Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย..แพะป่วย...หัวโต ตัวลีบ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร!!!!!!!!!!  (อ่าน 3156 ครั้ง)
CoPperMine' ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/02/09, [20:49:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากวันเสาร์แอบเที่ยวปรากฏว่า Concolor Panda ได้ตายไป อย่างละตัวn อย่างไม่รู้สาเหตุ.... n032
พออีกวันก็รีบไปช๊อป Concolorตัวใหม่มาให้เป็นเพื่อน แต่เจ้าอีกตัวที่อยู่ก๋ไม่ยอมเข้าใกล้ตัวที่ซื้อมาใหม่เลย แถมยังซึมมากกว่าปกติ ไม่กินอาหาร หายใจถี่ๆๆๆๆ ทีแรกคิดว่าอ๊อกไม่พอก็เลยต่ออ๊อกลงน้ำเพิ่มให้ แต่ก็ไม่มีอาการดีขึ้น เช้าอีกวันConcolorก็ได้ตายไปอีกตัว..โอ้วอยากจะบ้า
ไม่รู้ว่าเพราะอะไรอีกวันต่อมา Panda ก็ได้ตายไปอีก
อาการที่ตายคือผอม หัวโต หางลีบ ไม่มีแผลรึร่องรอยโดนกัด เป็นไปได้ไหมว่าปลามีพยาธิ????? suicide suicide
ในตู้ มีนีออน 50  รัมมีโนส 18 ข้างขวาน แล้วก็ไม่มีไรแระ แพะอีก 45 ตัว
หรือว่าอุณภูมิน้ำมากเกินไป แค่29องศา...
ไม่กล้าซื้อใหม่มาลงตู้แล้ว ฮือๆๆๆ....กลัวตายหมด ทำไงดีค๊า n032 n032 n032 n032 n032 n032 n032
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/02/09, [22:51:13] »

พี่หนิงปลาเยอะเกินไปแล้วพี่ คุณภาพน้ำอาจจะมีส่วนด้วยอีกอย่างอุณภูมิ 29 นี่สูงมากเลยนะครับ ตู้ของไอซ์ประมาณ 25-26 แค่นี้กำลังดีพี่หนิงลองลดอุณภูมิดู ถ่ายน้ำเป็นประจำผมคิดว่าน่าจะติดเชื้อจากปลาใหม่ที่เอามาลงหรือไม่งั้นก็เกิดจากติดเชื้อกันเองในตู้นี่แหละครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับพี่หนิง
jiew ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/02/09, [10:23:55] »

ไม่รู้ว่าตู้ขนาดเท่าไหรครับ   แต่ตู้ผมอุณหภูมิไม่เกิน 28 แล้วก็เปลี่ยนน้ำให้บ่อยๆครับ
เปลี่ยนสักสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง    ผมว่าน่าจะมาจากน้ำมากกว่าครับ
sOdiams ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/02/09, [11:06:36] »

ปลาเยอะขนาดยังจะซื้อเพิ่มอีกหรอพี่หนิง  036 เปล่ยนน้ำบ่อยๆ ละกันพี่ อาจจะเกิดจากของเสียที่เรา มองไม่เห็น กะความแออัด ก้อได้นะพี่ ลองคิดภาพตัวมันโตมาสิ 45ตัวนี้ เยอะน้าาา asspain
Thom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/02/09, [11:20:09] »

Panda  heaven ของผมก็เพิ่งจะไปเมื่อเช้านี้เหมือนกัน
อาการเดียวกันเลย หัวโตตัวลีบ
แต่สังเกตุมานานและว่ามันไม่ค่อยจะว่าย นอนนิ่งๆ ไม่กินอาหาร
เศร้าจัง suicide เลี้ยงมาเป็นปีล่ะ
ตอนนี้เหลือ Panda เพื่อนมันอยู่ตัวเดียว อดทนไว้นะลูก  [ฮึ๊ยยย]
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/02/09, [09:31:00] »

ขอบคุณมากจ้าสำหรับคำแนะนำ เด๋วลองเปลี่ยนน้ำเอาต้นไม้รกๆออก ติดแอร์ในตู้ปลา ลองดูดิจะหายไหม ... surrender
ตู้ไม่ใหญ่มากจ้า 48x20x20 เอง emb01 emb01
กำลังจะเพิ่มตู้แยกปลาแพะออกไปตู้ใหม่แล้ว ตู้นี้ทำให้พวกปลาฝูงอยู่ดีกว่าเพราะว่ามันลึกมากมายยย...
ใครว่างมั้งขอแรงจับปลาหน่อยยยย [ฮึ๊ยยย] [ฮึ๊ยยย] [ฮึ๊ยยย]
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/02/09, [00:11:05] »

หายารักษาพยาธิภายในมาใส่ตู้ด้วยก็ดี   สงสัยเคยให้หนอนแดงแน่ๆเลย หรือ ถ่ายพยาธิด้วยยาแก้ตกขาวก็ได้ครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/02/09, [21:41:13] »

หายารักษาพยาธิภายในมาใส่ตู้ด้วยก็ดี   สงสัยเคยให้หนอนแดงแน่ๆเลย หรือ ถ่ายพยาธิด้วยยาแก้ตกขาวก็ได้ครับ

ไม่เคยให้หนอนนแดงค่ะให้แค่หนอนแข็งกับไรค่ะ  n032
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/02/09, [21:57:18] »

ถือว่าเป็นอาหารสดครับ อาจจะมีพยาธิปะปน ขนาดสุนัขยังให้ยากำจัดพยาธิเดือนละครั้งเลย แล้วปลาเราหล่ะ  [ปิ๊งๆๆ]
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/02/09, [23:22:22] »

จับแยกออกมาพักเลยครับ แล้วใส่ยาตามที่พี่แบร์บอกหรือไม่ก็ยาฆ่าเชื้อ ลองดูครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/02/09, [23:35:51] »

จับแยกออกมาพักเลยครับ แล้วใส่ยาตามที่พี่แบร์บอกหรือไม่ก็ยาฆ่าเชื้อ ลองดูครับ
พี่ว่านะ ไม่ต้องแยก เพราะเป็นตัวนึง ตัวอื่นอาจเป็นด้วย ก็รักษามันพร้อมกันนั่นแหล่ะ อีกอย่าง มันอยู่ตัวเดียวอาจจะเครียดตายได้ n032 n032 n032 n032
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/02/09, [00:18:19] »

พี่ว่านะ ไม่ต้องแยก เพราะเป็นตัวนึง ตัวอื่นอาจเป็นด้วย ก็รักษามันพร้อมกันนั่นแหล่ะ อีกอย่าง มันอยู่ตัวเดียวอาจจะเครียดตายได้ n032 n032 n032 n032
เห็นตู้พี่แกใหญ่ จะเหนื่อยรักษา อีกอย่างเห็นตัวไหนผิดปกติก็จับมันพร้อมๆกันไปเลย ตอนนี้ที่บ้านก็จับแยกหมักยาอยู่เหมือนกัน เคยเจอใส่ยาไม่หาย(หรือให้ไม่ถูก) แถมไปติดตัวอื่นอีก  sho01
« ตอบ #12 เมื่อ: 24/02/09, [14:05:15] »

ตอนนี้ตักปลาออกไปพักตู้ใหม่ กำลังจะหายากำจัดพยาธิมาใส่
 ส่วนตู้แพะเดิมก็ทำการล้างตู้ใหม่แล้วค่ะ ล้างทรายแช่ด่างทับทิม ไม่รู้จะไหวไหมมนี่ ทรายสี่สิบโล ส่วนตู้ก็แช่ด่างทับทิมฆ่าเชื้อด้วยเลยค่ะ

ได้ผลรึสยองหมดตู้เด๋วมาเล่าให้ฟังใหม่นะค่ะ 036
« ตอบ #13 เมื่อ: 24/02/09, [14:06:52] »

เห็นตู้พี่แกใหญ่ จะเหนื่อยรักษา อีกอย่างเห็นตัวไหนผิดปกติก็จับมันพร้อมๆกันไปเลย ตอนนี้ที่บ้านก็จับแยกหมักยาอยู่เหมือนกัน เคยเจอใส่ยาไม่หาย(หรือให้ไม่ถูก) แถมไปติดตัวอื่นอีก  sho01

เอ็มใส่ยาไรอะจ๊ะ บอกกันมั้งจิจะไำด้ไปหามาใส่มั้ง เอาแบบแก้ทุกอย่างในขวดเดียวมีไหมนี่ กลัวจัง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์