที่ผมได้คุยกับคนเลี้ยงปลาแพะหลายคน รวมทั้งผมเอง
แพะเผือกเนี่ย ไม่ค่อยว่ายเล่นครับ ส่วนใหญ่คุ้ยๆอยู่ก้นตู้ กับตามขอนตามใบ

ส่วนสเตอไบร์ของผมมันจะว่ายเล่นนะ ก็ว่ายเหมือนถูตู้เนี่ยแหละ แต่มันจะว่ายอยู่กระจกด้านเดียว ไม่ไปว่ายเล่นด้านอื่น
แล้วก็ว่ายแทบทั้งวันด้วย และกระจกด้านที่มันว่ายเนี่ย เป็นด้านที่ผมหันสเปรบาร์ใส่ มันเลยจะมีกระแสน้ำ
มันก็จะไปว่ายต้านกระแสเล่นหน่ะครับ ลองย้ายสเปรบาร์ดู มันก็ย้ายไปว่ายเล่นตามนั้น
หรืออย่างผมใส่ออคไว้ตรงไหน ถ้ามันมีอารมณ์ มันก็จะไปว่ายต้านฟองอากาศครับ ว่ายข้ามไปข้ามมา
ดูแล้วผมว่ามันน่ารักดีนะ เหมือนเล่นเครื่องเล่นอยู่เลย ้hahaha ้hahaha

เพราะงั้นลองสังเกตดูครับ ถ้าเป็นเหมือนกัน ผมว่ามันปกตินะ ปลาแพะมีหลายชนิดครับ
มันไม่ได้นิสัยเหมือนกันหมดครับ [เย้ะ]

แต่ผมคิดว่าไม่น่าเป็นห่วงนะถ้ายังกินอาหารอยู่ คงไม่เป็นไรหรอกครับ ก็เฝ้าดูสังเกตอาการละกันครับ
ถ้ามีอะไรผิดปกติจริงๆก็แยกดีกว่า
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/07/09, [09:02:47] »

suicide  ช่วยด้วยคร้าบพี่น้อง ไอ้เจ้า  Trilineatus มันว่ายถูตุ้ไปมา ไม่เหมือนชาวบ้านปกติเค้ามาตั้งหลายวันล่ะ ( เพิ่งซื้อมาได้ 2 วัน ) คือมันแตกต่างจากน้องแพะเผือกโดยสิ้นเชิง ที่จุ๊บๆอยู่ตามพื้น

มันจะเป็นอะไรป่าวครับ   

ปล.  Trilineatus  ตัวใหญ่เกือบนิ้ว
       เผือก  เซนต์กว่า

ขอบคุณคร้าบ
ถ้าปลาไม่ซึม กินอาหารได้ปกติ อย่าไปพึ่งกังวลครับ บางทีพึ่งลงตู้ใหม่ยังไม่ชินก็ได้....
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/07/09, [13:19:56] »

น่าจะมีส่วนนะครับ ของผมมันก็ว่ายถูอยู่ด้านเดียว  งงมัน แต่ตอนนี้พอผมเอาต้นไม้น้ำออกต้นนึงให้เหลือพื้นที่ว่างเยอะขึ้น มันก็เริ่มสงบลง

นะครับ  สงสัยคงไม่พอใจที่มีพื้นทีให้น้อย ฮะๆ
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/07/09, [19:42:04] »

น่าจะมีส่วนนะครับ ของผมมันก็ว่ายถูอยู่ด้านเดียว  งงมัน แต่ตอนนี้พอผมเอาต้นไม้น้ำออกต้นนึงให้เหลือพื้นที่ว่างเยอะขึ้น มันก็เริ่มสงบลง

นะครับ  สงสัยคงไม่พอใจที่มีพื้นทีให้น้อย ฮะๆ

ปลาไม่ได้ป่วยก็ดีใจด้วยครับ [เย้ะ]
แพะแพนด้าของผมเนี่ยสิ แยกออกมาสิบวันแล้ว ยังซึมอยู่ทั้งสองตัวเลย อาหารก็ไม่กิน ให้ไปสองวันจะกินซะทีนึ n032
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/07/09, [20:49:49] »

โอวววว ขอให้หายไวไวล่ะกันครับ   พรุ่งนี้กะจะไปซื้อทรายมาให้ยัยแพะ และก็กะจะหาคู่มาให้มันหน่อย

ที่จตุจักร มีร้านไหนแนะนำมั๊ยครับ ทั้งทราย ( อยากได้สีดำ ) + แพะ ราคาแบะๆ ไม่แพงอ่าา [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/07/09, [21:16:08] »

โอวววว ขอให้หายไวไวล่ะกันครับ   พรุ่งนี้กะจะไปซื้อทรายมาให้ยัยแพะ และก็กะจะหาคู่มาให้มันหน่อย

ที่จตุจักร มีร้านไหนแนะนำมั๊ยครับ ทั้งทราย ( อยากได้สีดำ ) + แพะ ราคาแบะๆ ไม่แพงอ่าา [เอ๊ะ!!!]
PM ไปบอกแล้วนะครับ [เย้ะ]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/07/09, [02:14:57] »

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบบบ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/07/09, [13:52:26] »

มันยังไม่คุ้นที่ละมั่ง สังเกตุหลายตัวแล้วถ้าซื้อมาลงใหม่ๆ มันไม่ค่อยอยู่ก้นตู้คุ้ยทรายเล่นหรอกนะครับ มันจะว่ายถูไปถูมากับตู้อยู่ไม่ค่อยสุข แต่สักพักมันก็หายของมันเองแหละ คิคิ
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/07/09, [20:16:41] »

ครับ  แต่ตอนนี้มีประเด็นใหม่ครับ   คือผมซื้อทรายขาวมา  ( เค้าบอกทรายภูเขาไรไม่รุ ) ขาวๆใสๆ อ่ะ  ล้างหลายรอบแล้วก็ใส่  พร้อมกับซื้อ แพะมาเพื่ม ทำให้ตอนนี้มี เสตอไบ 2 แพะเผือก 3  ปรากฏว่า ไอ้เจ้าเสตอไบ ตัวเก่าที่ตอนแรกว่ายไม่หยุดไม่หย่อน หงอยลงทันตาเห็น

ส่วนเจ้าเผือกทั้งสามยังสุขดี ( เห็นมันกินอาหาร แสดงว่าไม่เป็นไรใช่มั๊ยครับ )

ทำงัยดีอ่า   หรือว่าเป็นที่ทราย    ขาวไป ?   ล้างไม่สะอาด ?   .............
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์