Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แพะเป็นตุ่มขาวๆ ติดตามครีบ  (อ่าน 3381 ครั้ง)
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 23/03/09, [23:38:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แพะวงเดือนของผมมันเป็นเหมือนตุ่มเม็ดขาวๆ ติดตามพวกครีบ ใครเคยเจอบอกทีคับว่ามันคืออะไร แต่มันไม่ซึมคับ ยังคงคุ้ยๆปกติ แต่เห็นบางทีมันว่ายแฉลบ เอาตัวถู

หินบ้าง

แต่ไม่บ่อย ตอนนี้ก็พยายามรักษาคุณภาพน้ำอยู่  ขยันถ่ายน้ำนิดนึง   เป็นอยู่ตัวเดียวคับ  แต่ไม่ได้แยก เพราะเห็นว่ามันยังร่าเริง
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/03/09, [23:40:04] »

ลืมบอก  เป็นที่ครับหาง 1 จุด  แล้วก็ครับว่ายเป็นตรงปลายๆ 2 ข้างเลย แต่ถ่ายน้ำเมื่อวานดูมันเล็กลงคับ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/03/09, [00:07:32] »

โรคจุดขาวไงคร้าบ

ส่วนวิธีการรักษานั้น รอผู้รู้มาตอบดีกว่า ไม่ชำนาญ

ถ้าแยกได้ก็แยกออกมาก่อนเลยครับตัวที่เป็นอ่ะ

เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/03/09, [00:13:22] »

โรคจุดขาวไงคร้าบ

ส่วนวิธีการรักษานั้น รอผู้รู้มาตอบดีกว่า ไม่ชำนาญ

ถ้าแยกได้ก็แยกออกมาก่อนเลยครับตัวที่เป็นอ่ะ

ผมก็อยากรู้ด้วย แต่ผมว่าปลาแพะมันไม่เป็นจุดขาวนะ เลี้ยงมานานตายมามากแต่ยังไม่เคยเห็นปลาแพะเป็นจุดขาว แพะใครเคยเป็นบอกหน่อยเด้อ
อันนี้อยากรู้จริงๆ สงสัยมานานแล้ว
อาจจะเป็นปรสิตภายนอกมากกว่า ใส่ยารักษาคุณภาพน้ำหน่อยครับ
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/03/09, [00:20:01] »

ผมก็อยากรู้ด้วย แต่ผมว่าปลาแพะมันไม่เป็นจุดขาวนะ เลี้ยงมานานตายมามากแต่ยังไม่เคยเห็นปลาแพะเป็นจุดขาว แพะใครเคยเป็นบอกหน่อยเด้อ
อันนี้อยากรู้จริงๆ สงสัยมานานแล้ว
อาจจะเป็นปรสิตภายนอกมากกว่า ใส่ยารักษาคุณภาพน้ำหน่อยครับ

อ่าวเหรอพี่  ฮ่าๆๆๆ  พึ่งจะรู้นะเนี่ยว่าแพะมันๆไม่เป็นจุดขาว จะว่าไปผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันแพะเป็นจุดขาว

ทั้งที่ช่วงนี้ปลาอื่นเป็นกันเพียบเลย
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/03/09, [00:27:13] »

เท่าที่รู้แพะไม่เป็นจุดขาวนะครับ แต่ผมก็ไม่เคยเจออาการเหมือนที่เจ้าของกระทู้เจอเลย รอฟังเหมือนกัน แต่ลักษณะอาการที่ปลาเอาตัวถูบ่อยๆ (ถ้านานๆถูทีก็ปกติ) อาจจะเกิดจากเชื้อปรสิต อย่างที่คุณเปาว่าก็ได้ครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำแล้วใส่ยาค่าเชื่อดู
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/03/09, [00:41:03] »

อ่าวเหรอพี่  ฮ่าๆๆๆ  พึ่งจะรู้นะเนี่ยว่าแพะมันๆไม่เป็นจุดขาว จะว่าไปผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันแพะเป็นจุดขาว

ทั้งที่ช่วงนี้ปลาอื่นเป็นกันเพียบเลย

ปลาไรเป็นจุดขาวเนี้ย ปลาผมไม่เป็นเลยนะช่วงนี้ แต่อยู่ดีๆตายเฉยเลยประมาณนั้น asspain
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/03/09, [00:50:01] »

ปลาไรเป็นจุดขาวเนี้ย ปลาผมไม่เป็นเลยนะช่วงนี้ แต่อยู่ดีๆตายเฉยเลยประมาณนั้น asspain

พวกเตตร้าอ่ะพี่ ปลาสอดดำด้วย พอร้อนๆ ผมก็เปิดแอร์นอน กลางวันก็ร้อนเชียว27-28

ตอนกลางคืน23-24  ก็เย็นเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็น  เหอๆๆๆ

แต่ถ้าไม่เปิดแอร์คนก็จะตายเช่นกัน จะเปิดตลอดแบบพี่ก็ไม่ไหว  asspain
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/03/09, [01:25:15] »

เห็นมั้ยทำปากดี เมื่อกี้ไปส่องตู้เตตร้าเจอจุดขาวเลย   ้hahaha
เอาปลามาใหม่ได้เรื่องทุกที  asspain
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/03/09, [06:55:23] »

อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยก็แบบนี้อ่ะคับ emb01 emb01

ตุ่มแบบไหนอ่ะ แบบขนๆด้วยป่าวคับ ถ้าใช่มันคือราอ่ะคับ
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 24/03/09, [07:05:09] »

บ้านผมก็เป็นจุดข่วจุดนึงตรงปลายครีบ เป็นมาซักพัก ไอ้จุดนี้จุดเดียว ตัวเดียว ไม่ลาม ไม่อะไร อย่าคิดมาก ปลาแพะเป็นปลาหนัง มันแตกหนุมเป็นสิวมากกว่ามั้ง [เขิลลลล]
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/03/09, [10:10:17] »

ตกลงยังไงอ่าครับ จะได้หาทางแก้ไขไว้บ้าง  suicide
« ตอบ #12 เมื่อ: 24/03/09, [11:06:14] »

มันๆไม่ใช่จุดขาวที่ปลาทั่วๆไปเป็นนะคับ   มันลักษณะเป็นตุ่ม  ตอนแระเป็นที่หาง พอหางจะหาย ไปขึ้นที่อื่น งง เหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าครีบเปื่อย แต่มองไปมองมาก็ไม่ใช่ งงมาก อยากรู้จิง เป็นอะไรหว่า ถ้ามีได้กล้องดิจิตอลมา จะพยายามถ่ายมาให้ดู

« ตอบ #13 เมื่อ: 24/03/09, [11:08:31] »

มันไม่เป็นขนๆด้วย  เหมือนเอาซิลิโคนไปแหมะไว้จุดเล็กๆ    ยังไงเด๋วลองถ่ายรูปให้ดู
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/03/09, [12:32:36] »

ต้องดูรูปแล้วแบบนี้ บอกอย่างเดียวระบุยาก
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/03/09, [22:30:24] »

ของผมแบบนี้ก็เคยเป็นครับ แล้วก็เป็นอยู่ด้วย  ลองใส่ยา Anti-Parasite ของ Azoo ดูครับที่เป็นเม็ด เพราะใช้อยู่ แต่ก็มีบางตัวแอบตายไปบ้างอาการแบบนี้แต่บางตัวก็หายขาดนะ
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/04/09, [10:17:36] »

ได้รูปแล้ว ชัดได้แค่นี้ นอกนนั้นมันไม่ยอมอยู่นิ่งๆ

มันเป็นอะไรหว่า
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/04/09, [10:33:36] »

n032มองไม่ออก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์