Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ไม้น้ำใบแรกของผม และแอบชม Ottelia ออกดอกครับ  (อ่าน 15369 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 08/06/09, [12:02:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

lau01 หลังจากตั้งตู้รอมาได้ครึ่งเดือน และเพิ่งจัดตู้ลงไม้น้ำด้วยตัวเองมาได้ราวสองสัปดาห์ ก็ถึงเวลาให้เพื่อนๆ ได้ติชมกันแล้วครับ

เป็นตู้ขนาด 42 กว้าง 18 สูง 24 นิ้วครับ สั่งต่อและทำขาเฟอร์มาจากร้าน Sea Squre สาขาใหญ่ที่อยู่ตรงข้ามตลาด อตก ครับ
ฝาครอบทำเป็นกรอบไม้พื้นอาคีลิกใส วางไฟ 30 W 4 หลอด โดยเป็น Silver Light 12,000K สองหลอด และ Azoo ขาวกับชมพู อย่างละหลอด
ไฟใช้ตัวรีเฟคครอบสองอัน มีพัดลมไฟ 220V ขนาด 4" เป่าลดอุณหภูมิสองตัว  กรองนอกใช้ EHEIM Professional II 2026

Media ชั้นล่างสุดลองด้วยหิน pumice ของศรีลาวาเบอร์ 01 และทับด้วยดิน ADA Amazonia II  หนารวม 4-6 นิ้ว
Carbon เป็นถังอลูมิเนียมขนาด ? (จำไม่ได้) ปล่อยฟอง 1:1 วินาที กลางคืนปิด

ไม้น้ำหลักๆ ก็มีโอเซลล๊อต โอทีเลีย บาลานซ่า บริ๊กซ่า ไจแอนท์ บัวไทเกอร์ บัวสวรรค์ แซมไม้เล็กตัวน่ารักแปลกตาเช่น ไมซีเลีย และมือผี
และก็ไม้ก้านใบฝอยๆ สองชนิดจากร้านคุณเต้ เพิ่งลงดาวน้อย กับหญ้าพระอาทิยต์ของพี่กบ ส่วนพื้นหน้าตู้ปูด้วยอีลาไทน์ ครับ

ได้รับคำแนะนำในการตั้งตู้ลงไม้ชุดแรกเริ่มจากคุณเดชาแห่งร้าน Green Aquatic Plants และ ป๋าวิเชียรแห่ง Landscaper
ส่วนที่ปรึกษาด้านการดูแลบำรุงรักษาหลังการจัด ก็ได้คุณหนุ่ม เมธา และนายอ้นร้านพี่กบ ปราณีช่วยกันครับ

และหลังจากฝังปุ๋ยไม้น้ำแบบที่เป็นแท่งๆ ของพี่กบลงไปตามโคนต้น เจ้า Ottelia ulvifolia ก็ออกดอกมาให้ชม สวยดีครับ
แต่เพราะมันบานปริ่มน้ำอยู้ในตู้ จะเห็นก็ต่อเมือ่เปิดฝาขัดตู้อ่ะครับ หรือไม่ก็ต้องแอบดูตอนระดับน้ำลด  ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/09, [21:20:48] โดย Dyckia »
Unity NoN ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/06/09, [14:22:46] »

ตู้สวย ดอกก็สวยจังครับ    lau01
Espresso ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/06/09, [14:23:22] »

[ปิ๊งๆๆ]งามมากๆครับ บัวไทเกอร์สีจัดดี idea1
icyicy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/06/09, [14:41:37] »

ตู้สวยจังครับ

ปล.แอบเห็น ชิลเลอร์ ตัวเขื่องสีขาว อยู่บนตู้

gossip
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/06/09, [15:00:49] »

ตู้สวย ดอกก็สวยจังครับ    lau01

ขอบคุณครับ  lau01 และที่จริงผมเลือกเจ้า Ottelia นี่มาเลี้ยงเพราะชอบลายบนใบมันมากเลยครับ

[ปิ๊งๆๆ]งามมากๆครับ บัวไทเกอร์สีจัดดี idea1

ดูจะเลี้ยงง่ายดีด้วยครับ ต้นนี้ได้มาจาก ร้าน Green Aquatic  ส่วนอีกต้นที่ใหญ่กว่าได้มาจากคุณเอกร้านซีซาร์ครับ

ตู้สวยจังครับ

ปล.แอบเห็น ชิลเลอร์ ตัวเขื่องสีขาว อยู่บนตู้

gossip

ฮ่า ฮ่า  ้hahaha ไม่ค่อยได้เปิดหรอกครับแอร์ เพราะเลือกเลี้ยงแต่ไม้น้ำตัวทนร้อนอ่ะครับ
ผมว่าติดพัดลมก็ช่วยให้น้ำเย็นได้ระดับนึงน่ะครับ แม้จะต้องคอยเติมน้ำวันละประมาณ 4 ลิตร surrender
อุณหภูมิก็ได้ประมาณ 28 ตลอด มีเลยๆ ไป 29 บ้างแต่ก็ไม่ถึง 30 ครับ

photo_tong ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/06/09, [15:03:43] »

เข้ามาชมครับ สวยงามมาก ๆ
~ N U T T Y ~ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/06/09, [15:04:24] »

สวยจังเลยครับ...
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/06/09, [15:34:35] »

เข้ามาชมครับ สวยงามมาก ๆ
สวยจังเลยครับ...

ขอบคุณครับ  lau01

ต้นนี้ผมก็ชอบครับ เจ้าบัวสวรรค์ ได้มาจากร้าน All Fish ใบมันดูแล้วสบายตาดีครับ
ทีแรกจุดนี้ลง Crypt. ไว้ก็ไม่โอเค พอเปลี่ยนเป็นอมาซอนใบแดง ก็ยังไม่เวิร์คอีก เลยลองจิตนาการดูว่ามันควรเป็นต้นที่สีสว่างๆ หน่อย
ในที่สุดไปถูกใจกับเจ้าบัวสวรรค์ต้นนี้ครับ [เจ๋ง]
Ɛ ẍ™ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/06/09, [15:56:54] »

บัวไทเกอร์และบัวสวรรค์สวยมากเลยนะครับ ไม่ทราบว่า PM บอกราคาได้ไหมครับ [เขิลลลล]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/06/09, [15:59:06] »

ตู้นี้สดใสมากครับ ออกแนวดัชต์
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/06/09, [16:03:54] »

sho01   ตู้แบบเทพๆๆ   

มือใหม่  จริงๆๆเหรอ เนี่ย   [เขิลลลล] 036 [เขิลลลล]
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/06/09, [16:23:30] »

บัวไทเกอร์และบัวสวรรค์สวยมากเลยนะครับ ไม่ทราบว่า PM บอกราคาได้ไหมครับ [เขิลลลล]

เอ็มไปแล้วน่ะครับ ยินดีที่รู้จักครับ

ตู้นี้สดใสมากครับ ออกแนวดัชต์

้hahahaฮ่า ฮ่า... แนวดัตช์...แล้วไปคุณเอ นึกว่าว่าเรา แนวดัด(จริต) ฮ่า ฮ่า

sho01   ตู้แบบเทพๆๆ  

มือใหม่  จริงๆๆเหรอ เนี่ย   [เขิลลลล] 036 [เขิลลลล]

เอาหัวเร๊กกูเรเตอร์เป็นประกันว่าผมเป็นมือใหม่ไม้น้ำจริงๆ น่ะครับ  ตู้นี้เป็นตู้แรก และจัดเองในชีวิตจริงๆ [แคะขี้มูก]
เพียงแค่บังเอิญผมมีงานอดิเรกชอบจัดสวนแนวๆ ให้กับพรรคพวกเพื่อนฝูงอ่ะครับ ตามไปชมผลงาน "สวนทะเลทราย" ที่ผมจัดได้ที่นี่ครับ

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=mycacti&topic=5137

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/09, [16:26:19] โดย Dyckia »
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/06/09, [16:49:52] »

สวนโคตรเท่เลย เป็นสวนแบบดูแต่ตามืออย่าต้องจริงๆ :D
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/06/09, [16:58:13] »

แจ่มดีคับ มีต้นไม้ที่ชอบทั้งนั้นเลย แต่เอามาลงเลย์เอาท์ไม่เหมาะ เลยไม่ได้ปลูกเลย

กำลังมีความคิด จะทำตู้ทะเลทรายอยู่พอดี อยากจัดตู้แบบใช้ตะบองเพ็ชร แคทตัส
ไม่ทราบว่า ต้องใช้ปุ๋ยอะไรถึงจะเหมาะครับ

สวนโคตรเท่เลย เป็นสวนแบบดูแต่ตามืออย่าต้องจริงๆ :D
มือแหกเอาได้นะลุง ถ้าไปแตะ

Metal Lobs ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/06/09, [17:00:33] »

ตู้ไม้น้ำสวยจับจิตตะลิดติ๊ดชึ่งจริงๆ lau01
jo3y ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/06/09, [19:09:38] »

สวยครับ เขียวด้วย idea1
Game ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/06/09, [20:16:10] »

ตู้สวยดีครับ โอทิเลีย อย่างงามเลย      hawaii

เจ้าของกระทู้ เล่นแคคตัส ด้วยเหรอครับ
ผมเคยเล่นอยู่พักนึง แต่ผมไม่ค่อยได้กลับบ้าน กลับไปตายเรียบเลย      surrender
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/06/09, [20:25:48] »

โปรกระบองเพชรหรือนี่ ผมก็เลี้ยงเหมือนกันแต่ออกแนวกุ๊กกิ๊ก ๆ  [ปิ๊งๆๆ]

ตู้ใบแรกมันคือการเรียนรู้ ไม่ต้องคิดมาก อยากเลี้ยงอะไรใส่ ๆ ลงไปครับเราจะรู้จักมันเพิ่มขึ้น

ก็คล้าย ๆ พ101 ที่เราต้องอ่านแหละครับ มันเป็นจุดเริ่ม
ส่วนตู้เท่าที่ดูนี่ก็เยี่ยมมากแล้วครับ ตู้หน้าอย่าลืมสเตปต่อไปนะครับ พ201  lau01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/09, [20:27:58] โดย mandypoolz »
GuDU ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/06/09, [20:35:29] »

สวยเลยครับพี่  dea02
เห้ออ เห็นก็อยากงอกตู้ใหม่มั่ง ไม่มีที่ง่ะ
fire1 fire1 fire1
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/06/09, [21:03:57] »

้hahaha ฮ่า ฮ่า จับได้ ลูบคลำได้ แต่ต้องระมัดระวังคือจับต้องลูบเล่นได้เบาๆ ตามหนาม ห้ามย้อน ! ไม่งั้นตำชัวร์ครับคุณบั่งบั๊ง
ดูอย่างเจ้ากิ๊ฟเพื่อนผม มันยังนั่งลูบนั่งคลำหนามกระบองเพชรในสวนมันเล่นทุกวันเช้าเย็นจนแฟนทิ้งไปอีกคนนึงแล้ว

แต่ผมว่าอีกหน่อยกิ๊ฟมันคงรักกระบองเพชรน้อยลง เพราะกำลังเตรียมจัดตู้ไม้น้ำแบบเทพเต็มแม๊กซ์ ในตู้อย่างใหญ่ 72 x20 x20
อีกหน่อยคงนั่งจิปไฮเนเกนกับเพื่อนๆ อยู่หน้าตู้ปลาใบนี้แหงๆ เห็นว่าจะให้ทางคุณโอ๋ร้าน All Fish ไปจัดให้...ไว้รอดูผลงานกันครับ

แจ่มดีคับ มีต้นไม้ที่ชอบทั้งนั้นเลย แต่เอามาลงเลย์เอาท์ไม่เหมาะ เลยไม่ได้ปลูกเลย

กำลังมีความคิด จะทำตู้ทะเลทรายอยู่พอดี อยากจัดตู้แบบใช้ตะบองเพ็ชร แค็คตัส
ไม่ทราบว่า ต้องใช้ปุ๋ยอะไรถึงจะเหมาะครับ

มือแหกเอาได้นะลุง ถ้าไปแตะ

Correct!
สวนแบบ Vivarium ที่เป็นสวนทะเลทรายในตู้กระจก ที่นิยมใช้เลี้ยงพวกสัตว์เลื้อยคลาน มักจัดเป็นแบบ temporary
คือใส่วัสดุลองพื้นตู้ เช่นทราย กรวด วางหินประดับ แล้วก็ใช้วิธีฝังกระถางต้นไม้อวบน้ำ กระบองเพชรเล็กๆ ลงไปทั้งกระถาง
เพื่อให้สามารถโยกย้ายดึงออกมาสับเปลี่ยนออกไปพักฟื้นตากแดดตากลมในโรงเรือนได้ ไม่ค่อยจะนิยมปลูกลงไปแบบถาวร

เพราะสภาพแวดล้อมในตู้กระจกไม่ค่อยเอื้อเท่าไหร่ ที่สำคัญก็คือไม้กลุ่มนี้ส่วนใหญ่ต้องการแสงความเข้มสูง และยาวนาน
ไฟหลอดอาจไม่พอเพียง
ไม่งั้นต้นจะโตแบบยืดๆ ไม่กลมสมส่วน แต่เราก็อาจเลือกชนิดพันธุ์ที่ทนร่มหน่อยมาทดแทนได้
เช่นพวกไม้อวบน้ำบางสกุล พวกว่านหางจระเข้ (Aloe) พันธุ์เล็กๆ พวกม้าลาย (Haworthia) ที่มีขายทั่วไปในร้านกระบองเพชร JJ

แต่จะปลูกจริงๆ ก็ทำได้ ทั้งนี้ต้องระวังในการเลือกวัสดุปลูกที่ต้องโปร่งพรุน ไม่อับ หรือแฉะชุ่มนานเกินไป เนื่องจากตู้ไม่มีรูระบายน้ำ
แบบกระถางต้นไม้ ไม่งั้นเน่า ผมแนะนำดินปลูกเป็นพวกหิน Pumice เบอร์ 00 ผสมดินกระบองเพชรที่มีขายทั่วไปอย่างละ 1 ส่วน
ใส่ปุ๋ย ออสโมโค๊ต สูตร Nitrogen ต่ำกว่าธาตุอื่นลงไปเล็กน้อยครับ

ตู้ไม้น้ำสวยจับจิตตะลิดติ๊ดชึ่งจริงๆ lau01
สวยครับ เขียวด้วย idea1

ขอบคุณครับ

ตู้สวยดีครับ โอทิเลีย อย่างงามเลย      hawaii

เจ้าของกระทู้ เล่นแคคตัส ด้วยเหรอครับ
ผมเคยเล่นอยู่พักนึง แต่ผมไม่ค่อยได้กลับบ้าน กลับไปตายเรียบเลย      surrender

เมื่อก่อนเล่นเยอะครับ วางรอบบ้าน เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปหน่อย คือมาเล่นพวก "สับปะรดหนาม" (พวกในรูปแถบลายเซ็นข้างล่าง)

เนื่องจาก Cactus มันต้องปลูกในโรงเรือนหลังคาใส กันฝนแต่แสงส่องมาที่ต้นไม้ได้ ยุ่งยากเปลืองงบ
แต่พวกสับปะรดทนแล้งที่ผมเล่นนี่มันอยู่ตากแดดตากฝนสบายหายห่วง ไปทำสารคดีต่างประเทศนานๆ กลับมางามกว่าเก่าอีก [แคะขี้มูก]

โปรกระบองเพชรหรือนี่ ผมก็เลี้ยงเหมือนกันแต่ออกแนวกุ๊กกิ๊ก ๆ  [ปิ๊งๆๆ]

ตู้ใบแรกมันคือการเรียนรู้ ไม่ต้องคิดมาก อยากเลี้ยงอะไรใส่ ๆ ลงไปครับเราจะรู้จักมันเพิ่มขึ้น

ก็คล้าย ๆ พ101 ที่เราต้องอ่านแหละครับ มันเป็นจุดเริ่ม
ส่วนตู้เท่าที่ดูนี่ก็เยี่ยมมากแล้วครับ ตู้หน้าอย่าลืมสเตปต่อไปนะครับ พ201  lau01

พ 201 ลงทะเบียนไว้แล้วครับ 60 x 20 x20 เป็นตู้ฝังผนังกรอบรูป หัวโต๊ะประชุมบ้านหลังเก่า
แต่ตู้ใบหลังนี่ ว่าจะขอลองแนว ZEN ซะหน่อย อิ อิ

สวยเลยครับพี่  dea02
เห้ออ เห็นก็อยากงอกตู้ใหม่มั่ง ไม่มีที่ง่ะ
fire1 fire1 fire1

ตู้แนวตั้ง Vertical Aquarium เลยน้อง หรือไม่ก็หาชั้น วางซ้อนๆ กันซักห้าชั้น ให้เต็มผนังห้อง แล้วปีนดูโลด ฮ่า ฮ่า ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/09, [21:11:02] โดย Dyckia »
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/06/09, [00:20:20] »

เข้าไปดูมายแคคไตมา :D

เว็บดีครับ ถ้ามีโอกาสอาจจะได้แชร์อะไรๆกัน
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/06/09, [00:25:49] »

สวนแบบ Vivarium ที่เป็นสวนทะเลทรายในตู้กระจก ที่นิยมใช้เลี้ยงพวกสัตว์เลื้อยคลาน มักจัดเป็นแบบ temporary
คือใส่วัสดุลองพื้นตู้ เช่นทราย กรวด วางหินประดับ แล้วก็ใช้วิธีฝังกระถางต้นไม้อวบน้ำ กระบองเพชรเล็กๆ ลงไปทั้งกระถาง
เพื่อให้สามารถโยกย้ายดึงออกมาสับเปลี่ยนออกไปพักฟื้นตากแดดตากลมในโรงเรือนได้ ไม่ค่อยจะนิยมปลูกลงไปแบบถาวร

เพราะสภาพแวดล้อมในตู้กระจกไม่ค่อยเอื้อเท่าไหร่ ที่สำคัญก็คือไม้กลุ่มนี้ส่วนใหญ่ต้องการแสงความเข้มสูง และยาวนาน
ไฟหลอดอาจไม่พอเพียง
ไม่งั้นต้นจะโตแบบยืดๆ ไม่กลมสมส่วน แต่เราก็อาจเลือกชนิดพันธุ์ที่ทนร่มหน่อยมาทดแทนได้
เช่นพวกไม้อวบน้ำบางสกุล พวกว่านหางจระเข้ (Aloe) พันธุ์เล็กๆ พวกม้าลาย (Haworthia) ที่มีขายทั่วไปในร้านกระบองเพชร JJ

แต่จะปลูกจริงๆ ก็ทำได้ ทั้งนี้ต้องระวังในการเลือกวัสดุปลูกที่ต้องโปร่งพรุน ไม่อับ หรือแฉะชุ่มนานเกินไป เนื่องจากตู้ไม่มีรูระบายน้ำ
แบบกระถางต้นไม้ ไม่งั้นเน่า ผมแนะนำดินปลูกเป็นพวกหิน Pumice เบอร์ 00 ผสมดินกระบองเพชรที่มีขายทั่วไปอย่างละ 1 ส่วน
ใส่ปุ๋ย ออสโมโค๊ต สูตร Nitrogen ต่ำกว่าธาตุอื่นลงไปเล็กน้อยครับ

โอ๊ววว ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากครับ  beg1

« ตอบ #22 เมื่อ: 09/06/09, [01:03:42] »

ไฟหลอดน่าจะได้นะครับ แต่ต้องจัดให้โหดๆหน่อย เคยจัดสวนถาดที่ทำงานขนาดประมาณ A4 ใช้ไฟหลอดตะเกียบ 23w x3 ไฟห่างประมาณคืบนิดๆ พวกที่กลมๆ (ไม่รู้มันต้นอะไรมั่ง พอดีเทคโอเวอร์มาจากพี่ที่ลาออกไป) มันก็กลมดี งามกว่าตอนที่วางริมหน้าต่างเยอะ จนตอนหลังบางต้นมันล้นกระถางเลยล่ะ น่าจะเป็นม้าลายที่ว่ามั้งครับ ต้นเหมือนว่านหางจรเข้ แต่ลายๆ บั้งๆ ขาวเขียวตุ่นๆ
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 09/06/09, [01:15:45] »

sho01 sho01 sho01 จัดต้นไ ม้สวยจริงๆ ดูแ ล้วสดชื่นมากๆ เ หมือนหลุดเ ข้าไ ปใ นป่าเ ลย....เ ท่าที่อ่านมาพี่ดูเ ป็นคนอารมณ์ดีมากเ ลยเ หมาะกับตู้ที่จัดออกมาจริงๆ (ที่พี่เ อบอกว่าออกแนวดัตช์คือเป็นเเนวการจัดตู้ไม้น้ำแบบมีแต่ต้นไม้ครับ อันนี้เคยอ่านมา ไม่ทราบว่าจะเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่าเนี่ย)
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/06/09, [08:34:53] »

แล้วเลี้ยง กระบองเพชรยังไงให้อวบๆใหญ่ๆ ใช้เวลานานไหมครับ  emb01

โอ๊ววว ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากครับ  beg1

เลี้ยงอยากเหมือนกันเนอะน้า
NoFuturian[Chonburi] ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 09/06/09, [08:37:56] »

อย่างโหด . . .

สวยมากครับพี่ บวกไปเลย
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/06/09, [09:13:45] »

(ที่พี่เ อบอกว่าออกแนวดัตช์คือเป็นเเนวการจัดตู้ไม้น้ำแบบมีแต่ต้นไม้ครับ อันนี้เคยอ่านมา ไม่ทราบว่าจะเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่าเนี่ย)

ไม่น่ารอดครับ คนจัดสวนไม้บกส่วนใหญ่จะรู้จักอยู่แล้ว
Club Leader
« ตอบ #27 เมื่อ: 09/06/09, [10:20:22] »

เข้าไปดูมายแคคไตมา :D

เว็บดีครับ ถ้ามีโอกาสอาจจะได้แชร์อะไรๆกัน

ครับคุณบั่งบั๊ง Mycacti เป็น community ของคนวัย teen ที่คึกคักและอบอุ่นอีกแห่งนึงในบ้านเราครับ
Trend คล้ายๆ กัน คือชอบความรื่นรมย์ เสพความงามของต้นไม้ใบหญ้าหน้าตาแปลกๆ เหมือนกัน
ผิดกันแต่ที่ "ทะเลทราย vs ใต้น้ำ" เท่านั้นเองครับ ้hahaha

ก็ดีเลยครับ หากจะ join แลกหน้าเวบลิงค์กัน พี่เป้าเจ้าจองเวบ เป็นคนน่าเคารพรักโครตๆ
อ้อ...อาชีพหลักแกทำเซรามิกระดับเทพส่งนอก เผื่อใครสนใจอาจจะปรึกษาแกทำอุปกรณ์เซรามิกเพื่อการเลี้ยงสัตว์น้ำได้ด้วย
เพราะผมเห็นมีพวกลูกค้ารีสอร์ต และสปา มาให้แกทำโมเฉพาะเพื่อผลิตของใช้ ขั้นต่ำเห็นว่าเริ่มที่หลัก2-3 ร้อยชิ้นครับ
อีกหน่อยอาจมีถ้ำเคร บ้านSucker ที่เป็นเซรามิกดินเทาเนื้อละเอียด หรูๆ เท่ห์ๆให้ใช้กันครับ

ไฟหลอดน่าจะได้นะครับ แต่ต้องจัดให้โหดๆหน่อย เคยจัดสวนถาดที่ทำงานขนาดประมาณ A4 ใช้ไฟหลอดตะเกียบ 23w x3 ไฟห่างประมาณคืบนิดๆ พวกที่กลมๆ (ไม่รู้มันต้นอะไรมั่ง พอดีเทคโอเวอร์มาจากพี่ที่ลาออกไป) มันก็กลมดี งามกว่าตอนที่วางริมหน้าต่างเยอะ จนตอนหลังบางต้นมันล้นกระถางเลยล่ะ น่าจะเป็นม้าลายที่ว่ามั้งครับ ต้นเหมือนว่านหางจรเข้ แต่ลายๆ บั้งๆ ขาวเขียวตุ่นๆ

ถูกต้องแล้วครับ Correct!

sho01 sho01 sho01 จัดต้นไ ม้สวยจริงๆ ดูแ ล้วสดชื่นมากๆ เ หมือนหลุดเ ข้าไ ปใ นป่าเ ลย....เ ท่าที่อ่านมาพี่ดูเ ป็นคนอารมณ์ดีมากเ ลยเ หมาะกับตู้ที่จัดออกมาจริงๆ (ที่พี่เ อบอกว่าออกแนวดัตช์คือเป็นเเนวการจัดตู้ไม้น้ำแบบมีแต่ต้นไม้ครับ อันนี้เคยอ่านมา ไม่ทราบว่าจะเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่าเนี่ย)

ไม่น่ารอดครับ คนจัดสวนไม้บกส่วนใหญ่จะรู้จักอยู่แล้ว

ฮ่า ฮ่า  ้hahaha เกินปายย..ผมไม่รู้จริงๆ อ่ะแหล่ะ ผมไม่ได้ร่ำเรียนมาทางด้านภูมิสถาปัตย์ หรือพืชสวนใดๆ
แต่เป็นด้วยใจรักต้นไม้ ประกอบกับเมื่อก่อนชอบเที่ยวป่าดูธรรมชาติ เลยทำให้ภาพองค์ประกอบของภูมิทัศน์
มันถูกจัดเรียงให้เองตามจิตนาการซึ่งมีแม่แบบของธรรมชาติเป็นตัวกำหนดครับ
อาจเรียกว่าซึมเข้าสายเลือด เพราะเห็นบ่อยก็ได้มังครับ
ยังเคยคิดจะจัดตู้จำลองป่าหนามในมาดากัสการ์ หรือป่าดึกดำบรรพ์เกาะบอร์เนียวที่ผมเคยไปเที่ยวมาเลยครับ
มันคงจะแปลกแหวกเทรนด์ดีน่ะครับ แต่อาจหาต้นไม้มาทำให้เหมือนยากหน่อย idea1

อย่างนี่เป็นป่าหินอุทยาน Isalo ทางใต้ของเกาะมาดากัสการ์ครับ มีต้น Pachypodium ญาติๆ กับต้นชวนชมออกดอกเหลือง

ส่วนนี่เป็นป่าหิน Tsingy De Bemaraha ทางตะวันตกของเกาะ หินปูนแหลมๆ นั่นเรียกว่า "ซิงงี" ที่มีไม้แปลกขึ้นเต็มไปหมด
ตรงช่วงชื้นๆ ด้านล่างของซิงงีที่มีบ่อน้ำขังผมเจอไม้ชื้นๆ และไม้แช่น้ำตั้งหลายอย่าง แต่ไม่ได้ถ่ายมาเพราะยังไม่ได้สนใจไม้น้ำตอนนั้น

ป่าเฟิร์นมหาสดำ มองเห็นเขาคินาบาลูอยู่เบื้องหลัง

ส่วนป่าไม้แคระทางขึ้นยอดเขาคินาบาลูรัฐซาบาห์ บนเกาะบอร์เนียวก็ดูแปลกดี เหมือนป่าในเทพนิยาย เลยครับ

อันนี้เป็นยอดพีนาเคิลของอุทยานมูลู รัฐซาราวักบนเกาะบอร์เนียวเช่นกันกว่าจะขึ้นไปชมได้ แทบตาย! แต่ก็คุ้มสุดๆ ครับ
ต้องบอกว่าบอร์เนียวนี่เป็นแดนสวรรค์คนชอบไม้แปลกจริงๆ ครับ โดยเฉพาะพวกหม้อข้าวหม้อแกงลิง มีสารพัดชนิด

นี่เป็นสุดยอดของหายาก หม้อข้าวหม้อแกงลิงราชา (Nepenthes rajah)

ที่กินแมลงมันใหญ่เกือบเท่าหัวผมแหน่ะ  ้hahaha

ต้องขออภัย ภาพไม่ชัดเพราะสแกนมาจากฟิลม์ slide น่ะครับ

แล้วเลี้ยง กระบองเพชรยังไงให้อวบๆใหญ่ๆ ใช้เวลานานไหมครับ  emb01

เลี้ยงอยากเหมือนกันเนอะน้า

ลองเข้าไปดูในห้องพูดคุยของเวบ Mycati ครับ ความรู้เรื่องการปลูกเลี้ยงกระบองเพชร และไม้อวบน้ำเพียบ

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vboard.php?user=mycacti

ถ้าเปิดลิงค์ไปแล้ว อยากไปหน้าเวบหลักของ Mycacti ก็กดคำ "กระบองเพชรบ้านเรา" สีชมพูด้านบนครับ

อย่างโหด . . .

สวยมากครับพี่ บวกไปเลย

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/06/09, [10:23:01] โดย Dyckia »
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 09/06/09, [10:26:12] »

แหะๆๆ  [เขิลลลล]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์