Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับเครื่องกรอง สำหรับตู้ปลาแพะ  (อ่าน 10206 ครั้ง)
RAGOpoR ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/04/09, [00:25:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้มีปลาแพะ 38 ตัว
cardinal 20
คือตอนนี้ใช้ ตู้ขนาด 24x12x14 อยู่ ใช้กรองแขวน EHEIM 2041 อยู่
รู้สึกเหมือนว่า น้ำมันไม่ค่อยใส เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยว่า กรองยังพอไหวหรือเปล่า

หรือเปลี่ยนไปใช้กรองนอกแทนเลย
ถ้าใช้กรองนอก จะเล่น EHEIM classic หรือ ecco รุ่นไหน จะคุ้มกว่ากัน รบกวนแนะนำทีจ้า
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/04/09, [00:28:24] »

ตู้เล็กไปแล้วครับ ปลาขนาดนี้ 36 อย่างน้อย

กรองถ้าเอาอีฮามก็คลาสสิคดีกว่า มันคลาสสิคดี 2215 น่าจะกำลังดีกับปลาเท่านี้ (รุ่นอาจจะมั่ว จำไม่ได้ บ้านไม่มี)
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/04/09, [00:49:57] »

ตู้เล็กไปแล้วครับ ปลาขนาดนี้ 36 อย่างน้อย

กรองถ้าเอาอีฮามก็คลาสสิคดีกว่า มันคลาสสิคดี 2215 น่าจะกำลังดีกับปลาเท่านี้ (รุ่นอาจจะมั่ว จำไม่ได้ บ้านไม่มี)

ขอบคุณจ้า
pulp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/04/09, [08:48:52] »

กรองไม่ดูเป็น Atman ล่ะคับ

CF1200 ตัวใหญ่ แต่ราคาถูกกว่าตั้งเยอะ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/04/09, [09:01:36] »

ใช้ของ Atman ก็ดีนะครับใช้มายังไม่เคยมีปัญหาเลย แต่จะบอกว่าปลาเยอะไปแล้วครับตู้เล็กไปน่าจะขยายตู้ได้แล้ว
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/04/09, [13:33:52] »

ผมใช้ทั้งeheimและatmanเลยครับ ตอนนี้ซื้อฮีอาร์มมาก็ลองใช้ดู โอ้โห น้ำมันใสแจ๋วๆเลยสุดยอด แต่หันไปมองตู้ที่ใส่atman อ้าวมันใสเหมือนกัน  asspain
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/04/09, [14:03:20] »

ผมใช้ทั้งeheimและatmanเลยครับ ตอนนี้ซื้อฮีอาร์มมาก็ลองใช้ดู โอ้โห น้ำมันใสแจ๋วๆเลยสุดยอด แต่หันไปมองตู้ที่ใส่atman อ้าวมันใสเหมือนกัน  asspain

นึกว่าตู้ที่ใช้ Atman ไม่ใสสะอีก  [เขิลลลล] มันก็ใสเหมือนกันแหละครับแหม่ๆ อันนี้ก็ต้องปล่อยเป็นความชอบส่วนตัวนะครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/04/09, [14:45:20] »

แสดงว่า ถ้าเทียบความคุ้ม Atman นะจะุดีกว่า eheim หรอคับ
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/04/09, [14:46:12] »

ผมว่าน้ำจะใสไม่ใสขึ้นอยู่กับ คุณภาพ, พื้นที่สัมผัส และปริมาณของ substrate มากกว่าครับ  ส่วนยี่ห้อของกรอง  น่าจะเกี่ยวกับความคงทนในระยะยาว และความสวยงามเป็นหลัก
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/04/09, [14:53:23] »

ผมว่าน้ำจะใสไม่ใสขึ้นอยู่กับ คุณภาพ, พื้นที่สัมผัส และปริมาณของ substrate มากกว่าครับ  ส่วนยี่ห้อของกรอง  น่าจะเกี่ยวกับความคงทนในระยะยาว และความสวยงามเป็นหลัก

ก็พูดถูกนะครับที่พูดมา มันขึ้นอยู่กับ substrate ด้วย ถ้าเป็นผมนะซื้อกรอง Atman แล้วเอาตังที่ีเหลือไปซื้อ substrate ดีๆมาใส่ดีกว่าครับ ส่วนเรื่องความคงทนผมว่าไม่มีปัญหาหรอกครับขึ้นอยู่กับการดูแลมากกว่า แต่รูปร่างก็เป็นความชอบส่วนตัวเฃ่นกัน
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/04/09, [02:23:46] »

ไปถอย 2213 มาแว้วจ้า ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/04/09, [09:43:40] »

แล้ววัศดุกรองเป็นอะไรคับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/04/09, [10:31:07] »

hide1 ตังหมดแหะๆ
ตอนนี้ มี ceramic ring DAZS เอามาจากกรองแขวนตัวเก่า  ขนาดน่าจะประมาณ 200 ml (หนัก 2 ขีด)
และก็ใส่ กรองหยาบ กรองละเอียด แถมมากับตัวเครื่อง ส่วน carbon เอาออกครับ (คนขายเขาบอกว่า ตู้เก่าไม่ต้องใช้ carbon ก็ได้ (แล้วจะใช้ตอนไหนหว่า))

กะว่าจะไปซื้อ substrate pro กับ mech มาใส่เพิ่ม ครับ  มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมอ่า
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/04/09, [10:34:23] »

ใยคาร์บอนใช้ต้อนตั้งตู้แรกๆไง เพื่อให้ดูดของเสียต่างๆ และปุ๋ยส่วนเกิน

แบบนี้แสดงใส่ตัวฟองน้ำหลายอันสิคับ พอมีเงินแล้วอย่าลืมเปลี่ยนเป็นวัศดุตัวอื่นน่ะคับ เหลือตัวฟองน้ำไว้2อันพอ หยาบอัน ละเอียดอัน
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/04/09, [12:28:35] »

กรองของผมใส่ ชั้นล่างสุดเป็นเซรามิคริงค์ของ Mister Aqua ชั้นกลางเป็นซับโปรของอีฮาม ส่วนชั้นบนเป็นเซรามิคริงค์อีกชั้นตามด้วยใยหยาบ ใยละเอียดอยู่บนสุด

- พึ่งซื้อซับโปรมาใช้กะลังเปลี่ยนได้วันนี้วันแรกเลย หวังว่ากรองคงไม่ล่ม เอาพัมมิสออกหมดแล้ว
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/04/09, [12:48:49] »

กรองของผมใส่ ชั้นล่างสุดเป็นเซรามิคริงค์ของ Mister Aqua ชั้นกลางเป็นซับโปรของอีฮาม ส่วนชั้นบนเป็นเซรามิคริงค์อีกชั้นตามด้วยใยหยาบ ใยละเอียดอยู่บนสุด

- พึ่งซื้อซับโปรมาใช้กะลังเปลี่ยนได้วันนี้วันแรกเลย หวังว่ากรองคงไม่ล่ม เอาพัมมิสออกหมดแล้ว

ผมไม่แน่ใจว่า substrate pro เนี่ย คือหินภูเขาไฟหรือเปล่าอ่ะ
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/04/09, [12:54:38] »

ผมไม่แน่ใจว่า substrate pro เนี่ย คือหินภูเขาไฟหรือเปล่าอ่ะ

ไม่ใช่ครับแต่เป็น ซับสเตรทของอีฮาม ตามนี้>>http://www.thereefshop.com.au/images/Substrat-pro.jpg

พัสมิสกับหินภูเขาไฟคืออย่างเดียวกัน
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/04/09, [10:37:03] »

ซื้อ sub Pro มาใส่แล้วนะครับ ไม่รู้ต้องใส่อะไรเพิ่มป่าวอ่า
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/04/09, [12:58:28] »

ซื้อ sub Pro มาใส่แล้วนะครับ ไม่รู้ต้องใส่อะไรเพิ่มป่าวอ่า

ตอนนี้ใส่อะไรมั่งครับในกรอง ช่วยเรียงลำดับให้หน่อยจิ
Suri ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/04/09, [13:47:27] »

Atman กับ Eheim ต่างกันตรงค่าไฟ กับความทนไม่ใช่เหรอค่ะ 036
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/04/09, [15:38:52] »

Atman กับ Eheim ต่างกันตรงค่าไฟ กับความทนไม่ใช่เหรอค่ะ 036

ก็อาจจะมีส่วนนะครับ แต่เทียบราคาแล้วผมเลือก Atman ดีกว่า  hawaii  ส่วนเรื่องความทนทานอันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับการรักษาและการดูแลอุปกรณ์มากกว่านะครับ พี่ผมใช้มา 4 ปีแล้วยังใช้งานได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/09, [15:44:08] โดย ณ ใชเหมี่ยง »
« ตอบ #21 เมื่อ: 10/04/09, [16:33:42] »

ตอนนี้ใส่อะไรมั่งครับในกรอง ช่วยเรียงลำดับให้หน่อยจิ

ไล่จากบนลงล่างเลยนะครับ

กรองละเอียด
กรองหยาบ
EHEIM substrat pro 1L
กรองหยาบ
ceramic ring DAZS 0.2L

ผมว่า วัสดุของ Eheim ทำมาทนทานดีคับ
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 10/04/09, [16:47:54] »

EHEIM กับ Atman ผมว่าต่างกันตรงที่

1. EHEIM สวยกว่า(ข้อนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวครับ)

2. EHEIM ใช้งานที่ง่ายกว่าพอสมควร เนื่องจากมีวาล์วมาให้ด้วยครับ(รุ่น 2213 ขึ้นไปนะ)

3. EHEIM กินไฟน้อยกว่า ถ้าจำไม่ผิด 5w แต่ Atman 20w มั๊งครับ

4. EHEIM วัสดุแข็งแรงทนทานกว่า(แต่ผมว่ามันขึ้นอยู่กับการใช้งานและการรักษาของแต่ละคนด้วยแหละ)

5. EHEIM ความแรงน้ำจะไม่ค่อยตกหลังจากใช้งานไปแล้วครับ ส่น Atman จะตกลงมาพอสมควร มากน้อยแล้วแต่ดวง(ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับของเสียในกรองนะครับ)

สรุป

ถ้ามีเงินพอ ซื้อแล้วไม่เดือดร้อน ใช้ EHEIM ดีกว่าครับ

แต่ถ้าอยากได้ประหยัดหน่อย Atman ก็เป็นทางเลือกที่ดีและคุ้มครับ ราคาไม่แพง คุณภาพก็ถือว่าดี

ทั้งนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับ Media เป็นหลักล่ะครับ ซื้อกรองแพงๆ มาแต่ Media ไม่ดีก็เท่านั้นล่ะครับ   [เย้ะ]  [เย้ะ]
« ตอบ #23 เมื่อ: 27/05/09, [21:24:51] »

EHEIM กับ Atman ผมว่าต่างกันตรงที่

1. EHEIM สวยกว่า(ข้อนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวครับ)

2. EHEIM ใช้งานที่ง่ายกว่าพอสมควร เนื่องจากมีวาล์วมาให้ด้วยครับ(รุ่น 2213 ขึ้นไปนะ)

3. EHEIM กินไฟน้อยกว่า ถ้าจำไม่ผิด 5w แต่ Atman 20w มั๊งครับ

4. EHEIM วัสดุแข็งแรงทนทานกว่า(แต่ผมว่ามันขึ้นอยู่กับการใช้งานและการรักษาของแต่ละคนด้วยแหละ)

5. EHEIM ความแรงน้ำจะไม่ค่อยตกหลังจากใช้งานไปแล้วครับ ส่น Atman จะตกลงมาพอสมควร มากน้อยแล้วแต่ดวง(ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับของเสียในกรองนะครับ)

สรุป

ถ้ามีเงินพอ ซื้อแล้วไม่เดือดร้อน ใช้ EHEIM ดีกว่าครับ

แต่ถ้าอยากได้ประหยัดหน่อย Atman ก็เป็นทางเลือกที่ดีและคุ้มครับ ราคาไม่แพง คุณภาพก็ถือว่าดี

ทั้งนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับ Media เป็นหลักล่ะครับ ซื้อกรองแพงๆ มาแต่ Media ไม่ดีก็เท่านั้นล่ะครับ   [เย้ะ]  [เย้ะ]

ขอบคุณครับ lau01

ว่าแต่ถ้าเราใส่เกลือลงไปในตู้จะมีผลต่อระบบกรอง BIO ไหมอ่า
-R๐acH- ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #24 เมื่อ: 27/05/09, [21:35:48] »

ผมใช้ Atman CF-800 กับตู้ 24" ก้อโอเคนะคับ
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 29/05/09, [21:19:33] »

ขอบคุณครับ lau01

ว่าแต่ถ้าเราใส่เกลือลงไปในตู้จะมีผลต่อระบบกรอง BIO ไหมอ่า

ใส่ทำไมครับ ไม่เห็นมีใครเค้าใส่กันนะ ใส่แบคทีเรียว่าไปอย่างครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 29/05/09, [22:25:09] »

ใส่ทำไมครับ ไม่เห็นมีใครเค้าใส่กันนะ ใส่แบคทีเรียว่าไปอย่างครับ

แค่สงสัยอะครับ ว่าเกลือมีผลต่อกรอง BIO หรือเปล่าอ่า
« ตอบ #27 เมื่อ: 30/05/09, [00:36:26] »

รู้สึกว่าในห้องสมุดมีเหตุผลอยู่น่้ะน้องสยาม
« ตอบ #28 เมื่อ: 30/05/09, [00:57:59] »

รู้สึกว่าในห้องสมุดมีเหตุผลอยู่น่้ะน้องสยาม

sho01

กำลังหาอยู่นะ....
« ตอบ #29 เมื่อ: 30/05/09, [01:17:00] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha จำไม่ได้เหมือนกัน ถึงบอกว่าในห้องสมุดมี
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์