Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการกินของกุ้งเครครับ  (อ่าน 1106 ครั้ง)
Bewii waitii ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/03/09, [15:33:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงกุ้งไบร์ท ผู้1 เมีย2ตัวในบ่อวงกลม ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 1.5เมตร ลึก50เซนติเมตร ตอนเด็กๆกินเก่งโตไวมากครับ ลอกคราบทุกๆ7วัน แต่พอขนาดขึ้นที่3นิ้ว เค้ากลับกินน้อยลง ตอนแรกก็ว่าเบื่ออาหาร เพราะให้กินหนอนนก อาหารเม็ด ไส้เดือนน้ำ แต่พอลองเปลี่ยนเป็น หนอนแดง กุ้งฝอย เค้าก็กินนะครับ แต่กินพออิ่ม ไม่รู้ว่าทำไม จะเกี่ยวมั้ยครับ ที่เค้าโตขึ้นแล้วจะกินน้อยลง

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/03/09, [21:23:00] โดย ดุ๊กดิ๊ก & ฉึ่ง แมวส้ม »
Graimy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/03/09, [15:39:51] »

เท่าที่ทราบมานะครับถ้ากุ้งไซด์สามนิ้วขึ้นไปมันจะกินน้อยลงครับไม่ต้องตกใจเพราะของผมก็เป็นครับ
แล้วการลอกคราบก็จะยืดระยะนานขึ้นด้วยครับ
Ɛ ẍ™ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/03/09, [15:41:27] »

ผมคงให้คำแนะนำไม่ได้นะครับ เพราะผมก็เริ่มเลี้ยงมาได้ไม่นานเช่นกันครับ แต่ว่า

ไบรท์ ออเร้นจ์ทั้ง 2 ตัวของผมก็เคยมีอาการเช่นเดียวกับของคุณครับ ชอบเก็บตัว กินอาหารน้อยลง แต่พอผมเปลี่ยนน้ำและปรับเปลี่ยนที่อยู่ให้เค้าใหม่ เวลาผ่านไป 2 วันก็กลับมาคึกคักเหมือนเดิมครับ

ผมคงบอกได้แค่นี้นะครับ ความรู้ของผมยังน้อยมากครับ
RONIN ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/03/09, [16:11:08] »

กุ้งเคร  ขนาด3 นิ้ว

จะเริ่มกินน้อยนอนมากแล้วครับ  ไม่ต้องตกใจ 

เขาเริ่มสะสมอาหาร..และเข้าสู่วัยเจริญพันธ์ครับ

ดูแลเขาดี ๆ  นะครับ  จะได้เห็นชีวิตเล็ก...ต่อไป  เอารูปมาอวดกันด้วยนะครับ............. idea1
kiwigong ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/03/09, [17:06:51] »

กุ้งขนาดใหญ่เเล้วน่ะครับ

เป็นปกติครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์