Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเป่าไข่Artemia ให้ลูกปลากินกันเถอะ  (อ่าน 24489 ครั้ง)
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 20/02/09, [22:44:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องจากพี่เบนโทรมาเมื่อช่วงเย็น   บอกว่ามีเพื่อนๆหลายๆคน อยากทราบวิธีการเป่าไข่ Artemia ให้ลูกปลากิน เลยให้ผมช่วยเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา ซึ่งบังเอิญวันนี้ผมมีคิวจะต้องเป่าไข่ Artemia อยู่แล้ว  เลยเก็บภาพมาให้ชมกันครับ

กุศลอันใดที่จะเกิดจากการทำกระทู้นี้  ผมขอมอบให้ลูกปลาครอกต่อๆ ไปของผมครับ  ขอให้มีอัตรารอดสูงขึ้นกว่าเดิม  สา ธุ  xxx2  หุหุ

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า ตัวอ่อน Artemia (Nauplius) หรือ Baby Brine Shimp นั้นมีคุณประโยชน์มหาศาลแก่ลูกปลาของเรา ซึ่งมีทั้งโปรตีน ไขมัน และกรดไขมันไม่อิ่มตัวที่จำเป็น  เพราะฉะนั้นการให้เจ้าพวก Artemia วัยละอ่อนนี้ แก่ลูกปลา ย่อมน่าจะดีกว่าการให้อาหารชนิดอื่น

อุปกรณ์อันดับแรกที่เราจะใช้ก็คือ  ไข่ Artemia กระป๋องครับ  ซึ่งโดยปกติ จะมีอัตราการฟักหลากหลายเปอร์เซนต์มาก   ราคาก็จะแตกต่างกันออกไป   ในที่นี้ผมแนะนำให้ใช้ 95% ครับ  จะได้ไม่เสียอารมณ์ในการฟักเป็นตัว  

แนะนำว่า ถ้าซื้อมาเยอะ  ให้แบ่งใส่กระปุกเล็กๆ ออกมาใช้ครับ ส่วนกระปุกใหญ่ให้แช่ตู้เย็นเก็บเอาไว้   เนื่องจากถ้าไข่สัมผัสอากาศบ่อยๆ หรือถูกเปิดปิดบ่อย เปอร์เซนต์การฟักเป็นตัวจะน้อยลง

ขั้นตอนต่อไป  เรามาทำตัวเป่าไข่กันครับ  ต้องเข้าใจก่อนว่า โดยปกติเวลาเจ้าพวก Nauplius ฟักเป็นตัว เปลือกไข่เค้าจะลอยขึ้นไปอยู่บนผิวน้ำ ดังนั้นเวลาเราจะทำการเก็บเกี่ยว Nauplius ที่นอนก้น   เราจำเป็นต้องคว่ำขวด ให้ตัวอ่อนค่อยๆ ไหลออกจากวาวล์ปรับ  โดยให้เปลือกไข่ลอยอยู่ข้างบน  ไม่ให้ลงมาปนกับ Nauplius ข้างล่าง

แล้วเราจะทำขวดกันยังไงดีล่ะ    ไม่ยาก  มาดูกันเลยครับ

เริ่มจากนำขวดน้ำพลาสติกมาตัดก้นออก แล้วหยิบเอาฝาขวดออกมาเจาะรูเพื่อใส่วาวล์ปรับอากาศเข้าไป   แนะนำว่าให้ใช้ตะปูค่อยๆขัน แล้วยัดวาวล์ปรับเข้าไปเรื่อยๆจนแน่น   ห้ามใช้มีดบากฝาเด็ดขาด  เพราะน้ำจะซึมออกมาแน่นอน  ถ้าไม่เข้าใจให้ดูรูปประกอบครับ

พอเสร็จแล้ว  ให้นำขวดไปเจาะรู  ร้อยเชือก แล้วแขวนครับ  โดยให้ปากขวดชี้ลงพื้นดังรูป

จะสังเกตุได้ว่า ผมเอาไฟมาส่องด้วย  ซึ่งตรงนี้ ยังไม่มีสาระสำคัญอะไร  แต่จะมีผลตอนฟักเป็นตัวนี่แหละ เอาไว้อธิบายทีเดียวครับ

ขั้นตอนต่อไปให้ใส่น้ำประมาณ3ส่วน5 ของขวด  อย่าใส่มากเกินไป เพราะเวลาเปิดลมเข้า น้ำจะกระฉอกออกมา

หลังจากนั้น ให้ใส่เกลือทะเลลงไป 1-2 ช้อนทานข้าวพูนๆ ประมาณที่เห็นในรูปนี่แหละ

หลังจากใส่เกลือเสร็จ ก็เปิดลมใส่เข้าไปเต็มที่ ไม่ต้องกลัวว่า Nauplius ที่เกิดมาจะเวียนเฮด  เปิดจนน้ำแทบจะเดือดเลยหล่ะ

สุดท้ายก็ใส่ ไข่Artemia ลงไป ใส่จนน้ำเป็นสีออกดำๆ  หรือประมาณ 2 ช้อนโต๊ะก็ได้  คราวนี้ก็เป็นอันเสร็จ

วิธีเก็บเกี่ยว

หลังจากที่เราเป่าไข่ Artemia ทิ้งไว้ 24 ชมแล้ว  ให้ลองกลับมาดูอีกที ( จะ 36 ชม ก็ได้ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิห้องครับ ถ้าอากาศร้อน Nauplius จะฟักตัวเร็ว  ถ้าเย็นก็จะฟักตัวช้า   แต่ไม่ควรเกิน 72 ชม เนื่องจาก Nauplius จะถูกเป่าแหลกหมด)  

1 วัน ไวเหมือนโกหก  จะเห็นได้ว่าปริมาณน้ำระเหยออกไปพอสมควร

คราวนี้ก็ปิด วาลว์ปรับครับ  ไม่ให้ลมเข้า เพื่อรอ Nauplius ตกตะกอนประมาณ 15 นาที  ขั้นตอนนี้ไฟสำคัญมาก เนื่องจากเป็นตัวที่ทำให้ Nauplius ตกตะกอนได้เร็วขึ้น

15 นาทีผ่านไปครับ

หลังจากนั้น ให้ปลดสายยางออกจากปั๊มลม  โดยนำมารองไว้ในภาชนะ  เปิดวาลว์ให้ Nauplius ไหลลงมายังภาชนะรับรอง

นำ Nauplius ที่ได้  ไปล้างในน้ำจืดสนิท  ลดความเค็ม  

สุดท้ายก็ ตักขึ้นมา pack เพื่อใช้กินในมื้อต่อไปครับ  

และท้ายที่สุดคือ  เสริฟ์ถึงที่

ไม่ยากเลยใช่ไหมครับ คิดว่าละเอียดที่สุดละ   ถ้ามีขั้นตอนตรงไหนที่ยังไม่เข้าใจ หรือสงสัย ก็ลอง Pm ถามมาได้ครับ  
 [เย้ะ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/02/12, [13:54:37] โดย Apistoensis »
Tags: หมอแคระ 
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/02/09, [22:57:35] »

โอ้วววววววววว แหล่มเป็ด +1 ไปโลดคร้าบ

เดี๋ยวทำมั่ง คาคาทอยออกลูกมาพอดี
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/02/09, [23:01:52] »

สุดยอดเลย ครับพี่  ละเอียด  มากๆๆ   lau01
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/02/09, [23:05:06] »

ขอบคุณมากๆครับแพน ถ่ายรูปก็สวย อธิบายก็ดี ทีนี้ใครหลายคนที่บ่นเรื่องอาหารลูกปลาคงมีอีกทางเลือกแล้วนะครับ ปัจจุบัน มีทางเลือกหลากหลาย ช้าอยู่ใย มาเลี้ยงหมอแคระกันเลย เดี๋ยวตกเทรนด์นะ [เขิลลลล]
0llpopll0 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/02/09, [23:08:59] »

[เจ๋ง] สุดยอดกระทู้ที่เจ๋งมากๆ อีกหนึ่งอัน  [เขิลลลล]
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/02/09, [23:16:24] »

ป้าด  เจ๋งมั่กๆ อาทีเมียใช้ยี่ห้อถูกๆจะออกดีปะฮะ
binary ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/02/09, [23:28:31] »

lau01 lau01 lau01 lau01

ชัดเจน ทั้งรายละเอียด และ ภาพ

idea1 idea1 idea1 idea1
Z@tcH ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/02/09, [23:49:20] »

จอร์ด...มันยอดมาก...อีกทางเลือก
ไว้ทำมั้งแล้วละครับเพื่อลูกหลานของเรา deepkiss
bunchai ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/02/09, [00:57:43] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
III ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/02/09, [01:42:21] »

lau01 lau01 lau01
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/02/09, [02:18:50] »

เจ๋งแสดดด

เอาไป 5000 เลย ไม่ต้องรอผลบุญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/09, [02:53:05] โดย บั่งบั๊ง »
Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/02/09, [06:04:24] »

เจ๋งแสดดด

ไอ้ 5000 ที่ให้มา ไม่รู้ว่าน้องเค้าเอาไปฝากธนาคาร หรือ โดนมือทองขโมยไปแล้วหว่า เพราะไปดูที่ดีน่าน้องเค้าแล้วมันมีแค่ 55 เอง [งง] ดีใจด้วยนะแพน [เจ๋ง]
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/02/09, [06:50:16] »

เยี่ยมมากครับ
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/02/09, [07:19:48] »

เยี่ยมมากครับเป็นความรู้ที่ดีมาก  [เจ๋ง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/02/09, [07:24:32] »

โอ้วววววววววว แหล่มเป็ด +1 ไปโลดคร้าบ

เดี๋ยวทำมั่ง คาคาทอยออกลูกมาพอดี

สุดยอดเลย ครับพี่  ละเอียด  มากๆๆ   lau01

ขอบคุณมากๆเลยครับ  deepkiss

ขอบคุณมากๆครับแพน ถ่ายรูปก็สวย อธิบายก็ดี ทีนี้ใครหลายคนที่บ่นเรื่องอาหารลูกปลาคงมีอีกทางเลือกแล้วนะครับ ปัจจุบัน มีทางเลือกหลากหลาย ช้าอยู่ใย มาเลี้ยงหมอแคระกันเลย เดี๋ยวตกเทรนด์นะ [เขิลลลล]

ยินดีครับพี่  ลองทำดูถ้าติดขัดตรงไหนก็ลองโทรมาถามละกันเน้อ  emb01

[เจ๋ง] สุดยอดกระทู้ที่เจ๋งมากๆ อีกหนึ่งอัน  [เขิลลลล]

ขอบคุณมากครับ   emb01

ป้าด  เจ๋งมั่กๆ อาทีเมียใช้ยี่ห้อถูกๆจะออกดีปะฮะ

ก็ออกเหมือนกันครับ  แต่ขึ้นอยู่กับ % การฟักอย่างที่บอก   อีกอย่างเลือกกระปุกใหม่นิดนึง ถ้าของเก่า % การฟักก็น้อยลงอ่ะ  n032

lau01 lau01 lau01 lau01

ชัดเจน ทั้งรายละเอียด และ ภาพ

idea1 idea1 idea1 idea1

จอร์ด...มันยอดมาก...อีกทางเลือก
ไว้ทำมั้งแล้วละครับเพื่อลูกหลานของเรา deepkiss

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

lau01 lau01 lau01

ขอบคุณมากเลยครับ  [เขิลลลล]

เจ๋งแสดดด

emb01 ขอบคุณครับ เก็บเล็กผสมน้อยมาตั้งนาน   ได้ทีเดียวมา 5000 ปลื้มมมมมมมมมมมมม   emb01

ไอ้ 5000 ที่ให้มา ไม่รู้ว่าน้องเค้าเอาไปฝากธนาคาร หรือ โดนมือทองขโมยไปแล้วหว่า เพราะไปดูที่ดีน่าน้องเค้าแล้วมันมีแค่ 55 เอง [งง] ดีใจด้วยนะแพน [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่เบน   มา confirm ว่า 5000 อยู่ใน bank ครบครับ  deepkiss  เหะๆๆ

เยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับพี่ไก่  emb01

เยี่ยมมากครับเป็นความรู้ที่ดีมาก  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ  [เขิลลลล]

Zelelf ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 21/02/09, [11:35:23] »

เยี่ยมเลยครับ  +เลยแล้วกัน emb01
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/02/09, [08:08:56] »

เยี่ยมเลยครับ  +เลยแล้วกัน emb01

ขอบคุณค๊าบบบบบ   emb01
หอยงุงิ - Paul ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/02/09, [08:26:06] »

Many thanks krub.

Get + then !!!  [เจ๋ง]
Master
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/02/09, [19:03:26] »

เจ๋งครับ  lau01 lau01

ปรบมือให้ดัง อธิบายง่ายๆ ดี
x^o ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/02/09, [23:31:57] »

เยี่ยมเรยครับ กะลัง search หาในกูเกิลพอดีเลย
ว่าแต่กระชอนที่เอามารองนี่ต้องละเอียดมากๆเลยป่ะครับ...
« ตอบ #20 เมื่อ: 24/02/09, [21:32:36] »

Many thanks krub.

Get + then !!!  [เจ๋ง]

ขอบคุณมากเลยครับ

เจ๋งครับ  lau01 lau01

ปรบมือให้ดัง อธิบายง่ายๆ ดี

ดีใจจัง  ขอบคุณครับ

เยี่ยมเรยครับ กะลัง search หาในกูเกิลพอดีเลย
ว่าแต่กระชอนที่เอามารองนี่ต้องละเอียดมากๆเลยป่ะครับ...

กระชอนต้องเลือกที่ละเอียดสุดๆเลยครับ
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 25/02/09, [23:40:26] »

เยี่ยมยอดจิงๆ  คิดปุ๊บมาปั๊บเลยแฮ่ะ   

ว่าแต่เราจะซื้อแบบ95%ได้ที่ไหนหรอครับ

+1ให้เลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #22 เมื่อ: 26/02/09, [08:19:38] »

เยี่ยมยอดจิงๆ  คิดปุ๊บมาปั๊บเลยแฮ่ะ   

ว่าแต่เราจะซื้อแบบ95%ได้ที่ไหนหรอครับ

+1ให้เลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

มีอยู่หลายร้านเลยครับ  ผมซื้อจากร้านอ้วนพลาซ่า  แต่ต้องสั่งให้เค้าไปเอามา   หรือลองไปดูที่ สีสันอแควเรียมก็น่าจะมีครับ   [เย้ะ] 
Thoi ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 26/02/09, [10:05:59] »

ขอบคุณมากครับ อ่านของฝรั่งแล้วดูยุ่งยากมาก ของคุณง่ายและเข้าใจได้เลย

ขอทราบร้านที่ขายไข่ทีมีคูณภาพด้วยครับ ราคาเท่าไร ขนาดกระป๋องตามตัวอย่างเป่าได้นานแค่ไหนครับ

ผมเคยซื้อแบบกล่องสำเร็จรูปแบบผสมน้ำเลย ได้ Aritemia ไม่มากเลยครับ

[ปิ๊งๆๆ]
Freshwater fish ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 26/02/09, [10:15:52] »

ขอบคุณมากครับ  ละเอียดและเข้าใจง่ายดี  +ให้ไปเลย
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 26/02/09, [10:20:49] »

เยี่มยเลยครับ อย่างนี้ต้องบวกให้ครับ [เจ๋ง]
1054hits ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 26/02/09, [10:30:09] »

แพ็คแล้วเก็บไว้ที่ไหนและเก็บได้นานขนาดไหนครับ [เย้ะ]ขอบคุณครับ
Moderator
« ตอบ #27 เมื่อ: 26/02/09, [11:10:32] »

แพ็คแล้วเก็บไว้ที่ไหนและเก็บได้นานขนาดไหนครับ [เย้ะ]ขอบคุณครับ
แพ็คแล้วก็แช่ช่องฟิตครับ อยู่ได้นานเลยละครับ ให้ไปเรื่อยจนกว่าจะหมด สบายๆครับ ซัก 2 อาทิตย์กำลังดี แต่ผมยังไม่เคยใช้นะ วัดจากอาหารสดที่แช่แข็งแล้วเคยใช้อย่างพวกไรแดงอะครับ
LUFUBU ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 26/02/09, [18:09:19] »

เยี่ยมมากครับแพน.. [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #29 เมื่อ: 26/02/09, [21:42:16] »

ขอบคุณมากครับ อ่านของฝรั่งแล้วดูยุ่งยากมาก ของคุณง่ายและเข้าใจได้เลย

ขอทราบร้านที่ขายไข่ทีมีคูณภาพด้วยครับ ราคาเท่าไร ขนาดกระป๋องตามตัวอย่างเป่าได้นานแค่ไหนครับ

ผมเคยซื้อแบบกล่องสำเร็จรูปแบบผสมน้ำเลย ได้ Aritemia ไม่มากเลยครับ

[ปิ๊งๆๆ]

ยินดีครับ  ปกติผมซื้อที่ร้านอ้วนพลาซ่าครับ  สั่งให้พี่เค้าเอามาให้  ยี่ห้อ Ocean ที่ผมใช้ก็ถือว่าดีครับ  แนะนำว่า ให้เลือกกระป๋องที่ใหม่ที่สุด เพราะปกติ กระป๋องนึงถ้าอนุบาลลูกปลาไม่เยอะนี่  เป่าได้เป็นปีครับ  เพราะกระป๋องมันใหญ่มากๆ      จะลองซื้อกระปุกเล็กๆ มาลองหัดเป่าก่อนก็ได้นะครับ 150 บาท ที่ร้านสีสัน ร้านไม่ติดแอร์ผมเห็นมีขายอยู่ แต่มันน้อยมากเลยอ่ะ 

ขอบคุณมากครับ  ละเอียดและเข้าใจง่ายดี  +ให้ไปเลย

เยี่มยเลยครับ อย่างนี้ต้องบวกให้ครับ [เจ๋ง]

อย่างที่พี่เบนบอกครับ แช่ช่องแข็งไว้เลย  ของผมถุงนั้นใช้ได้ 3 วันอะ  จริงๆผมว่า ถ้าอยู่ในช่องแข็ง สามารถเก็บได้เป็นเดือนเลยครับ   hawaii

เยี่ยมมากครับแพน.. [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับกี้  emb01
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์