Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะที่บ้านว่ายควงสว่าง บางทีก็นอนตะแคง ไม่ทราบว่าเป็นอะไร  (อ่าน 8679 ครั้ง)
Maniac ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 04/03/09, [19:09:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อเลยค่ะ ไม่รู้ว่ารักษาอย่างไรดี suicide
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/03/09, [22:34:12] »

ตอบไม่ถูกเลยครับ ยังไงขอข้อมูลมากกว่านี้ได้มั้ย อย่างเช่นเป็นบ่อยมั้ย ช่วงเวลาที่เป็น หรือ นานๆเป็นที
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/03/09, [10:27:20] »

เริ่มต้นจากปลาจะซึมๆ นะค่ะ นอนนิ่งๆ ไม่ขยับ แต่พอขยับทีนึงก็จะว่ายพุ่งขึ้นมาด้านบนเป็นควงสว่าน ไม่มีทิศทางและก็ดิ่งกลับมากระแทกพื้นตู้นะค่ะ  ไม่รู้ว่าเป็นอะไร
plaraberd ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/03/09, [11:46:36] »

เคยอ่านเจอว่าโดนพยาธินะครับ

ส่วนใหญ่ ตายสถานเดียว
sOdiams ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/03/09, [11:50:24] »

dea02 เคยเ็ป็นเหมือนกันคับ ท่าจะไม่รอด เดาว่าน๊อกน้ำ ผมมั่วเพราะ ผมมือใหม่ๆๆๆๆ lau01
ikapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/03/09, [14:05:31] »

เริ่มต้นจากปลาจะซึมๆ นะค่ะ นอนนิ่งๆ ไม่ขยับ แต่พอขยับทีนึงก็จะว่ายพุ่งขึ้นมาด้านบนเป็นควงสว่าน ไม่มีทิศทางและก็ดิ่งกลับมากระแทกพื้นตู้นะค่ะ  ไม่รู้ว่าเป็นอะไร

ของผมเจอแค่พุ่งขึ้นมางับอากาศที่ผิวน้ำแล้วดิ่งลงไปพื้นตู้ แล้วก็ซึมๆ นิ่งๆ ซึ่งเป็นเพราะเปลี่ยนระบบกรอง  hide2
แต่ซักพักก็กลับมาร่าเริงเหมือนเดิมคับ

ปกติให้อาหารเม็ดหรืออาหารสดอ่ะคับ ถ้าอาหารสดกลัวจะเป็นโรค

PS. ผมก็เพิ่งหัดเลี้ยงเลยไม่มีคำแนะนำอะไร ได้แต่เอาใจช่วยให้แพะน้อยหายดีเร็วๆนะคับ

~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/03/09, [18:26:52] »

มันเว็บของcoryhomeอ่ะคับ น่าจะมีความรู้ดีๆซ่อนอยู่เพียบเลย แต่ ค่าสมัครแพงมหาศาลเลยอ่ะคับ อยากเข้าไปดูเหมือนกัน

ตอนนี้ก็แก้ตามอาการไปก่อนอ่ะคับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/03/09, [18:54:39] »

ของผมเจอแค่พุ่งขึ้นมางับอากาศที่ผิวน้ำแล้วดิ่งลงไปพื้นตู้ แล้วก็ซึมๆ นิ่งๆ ซึ่งเป็นเพราะเปลี่ยนระบบกรอง  hide2
แต่ซักพักก็กลับมาร่าเริงเหมือนเดิมคับ

ปกติให้อาหารเม็ดหรืออาหารสดอ่ะคับ ถ้าอาหารสดกลัวจะเป็นโรค

PS. ผมก็เพิ่งหัดเลี้ยงเลยไม่มีคำแนะนำอะไร ได้แต่เอาใจช่วยให้แพะน้อยหายดีเร็วๆนะคับ

suicide อาหารเม็ดเท่านั้นอะค่ะ อาหารสดนี่ไม่เคยเลย
Master
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/03/09, [19:07:30] »

ถ้าควงแล้วนี่ตายสถานเดียว กระตุกๆ ยังพอ รอด

suicide
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/03/09, [19:13:05] »

อาการเหมือนถุงลมเสีย

ลองปล่อยไว้ดูครับ ไม่น่าตาย เดี๋ยวก็คงชิน
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/03/09, [00:13:26] »

รู้สึกว่าช่วงนี้ปลาแพะจะไม่สบายกันเยอะจัง
CoPperMine' ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/03/09, [13:03:10] »

เลิกเลี้ยงปลาแพะ หันมาเลี้ยงแพะแทนดีก่า เห้ออออออออ.....

ป่วยกันเกือบหมดหรอนี่ กลายเป็นปลาเลี้ยงยากไปอีกละมั้ังนี่
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/03/09, [00:24:38] »

เลิกเลี้ยงปลาแพะ หันมาเลี้ยงแพะแทนดีก่า เห้ออออออออ.....

ป่วยกันเกือบหมดหรอนี่ กลายเป็นปลาเลี้ยงยากไปอีกละมั้ังนี่

suicide ตอนนี้เริ่มรู็สึกว่าเป็นงั้นแล้ว
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/03/09, [10:23:07] »

อาการนี้ไม่เคยเจอกับปลาแพะนะ  เพราะที่บ้านแข็งแรงมาก ไม่เคยเป็นอะไรเลยสักครั้ง
เคยเจอแต่ปลาเสือสุมาตรา แต่ไม่นานมันก็ตาย   ไม่ก็ลองศึกษาโรคต่างๆของปลาสวยงามในเนตดูคับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/03/09, [12:24:12] »

ปลาพี่เยอะขนาดนั้น ผมเป้นปลาผมก้อ เครียดเครีดยไปรุ้ทำรัยเป็นโรคดีก่า hide2
Bobi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/03/09, [15:38:33] »

มือใหม่หัดเลี้ยง ลงแพะเผือก 50 ตัวในตู้ 24 นิ้วมีตัวกรองข้าง สัปดาห์แรกตายไปวันละสาม สัปดาห์ที่สองตายวันละสอง สัปดาห์ที่สามตายวันละหนึ่ง ตอนนี้เหลือ 4 ตัว ตายไป 46 ตัว คาดว่าน่าจะเกิดจากหินกรวดพื้นตู้คมไป เลยบาดหนวด บาดท้องแพะเผือกถึงแก่ความตายอย่างน่าสยดสยอง เศร้า

ส่วนแพะลาย ลง 20 ตัว ตายไป 5

แพะญี่ปุ่น ลง 20 ตัว ตายไป 3

วันนี้จะลองรื้อหินคมออก แล้วใส่หินมนๆแทน แล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/03/09, [17:48:33] »

มือใหม่หัดเลี้ยง ลงแพะเผือก 50 ตัวในตู้ 24 นิ้วมีตัวกรองข้าง สัปดาห์แรกตายไปวันละสาม สัปดาห์ที่สองตายวันละสอง สัปดาห์ที่สามตายวันละหนึ่ง ตอนนี้เหลือ 4 ตัว ตายไป 46 ตัว คาดว่าน่าจะเกิดจากหินกรวดพื้นตู้คมไป เลยบาดหนวด บาดท้องแพะเผือกถึงแก่ความตายอย่างน่าสยดสยอง เศร้า

วันนี้จะลองรื้อหินคมออก แล้วใส่หินมนๆแทน แล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ

เคยเห็นแพะเผือกตัวโตๆยังคับสยองมากมาย ตู้2450ตัวนี้จัด ตุ้ด้วยอะไรคับ ชุมชนแออัดจริงๆ  Correct!
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/03/09, [21:43:24] »

ลงทรายไม่ต้องหนามากแทนดีกว่าครับ ง่ายดี แต่ว่าแพะญี่ปุ่นนี้มันแพะไรหว่า  [งง]
413 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/03/09, [22:33:33] »

ลงทรายไม่ต้องหนามากแทนดีกว่าครับ ง่ายดี แต่ว่าแพะญี่ปุ่นนี้มันแพะไรหว่า  [งง]

ปลาเเพะเเดงญี่ปุ่น   idea1

hide2
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/03/09, [23:38:03] »

ปลาจำนวนมากขนาดนี้ ในตู้แค่นี้ ตายก็ไม่แปลกหรอกครับ

ปลา 50 ตัว น้ำราวๆ 70 ลิตร มีน้ำแค่ตัวละลิตรกว่าๆ

สัดส่วนขนาดนี้เรียกว่าเป็นไปไม่ได้เลยก็ได้มั้งที่จะเลี้ยงให้สุขภาพดีได้
413 ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 14/03/09, [23:39:14] »

ใส่ยาเหลืองหรือใส่ยาอะไรเพิ่มรึเปล่า??
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 04/04/09, [23:49:11] »

ง่า ลองเปลี่ยนหินพื้นตู้จากหินเกล็ดเหลี่ยมคมๆ เป็นหินมนๆแทน อัตราการตายลดลงเล็กน้อย แต่แพะเผือก กับแพะลาย ลงเพิ่มตู้ 24 นิ้ว ทรงสูง สองตู้ ก็ยังคงหงายท้องตายวันละตัว สองตัว จนสูญพันธุ์จากตู้ภายในไม่กี่วัน เศร้าอีกแล้ว แต่แพะแพนด้า กับแพะจรวด ( แพะลายเสือดาว ) กับแพะสเตอไบท์ หลังจากเปลี่ยนอาหารจากอาหารเม็ด TetraMin Mini Granule มาเป็นอาหารเม็ดชนิดจมน้ำสำหรับปลาแพะโดยเฉพาะ แล้วหยอดยาเหลือง กับเติมน้ำเกลือ ก็อยู่สุขสบายดีในตู้ 24 นิ้วอีกสองลูกคับ

อ้อ แพะจรวด หมายถึงแพะที่ชอบว่ายน้ำโผขึ้นลง น่ะครับ เรียกไม่ถูก คือว่าคล้ายกับแพะสเตอไบท์น่ะ แหะๆ วานท่านผู้รู้ช่วยลงรูปชี้ทางสว่างหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/04/09, [23:50:55] โดย Bobi »
« ตอบ #22 เมื่อ: 05/04/09, [10:09:07] »

http://www.planetcatfish.com/catelog/genus.php?genus_id=1
อันนี้เว็บปลาแพะคับ จะได้รู้ว่าแพะตัวนั้นๆชื่ออะไร

แพะจรวด แพะลายเสือดาว แพะญี่ปุ่น 036 เวลาที่เลี้ยงปลาจำนวนมากๆในตู้เล็ก ถ้ากรองไม่ดี ดูแลไม่ดี ไม่ทั่วถึง ปลาจะกำจัดตัวเองจนเหลือปริมาณที่พอเหมาะคับ

ว่าแต่ใครให้เติมน้ำเกลือคับ [งง]
Suiscythe ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/04/09, [11:35:20] »

แสบตาป่าว [งง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 05/04/09, [13:22:36] »

ง่า ลองเปลี่ยนหินพื้นตู้จากหินเกล็ดเหลี่ยมคมๆ เป็นหินมนๆแทน อัตราการตายลดลงเล็กน้อย แต่แพะเผือก กับแพะลาย ลงเพิ่มตู้ 24 นิ้ว ทรงสูง สองตู้ ก็ยังคงหงายท้องตายวันละตัว สองตัว จนสูญพันธุ์จากตู้ภายในไม่กี่วัน เศร้าอีกแล้ว แต่แพะแพนด้า กับแพะจรวด ( แพะลายเสือดาว ) กับแพะสเตอไบท์ หลังจากเปลี่ยนอาหารจากอาหารเม็ด TetraMin Mini Granule มาเป็นอาหารเม็ดชนิดจมน้ำสำหรับปลาแพะโดยเฉพาะ แล้วหยอดยาเหลือง กับเติมน้ำเกลือ ก็อยู่สุขสบายดีในตู้ 24 นิ้วอีกสองลูกคับ

อ้อ แพะจรวด หมายถึงแพะที่ชอบว่ายน้ำโผขึ้นลง น่ะครับ เรียกไม่ถูก คือว่าคล้ายกับแพะสเตอไบท์น่ะ แหะๆ วานท่านผู้รู้ช่วยลงรูปชี้ทางสว่างหน่อยครับ

ปลาจำนวนเท่าที่คุณเลี้ยงทีแรก ใส่ตู้ 48 ยังแน่นเลยครับ ตู้ 60 เป็นอย่างน้อย ขอร้องเถอะครับ ศึกษาเรื่องจำนวนปลาที่เหมาะสมบ้าง ผมเสียดายปลาที่ต้องมาตายเปล่าเพราะความผิดของคุณ
RAGOpoR ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 05/04/09, [13:35:58] »

ปลาแพะตายเอาๆ  n032 

ไม่สงสารเค้าบ้างหรอคับ
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 23/05/09, [16:52:37] »

แหะๆ ตอนนี้เปลี่ยนจากตู้ 24 นิ้ว เป็นตู้ 60 นิ้วแล้วครับ ปรับสภาพน้ำด้วยจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงของไวท์เครน กับซีโอไลท์ ใช้ปั๊มตัวใหญ่เพิ่มความเร็วในการกรองน้ำ ติดตั้งท่อเดรนน้ำออก และน้ำกรองเข้าในอัตราชั่วโมงละ 1 ลิตร ตอนนี้ไม่ตายแล้วครับ ฮิฮิ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้กำลังสะสมสายพันธุ์ปลาแพะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์