Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปลาแรมบอลลูน  (อ่าน 15900 ครั้ง)
Neon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/04/09, [17:37:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไข่ปลาแรม

คุณพ่อที่เฝ้าไข่

ยังมีถุงไข่แดงอยู่

1วันหลังจากกินไข่แดงหมด
III ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/09, [17:46:17] »

ว้าวเก่งจังครับเพาะได้ด้วย บอกรายละเอียดหน่อยครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/04/09, [19:48:39] »

เลี้ยงในตู้ไม้น้ำ 48 นิ้ว มีอยู่ 4 คู่ ตอนแรกซื้อเป็นปลาถุงมีอยู่10 ตัว มีตัวผู้5 ตัวเมีย5 ตายไป1คู่
เห็นมันอยู่ในถุงน่ารัก และน่าสงสารมาก พอเอามาปล่อยลงตู้สัก1อาทิตย์ ก็จับคู่กัน
หาที่วางไข่  พอวางไข่แล้วก็ผลัดกันเฝ้าไข่ ส่วนใหญ่ตัวผู้จะอยู่เฝ้าไข่แทบไม่กินอะไร
ตอนแรกก็ปล่อยให้ปลาฟักไข่เอง บางคู่ก็โดนกินไข่เรียบ บางคู่ก็ไข่ฝ่อขึ้นรา ช่วงหลังๆเลยเอาไข่มาเป่าเอง
หลังจากลูกปลากินไข่แดงที่ติดมาหมดแล้ว ก็จะให้ไข่แดงต้มบด พอโตสัก3วันก็ให้ไรแดง  [ปิ๊งๆๆ]
birusung ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/04/09, [04:04:13] »

เก่งมากๆ   [เจ๋ง]
CJ Silver ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/04/09, [08:25:13] »

สุดยอด  idea1
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/04/09, [10:23:46] »

เลี้ยงในตู้ไม้น้ำ 48 นิ้ว มีอยู่ 4 คู่ ตอนแรกซื้อเป็นปลาถุงมีอยู่10 ตัว มีตัวผู้5 ตัวเมีย5 ตายไป1คู่
เห็นมันอยู่ในถุงน่ารัก และน่าสงสารมาก พอเอามาปล่อยลงตู้สัก1อาทิตย์ ก็จับคู่กัน
หาที่วางไข่  พอวางไข่แล้วก็ผลัดกันเฝ้าไข่ ส่วนใหญ่ตัวผู้จะอยู่เฝ้าไข่แทบไม่กินอะไร
ตอนแรกก็ปล่อยให้ปลาฟักไข่เอง บางคู่ก็โดนกินไข่เรียบ บางคู่ก็ไข่ฝ่อขึ้นรา ช่วงหลังๆเลยเอาไข่มาเป่าเอง
หลังจากลูกปลากินไข่แดงที่ติดมาหมดแล้ว ก็จะให้ไข่แดงต้มบด พอโตสัก3วันก็ให้ไรแดง  [ปิ๊งๆๆ]

ปลาน่ารักมากๆครับ

ขอถามหน่อยได้ไหมครับว่าจำนวนลูกปลารอดเท่าไรต่อครอก
ของผมเคยวางไข่บ่อยมาก แต่เปอร์เซนต์รอดต่ำสุดๆ เพราะลูกปลาไม่ค่อยยอมกินอะไรเลย
ถ้าของคุณ Neon รอดเยอะผมก็ขอแสดงความนับถือล่วงหน้าเลย

Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/04/09, [17:26:36] »

ที่ผ่านมาคลอกหนึ่งรอดประมาณ2-3ตัว แต่คลอกก่อนหน้านี้อายุประมาณ2อาทิตย์รอด12-15ตัว

moO_anGz ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/04/09, [17:28:44] »

เลี้ยงเก่งจังค่า
อยากให้ที่บ้านออกไข่มั่งจัง

>____<,,, น่ารักๆๆ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/04/09, [11:30:06] »

ใครที่เลี้ยงปลาแรมบอลลูนอยู่แล้วอยากให้มันวางไข่
เลี้ยงในตู้ที่มีไม้น้ำพอสมควร เลี้ยงรวมกับปลาตระกูลเตตร้าได้
หากระถางขนาดเล็กหรือแผ่นกระเบื้องแผ่นเล็กๆวางไว้ใกล้กับจุดที่มีต้นไม้หนาแน่น
ปลาแรมก็จะเกี้ยวพาราสีกับคู่ของตัวเองไม่น่าจะเกิน1สัปดาห์ก็น่าจะได้เห็นไข่ปลาแรมแล้วค่ะ
ให้พ่อแม่เขาเฝ้าไข่สัก1คืนก็พอเพราะเดี๋ยวไข่จะถูกขโมยพวกที่ชอบกินก็มี ปลาน้ำผึ้ง ปลาแพะ
หนังจากที่เรานำไข่มาเป่าเองสัก2สัปดาห์ลูกปลาก็น่าจะแข็งแรงว่ายน้ำกันน่ารักมากๆ ยิ่งมองก็ยิ่งเพลิน
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/04/09, [09:33:30] »

เก่งมากเลยครับ ลูกปลาก็น่ารักจริงๆ ครับ
เอารูปมาอัพเดทอีกเรื่อยๆนะครับ ผมจะรอดู

ได้สิบตัวขึ้นไปต่อครอก ผมก็ถือว่าก็เก่งมากแล้วนะ
ไม่รู้ทำไมเปอร์เซนต์ลูกปลาแรมรอดต่ำมาก
แล้วพวกตามฟาร์มปลาเค้าเพาะกันยังไงถึงได้เยอะๆนะ
Chukr ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/05/09, [15:13:51] »

ใครที่เลี้ยงปลาแรมบอลลูนอยู่แล้วอยากให้มันวางไข่
เลี้ยงในตู้ที่มีไม้น้ำพอสมควร เลี้ยงรวมกับปลาตระกูลเตตร้าได้
หากระถางขนาดเล็กหรือแผ่นกระเบื้องแผ่นเล็กๆวางไว้ใกล้กับจุดที่มีต้นไม้หนาแน่น
ปลาแรมก็จะเกี้ยวพาราสีกับคู่ของตัวเองไม่น่าจะเกิน1สัปดาห์ก็น่าจะได้เห็นไข่ปลาแรมแล้วค่ะ
ให้พ่อแม่เขาเฝ้าไข่สัก1คืนก็พอเพราะเดี๋ยวไข่จะถูกขโมยพวกที่ชอบกินก็มี ปลาน้ำผึ้ง ปลาแพะ
หนังจากที่เรานำไข่มาเป่าเองสัก2สัปดาห์ลูกปลาก็น่าจะแข็งแรงว่ายน้ำกันน่ารักมากๆ ยิ่งมองก็ยิ่งเพลิน

ที่บอกว่าเป่าเอง เขาทำกันไงเหรอครับ
chai1409 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/05/09, [15:21:52] »

ลองเพาะแรมบอลลูนทองด้วยสิครับ  ถ้าเพาะแรมบอลลูน 7 สีได้น่าจะเพาะแรมบอลลูนทองได้นะ  นิสัยคล้ายๆกัน
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/05/09, [15:28:54] »

ที่บอกว่าเป่าเอง เขาทำกันไงเหรอครับ

ไล่อ่านเลยครับ คล้ายๆกับกับปลาหมอแคระครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=84.0
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/05/09, [13:14:25] »

วิธีในการเป่าไข่เองของเราเป็นแบบนี้
ต้องมีอุปกรณ์กล่องพลาสติก

แล้วก็เจาะรูเล็กๆ เพื่อไม่ให้ลูกปลาว่ายน้ำออกมา แล้วก็เป็นการระบายน้ำ
ที่สำคัญรูที่เจาะจะต้องเล็กมาก ๆ เพราะลูกปลาแรมตัวเล็กขนาดปลายเข็มหมุด
เมื่อปลาวางไข่แล้วก็นำกล่องที่เจาะรูแล้วไปไว้ในตู้ปลาและแยกไข่จากพ่อแม่มาไว้ในกล่อง
ไข่ที่นำมาใส่กล่องจะต้องไม่โดนลม

ถ้าถามว่าทำไมไม่แยกไข่ไปเป่าที่อื่น เช่น อาจเป็นตู้อื่น หรือใส่กะละมังแล้วใส่อ๊อก
เคยทำแล้วแต่ไข่จะเสียหายเยอะ บางครั้งก็ขึ้นรา
ซึ่งเราจะควบคุมสภาพแวดล้อมให้ใกล้เคียงกับที่อยู่ในตู้
เช่นอุณภูมิ ค่าpH

แล้วก็เอาสายยางเล็ก ๆ (ใช้สายลม) มาต่อเข้ากับท่อน้ำในตู้
ให้น้ำไหลออกมาประมาณนี้ กดสายยางลงไปให้อยู่ใกล้ไข่ที่เราวางไว้
เพราะน้ำที่ออกมาจะช่วยทำความสะอาดไข่และเป็นการหมุนเวียนของน้ำในกล่อง

ไข่จะไม่ค่อยเสียมากสุดไม่เกิน10 ฟอง
เมื่อลูกปลาฟักเป็นตัวแล้วก็ปล่อยให้กินไข่แดงที่ติดมาให้หมด
เมื่อลูกปลากินไข่แดงหมดก็จะขึ้นมาว่ายอยู่ตามผิวน้ำ
ลูกปลาที่กินไข่แดงหมดแล้วก็แยกออกมาอนุบาลในตู้ที่เราเตรียมไว้ให้ลูกปลา

[ปิ๊งๆๆ] hawaii [ปิ๊งๆๆ]

firstyhun ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/05/09, [13:55:22] »

เป็นกำลังใจให้นะคราฟฟ
indigoben ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/05/09, [14:02:07] »

หน้าตาคือๆกันหมดเลยนะครับ ตระกูลหมอแคระเนี่ย [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/05/09, [16:01:36] »

หน้าตาคือๆกันหมดเลยนะครับ ตระกูลหมอแคระเนี่ย [เจ๋ง]

เห็นหมอแคระของพี่ indigoben แล้วสวยมากยิ่งรูปที่แม่พาลูกออกมาว่ายน้ำ
น่ารัก hawaii  ตอนนี้ก็กำลังศึกษาว่าจะเอาหมอแคระพันธุ์ไหนดี
แต่ส่วนตัวชอบที่สีมันแรง ๆ จะไปสอยมาสัก2คู่
รบกวนพี่indigoben ช่วยแนะนำด้วยนะคะ lau01
indigoben ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/05/09, [20:25:10] »

เห็นหมอแคระของพี่ indigoben แล้วสวยมากยิ่งรูปที่แม่พาลูกออกมาว่ายน้ำ
น่ารัก hawaii  ตอนนี้ก็กำลังศึกษาว่าจะเอาหมอแคระพันธุ์ไหนดี
แต่ส่วนตัวชอบที่สีมันแรง ๆ จะไปสอยมาสัก2คู่
รบกวนพี่indigoben ช่วยแนะนำด้วยนะคะ lau01
ชอบปลาสี ราคาไม่แรงก็ต้อง อากาสซิสซี่ ครับ แต่ตอนนี้ขาดตลาด แต่สีสันสวยๆ เครื่องสวยๆอีกตัวก็แคนดิดี้ครับ ใกล้คลอดเต็มแก่ สิ้นเดือนนี้จองกันได้นะครับ ราคาไม่แรง สนใจ pm มาละกัน หน้าตายังงี้อะครับ แต่ตัวนี้เป็นตัวที่เยินหน่อยนะ ตัวสวยไม่ยอมออกมาโชว์

หันขวา

แต่ถ้าสนใจศึกษาตัวอื่นก็มี แต่เข้าไปดูเองนะครับที่ห้องหมอแคระ สนใจตัวไหน pm มา ถึงไม่มีก็จะแนะนำที่ซื้อให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/05/09, [20:27:00] โดย indigoben »
bolarnboy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/01/11, [00:51:17] »

ไข่มันดูยังไงครับ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/01/11, [09:40:55] »

ชอบปลาสี ราคาไม่แรงก็ต้อง อากาสซิสซี่ ครับ แต่ตอนนี้ขาดตลาด แต่สีสันสวยๆ เครื่องสวยๆอีกตัวก็แคนดิดี้ครับ ใกล้คลอดเต็มแก่ สิ้นเดือนนี้จองกันได้นะครับ ราคาไม่แรง สนใจ pm มาละกัน หน้าตายังงี้อะครับ แต่ตัวนี้เป็นตัวที่เยินหน่อยนะ ตัวสวยไม่ยอมออกมาโชว์

หันขวา

แต่ถ้าสนใจศึกษาตัวอื่นก็มี แต่เข้าไปดูเองนะครับที่ห้องหมอแคระ สนใจตัวไหน pm มา ถึงไม่มีก็จะแนะนำที่ซื้อให้ได้ครับ

สาบานว่าตัวนี้เยินแล้วนะพี่เบญ [on_008]ถ้าตัวสวยมันจะขนาดไหนเนี่ย  [เอ๊ะ!!!]
packho ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/07/15, [14:05:01] »

เลียงแรมจนมีลูก  สุดยอดครับ แล้วเครื่องน้ำตอนที่เลียง พ่อแม่ ปลา เลียงอย่างไร  PH เท่าไหร่ครับ
วิธีการเปลียนน้ำ
หากได้มาใหม่ต้องทำไงบ้างครับไม่ให้มันล่วง... เสียงดายชีวิตเค้าครับ
เคยเลี้ยงแล้วตาย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์