Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากเลี้ยงครับ(ปลาเเพะ) เเนะนำหน่อย  (อ่าน 4076 ครั้ง)
kiwigong ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 25/03/09, [09:38:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมตามอ่านกระทู้เก่าๆเเล้วครับ ยังไม่ค่อยทราบพวกรายระเอียดในการเลี้ยงเลยอะครับ

เช่น อุณหภูมิ ขนาดตู้ กรอง อะไรประมาณนี้อะครับ ช่วยเเนะนำหน่อยน่ะครับ suicide
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/09, [09:25:17] โดย kiwigong »
andyrachan ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/03/09, [10:05:58] »

อยากจะเลี้ยงปลา หรือว่าไม้น้ำ ล่ะคับ  [แคะขี้มูก]
แว้วถ้าจะเลี้ยงปลา แว้วปลาที่จะเลี้ยงพันธ์อะไร
ส่วนไม่น้ำจะเลี้ยงแบบไหน จะเลี้ยงไฟแรงๆ ถ้าไฟแรง  อุณหภูมิ ก้อจะต้องสูงขึ้นไปด้วยแต่ไม่ใช่ปัญหา ติดพัดผมก้อได้ ส่วนไม้ที่ชอบไฟแรงๆมีเยอะ
แต่ส่วนผมชอบพวกไม้แดงๆ แต่ว่า CO2 ต้องถึงด้วย และพอดีไม่มากไม่น้อยเกินไป
หรือจะเปงพวกไฟกลางๆ ก้ออาจจะไปกลุ่มพรรณไม้ที่ชอบน้ำเย็น หรือว่าแสงไม่จัดมาก แนะนำพวกมอสต่างๆ ใช้แสงสว่างน้อย
และก้อชอบน้ำเย็น ใช้พัดลมช่วยอีกก้อได้ถ้าว่าที่บ้านร้อน

ส่วนขนาดตู้ชอบแบบไหนล่ะ 24"  36"  48"  ว่าแต่จะเลี้ยงไรล่ะคับ

กรองถ้าเลี้ยงปลา กรองในตู้ก้อได้ กรองนอกก้อได้ แขวงก้อได้แต่ตู้ไม่ควรเกิน 24"  ว่าแต่จะเลี้ยงปลาไรคับ
ดูความเหมาะสมด้วย ว่ากรอง กับตู้ และก้อจำนวนปลาที่เราเลี้ยงด้วย [แคะขี้มูก]

ส่วนถ้ากรองสำหรับไม้น้ำล่ะก้อ
แนะนำลงทุนซื้อกรองนอกดีก่าคับ [เจ๋ง]
ส่วนกรองนอกก้อมีหลายแบบหลายราคาน่ะคับ
ลองดูเอาว่าเราจะเลี้ยงปลากับไม้น้ำตู้ขนาดไหนด้วย
ถ้าพึ่งเริ่มควรเริ่มตู้ 24"ก่อนก้อได้น่ะคับ

ที่สำคัญ ถามใจตัวเองว่าเรามีใจรักไหม และเวลาดูแลพวกเขา
Lion ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/03/09, [10:14:07] »

เวปนี้มีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นเลยนะเนี้ย
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/03/09, [10:55:45] »

มาเลี้ยงปลาแพะ กันสิครับ ผม มันน่ารักนะ ลองดูสิ แล้วอาจจะชอบก็ได้
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/03/09, [17:36:02] »

ต้องขอโทษ ลืมบอกไปว่าอย่างเลี้ยงปลาเเพะครับ

เห็ยอยู่ในห้องนี้อะครับ เลยลืมบอกไป ขอโทษจิงๆครับ hide2 hide2
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/03/09, [18:03:52] »

ไปหนายยยย กันหมดคราบ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/03/09, [23:37:56] »

ผมแนะนำ เป็นตู้ 24 นิ้วคับสำหรับการเริ่มต้น   เพราะถ้าซื้อตู้เล็กมา อนาคตต้องซื้อตู้เพิ่มแน่นอน เพราะทนความน่ารักของมันไม่ไหว เลยหามาใส่เพิ่มเรื่อยๆ

ตู้ 24 นิ้วก็ไม่แพงอะไร ไม่เกิน 300   ในส่วนของกรองก็คิดว่ากรองแขวนเหมาะที่สุด แนะนำยี่ห้อ Atman รุ่น 0400 ไม่ก็ 0600 คับส่วน สิ่งที่จะใส่ในกรองแขวน

ก็มี หินูเขาไฟ กับใยแก้วแค่นี้ก็เวิคแล้วคับ

อุณหภูมิก็ทั่วไปนี่แหละคับ ไม่ต้องใช้พัดลม ไม่ต้องติดฮีทเตอร์ตอนหน้าหนาว  อยู่สบายคับ ผมคิดว่าปลาแพะทนทานอยู่พอสมควร

การเปลี่ยนถ่ายน้ำ ก็ ใน 1 อาทิตย์ ควรจะถ่ายน้ำ 30-50%  เพื่อนให้น้ำได้หมุนเวียน ช่วยให้โตเร็ว ลดความเสี่ยงต่อการเป็นโรคด้วย

หินที่ใช้ ควรจะเป็นเม็ดเล็กๆ ไม่มีคม อันนี้สำคัญ เพราะถ้ามีคมมันจะไปบาดหนวดปลาแพะขาดเอา

อาหารที่ให้ เป็นอาหารเม็ดจมของปลาแพะ ยี่ห้อ ฮิคาริ 110 กรัม อยู่ที่ ประมาณ 150 บาท

เรื่องอ็อคซิเจน ถ้าใช้กรองแขวนตามที่แนะนำ ก็ไม่ต้องใช้ แอร์ปั๊มเพิ่มคับ ปลาแพะเค้ามีอวัยวะในการช่วยหายใจดี

ถ้าคิดจะเลี้ยงปลาอื่นด้วย ควรเลี้ยงปลาที่ไม่ดุร้าย ไม่งั้นปลาแพะจะเป็นอันตราย เพราะปลาแพะ อินโนเซ้น คับ

ส่วนเรื่องสายพันธุ์ มันมีเยะแยะมากมาย ลองหาดูในเนตมีเยอะมาก ทุกชนิดเลี้ยงง่ายเหมือนกันหมด

sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/03/09, [11:20:27] »

emb01 รุ้แต่ปลาแพะชอบเข้าถ้ำๆ เป็นปลาฝูง และรักสงบบบบ เลือกดู ๆเวปมีออกเยอะแยะ
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/03/09, [11:23:38] »

แจ่มครับ มาเลี้ยงปลาแพะกันเถอะๆ  [เขิลลลล]
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/03/09, [23:06:20] »

ขอบคุณที่เเนะนำนะครับ deepkiss deepkiss
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/04/09, [21:38:29] »

ตู้ก็ 24 ก็พอได้แล้วครับ ส่วนเรื่องระบบกรองให้ดีหน่อยก็กรองนอกไปเลย วัสดุรองพื้นก็ควรจะเป็นกรวด หรือ ทรายที่มีขนาดเล็กๆเลยจะดีเพราะเศษอาหารที่ให้ไปจะได้ไม่ไปหมักหมมในชั้นใต้ดิน เพราะว่าอาหารปลาแพะเป็นอาหารจม ที่สำคัญควรมีที่ซ่อนให้เจ้าแพะทั้งหลายด้วยขี้ตกใจเป็นที่หนึ่ง ไฟอ่อนๆเพราะแพะไม่ค่อยชอบแสงจัดมาก อุณภูมิในเกณท์ที่อยู่ได้ก็ตกอยู่ที่ 20-30 องศาครับ แต่ถ้าให้ดีประมาณ 24 องศา สำหรับการเปลี่ยนน้ำของผม 1 อาทิตย์ 2 ครั้ง ครั้งละประมาณ 30 เปอร์เซ็นถ้าจะเลี้ยงแพะเป็นจริงเป็นจัง ก็ไม่ต้องปลาอื่นมาลงหรอกครับจะดูดีกว่า แต่หาอ๊อตโต้มาลงดูดตะไคร่หน่อยก็ดีนะครับ  [เจ๋ง]
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/04/09, [12:41:20] »

idea1 ได้ สมาชิกเพิ่มอีก คนและ เย้ เย้  [ปิ๊งๆๆ]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์