Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำศัพท์เกี่ยวกับกุ้งที่มักสะกดไม่ถูกต้อง - คำว่า " พันธุ์ " เขียนแบบนี้ครับผม  (อ่าน 63822 ครั้ง)
Avalance ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #60 เมื่อ: 14/03/09, [13:11:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอบคุงมากคร้าบบ

ที่ยกตัวอย่างมาผมทั้งนั้น  n032

+1 ครับ
wizard ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #61 เมื่อ: 14/03/09, [14:25:21] »

ขอดันอีกครั้งครับ

เพิ่มอีกคำ

นะ  ไม่ใช่  น่ะ    นะครับ

น่ะ  อ่านว่า  หนะ  ครับ

ขอถามคุณ [M]azte[R] หน่อยนะครับ
ว่าประโยคที่ผมใช้เนี่ยเข้าข่ายคำที่คุณบอกด้วยไหมครับ
sho01

กรองที่บ้านผมแบบนี้น่ะครับ

แล้วผมรู้สึกว่าน้ำมันไหลลงมาแรงไปหน่อยทำให้ปลากับกุ้งมันเดินว่ายไม่ค่อยสะดวก

ตอนนี้จึงเลยอยากหาฟองน้ำมารองน้ำก่อนที่จะตกลงมาในตู้(หรือใครมีวิธีอื่นก็แนะนำผมหน่อยนะครับ)

ผมเลยอยากจะถามว่าถ้าผมหาอะไรมารองแล้วเนี่ยออกซิเจนในตู้ผมจะลดลงมั๊ยครับ

เพราะตอนนี้เวลาน้ำมันไหลลงมาจะสังเกตุเห็นเป็นฟองอากาศเล็กๆเยอะเลยน่ะครับ

จึงคิดว่าหากหาอะไรมารองแล้วเนี่ยฟองอากาศอาจจะมีน้อย-ไม่มีเลยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/03/09, [15:56:51] โดย wizard »
~~Kitty Lobster~~ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #62 เมื่อ: 16/03/09, [21:40:44] »

คับ  ---  ครับ

ข๊ะ ---  ค่ะ

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #63 เมื่อ: 16/03/09, [23:25:35] »

คับ  ---  ครับ

ข๊ะ ---  ค่ะ

ขอบคุณที่มาช่วยเพิ่มเติมให้นะครับ
[M]azte[R] ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #64 เมื่อ: 17/03/09, [02:33:04] »

ขอถามคุณ [M]azte[R] หน่อยนะครับ
ว่าประโยคที่ผมใช้เนี่ยเข้าข่ายคำที่คุณบอกด้วยไหมครับ
sho01

กรองที่บ้านผมแบบนี้น่ะครับ

แล้วผมรู้สึกว่าน้ำมันไหลลงมาแรงไปหน่อยทำให้ปลากับกุ้งมันเดินว่ายไม่ค่อยสะดวก

ตอนนี้จึงเลยอยากหาฟองน้ำมารองน้ำก่อนที่จะตกลงมาในตู้(หรือใครมีวิธีอื่นก็แนะนำผมหน่อยนะครับ)

ผมเลยอยากจะถามว่าถ้าผมหาอะไรมารองแล้วเนี่ยออกซิเจนในตู้ผมจะลดลงมั๊ยครับ

เพราะตอนนี้เวลาน้ำมันไหลลงมาจะสังเกตุเห็นเป็นฟองอากาศเล็กๆเยอะเลยน่ะครับ

จึงคิดว่าหากหาอะไรมารองแล้วเนี่ยฟองอากาศอาจจะมีน้อย-ไม่มีเลยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบบบ

ไม่เข้าข่ายครับเลยครับ  (ประชดผมหรือเปล่าเนี่ย)

ยังไงบางประโยคมันก็ต้องใช้ภาษาพูดเข้ามาช่วยในการสื่ออารมณ์  แบบนี้ก็ไม่มีปัญหา  เพียงแต่ใช้ให้ถูกให้ควรก็พอนี่ครับ

ดูๆแล้วคุณก็ใช้คำว่า นะ น่ะ  ถูกต้องแล้วนี่ครับ   แต่ที่ผมบอกไว้  (มันอธิบายยากนะเนี่ย)  เช่น  ขอด้วยน่ะครับ  กับ  ขอด้วยนะครับ มันผิดตรงนี้อะครับ

หวังว่าคงเข้าใจนะครับ   

จุ๊ๆ เจอ 1 คำ  สังเกต ไม่มี  สระอุนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/03/09, [02:47:05] โดย [M]azte[R] »
kiwigong ออฟไลน์
« ตอบ #65 เมื่อ: 17/03/09, [09:11:32] »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #66 เมื่อ: 16/04/09, [21:11:01] »

ช่วงนี้พบสมาชิกใหม่ๆ มักจะเกิดความเข้าใจผิดในการสะกด โดย เฉพาะคำว่า ไบร์ท และการใช้ตัวการันต์ ซึ่งหลายท่านตอนนี้

อาจจะไม่เข้าใจหลักการใช้การันต์ จึงขออนุญาตนำหลักการใช้ การันต์ มาให้ได้ศึกษาเพิ่มเติม และนำไปแก้ไข การสะกดครับ

การใช้การันต์ โดย ศ.จำนงค์ ทองประเสริฐ 

การใช้การันต์

เมื่อพูดถึงคำว่า “การันต์” แล้ว บางคนคิดว่าเป็นอย่างเดียวกับ “ทัณฑฆาต” ความจริง “การันต์” หมายถึง ตัวอักษรที่ไม่ต้องการออกเสียง ถ้าเป็นคำบาลีและสันสกฤต คำว่า “การันต์” หมายถึง เสียงที่อยู่พยางค์สุดท้ายของคำ เพราะคำว่า “การันต์” เกิดจากการนำคำว่า “การ” ซึ่งแปลว่า “ตัวอักษร” กับ “อันต” ซึ่งแปลว่า “ที่สุด” มาสนธิเข้าด้วยกัน เช่น คำว่า “ชายา” เป็นอาการันต์ เพราะพยางค์สุดท้ายลงเสียง อา “ราชินี” เป็น อีการันต์ คือคำลงท้ายด้วยเสียงอี ส่วนทัณฑฆาต หมายถึงเครื่องหมาย “  ์  ” ซึ่งใช้เขียนไว้บนตัวอักษร หรือตัวการันต์สำหรับบังคับไม่ให้ออกเสียง หรือจะกล่าวอีกอย่างหนึ่งก็คือ “การันต์” หมายถึง ตัวอักษรที่ไม่ออกเสียง ซึ่งมีไม้ทัณฑฆาตกำกับอยู่ ตัวการันต์นี้เป็นพยัญชนะตัวเดียวก็มี เป็นอักษรควบหรือนำก็มีอักษร ๒ ตัว หรือ ๓ ตัว เรียงกันก็มี มีรูปสระกำกับอยู่ด้วยก็มี ถ้าหากเราไม่ต้องการออกเสียงคำใด ก็ใส่ไม้ทัณฑฆาตบนอักษรตัวนั้น เพื่อเป็นการฆ่าเสียง

เหตุที่เราเก็บเอาตัวการันต์ไว้ทั้ง ๆ ที่เราไม่ต้องการออกเสียงนั้นก็เพื่อรักษารูปเดิมของศัพท์ให้คงที่อยู่ เพื่อจะได้รู้รูปศัพท์เดิมว่าเป็นอย่างไร นับว่าเป็นประโยชน์ในด้านนิรุกติศาสตร์มาก เพราะจะทำให้เราพอสืบหาที่มาของคำได้ว่ามีต้นเค้ามาจากคำอะไรในภาษาอะไร เช่น คำว่า “ประเทศ” ถ้าเราเขียนตามเสียงคนทั่ว ๆ ไปที่มิได้ศึกษาเล่าเรียน ก็คงเป็น “ปะเทด” หรือ “อากาศ” ก็คงเขียนเป็น “อากาด” นาน ๆ เข้าก็เลยไม่ทราบที่มาของคำ ทำให้การศึกษาในด้านภาษาศาสตร์หรือนิรุกติศาสตร์ ต้องชะงักงันอย่างแน่นอน คำบางคำออกเสียงอย่างเดียวกัน แต่รากศัพท์เดิมต่างกัน ถ้าเราเขียนรูปเดียวกันหมด เราจะไม่ทราบความหมายที่แท้จริงของคำนั้นเลย เช่น คำที่ออกเสียงว่า “กาน” อาจเขียนเป็น “การ” “กาล” “กานต์” “กาญจน์” “การณ์” เป็นต้นก็ได้ แต่ละคำล้วนมาจากภาษาบาลีด้วยกัน แต่ความหมายต่างกันลิบลับ ถ้าเราเขียนตามเสียงพูดเช่น “กาน” สะกดเหมือนกันหมด คงจะก่อให้เกิดความยุ่งยากในการตีความอย่างมากทีเดียว

ศัพท์ที่มีตัวการันต์นั้น โดยมากมักจะมาจากภาษาบาลีและสันสกฤต หรือมิฉะนั้นก็เป็นศัพท์ในภาษาตระกูลยุโรป ศัพท์ต่าง ๆ เหล่านี้ ในภาษาเดิมเขามักจะออกเสียงเป็นหลายพยางค์ แต่เมื่อเรานำมาใช้ในภาษาไทย โดยเหตุที่เราพูดช้ากว่าเขา เราจึงต้องการคำที่น้อยพยางค์ เมื่อเป็นเช่นนี้จึงได้เอาพยางค์หลังมาเป็นตัวสะกดเสียบ้าง เป็นตัวการันต์เสียบ้าง ครั้นจะทิ้งตัวการันต์เสีย ก็เกรงว่าจะเสียรูปศัพท์เดิม อันจะเป็นเหตุให้ความหมายคลาดเคลื่อนไป

เรื่องตัวสะกดกับตัวการันต์นั้นอยู่ข้างจะปะปนกันมากเหมือนกัน จึงขอชี้แจงเรื่องนี้สักเล็กน้อย ดังนี้

๑. พยัญชนะตัวเดียว ถ้าไม่ต้องการให้เป็นตัวสะกด หรืออ่านเป็นอีกพยางค์หนึ่งแล้วก็นับว่าเป็นตัวการันต์ ซึ่งจำต้องใส่ไม้ทัณฑฆาตลงไป เช่น “ต้นโพธิ์” การันต์ที่ตัว “ธิ” ก็อ่านว่า “ต้น-โพ” ถ้าต้องการออกเสียงเป็นตัวสะกด ก็ไม่ต้องมีไม้ทัณฑฆาต เช่น “อำเภอศรีมหาโพธิ” ก็อ่านว่า “อำ-เพอ-สี-มะ-หา-โพด”

๒. อักษรควบทั้งปวง ต้องนับว่าเป็นตัวสะกดทั้งคู่ เว้นแต่อักษรควบไม่แท้ ที่มีเสียงตัวหน้าอ่อน คือ ร ควบกับตัวอื่น ถ้าต้องการเอาตัว ร สะกดตัวเดียว เช่น ธรรม์ (ม การันต์) สรรค์ (ค การันต์) สรรพ์ (พ การันต์) ฯลฯ อย่างนี้ตัวหน้า คือตัว ร เป็นตัวสะกด ตัวหลังคือ ม ค พ เป็นตัวการันต์ อย่างนี้ต้องใส่ไม้ทัณฑฆาต

๓. อักษรนำทั้งปวง ตัวนำเป็นตัวสะกด ตัวตามหลังถ้าไม่เป็นพยางค์ต่อไป ต้องนับว่าเป็นตัวการันต์ เช่น ยักษ์ สัตว์ สงฆ์ อย่างนี้ ตัว ก ต ง เป็นตัวสะกด ตัวหลัง คือ ษ ว ฆ เป็นตัวการันต์

ตามปรกติในปัจจุบัน คำที่มาจากภาษาบาลีและสันสกฤต ไม่นิยมการันต์กลางคำนอกจากโบราณเท่านั้นที่มีเขียนอยู่บ้าง เช่น สาส์น (การันต์ตัว ส) มาร์ค (การันต์ตัว ร) ฯลฯ แต่คำที่มาจากภาษาตระกูลยุโรปเรานิยมใส่ไม้ทัณฑฆาตบนคำที่เราไม่ต้องการออกเสียง ซึ่งอาจอยู่ตรงไหนของคำก็ได้ เช่น ฟิล์ม ชอล์ก อาร์ต เกียร์ ฯลฯ

ตัวการันต์พอจะจำแนกออกไปได้เป็น ๖ ชนิดด้วยกัน คือ
            ๑. เป็นพยัญชนะตัวเดียว เช่น สงฆ์ สิงห์ องค์ ศิลป์ ไมล์ ฯลฯ
            ๒. เป็นพยัญชนะ ๒ ตัวเรียงกัน เช่น เมืองกาญจน์ สายสิญจน์ ฯลฯ
            ๓. เป็นพยัญชนะ ๓ ตัวเรียงกัน เช่น พระลักษมณ์
            ๔. เป็นอักษรควบแท้ เช่น พักตร์ (หน้า) พระอินทร์ ฯลฯ
            ๕. เป็นอักษรควบไม่แท้ เช่น ธรรม์ สรรพ์ สรรค์ ครรภ์ ฯลฯ
            ๖. เป็นอักษรนำ เช่น เอกลักษณ์ สัญลักษณ์ ฯลฯ

ผู้เขียน : ศ.จำนงค์ ทองประเสริฐ ราชบัณฑิต สำนักศิลปกรรม
ที่มา : ภาษาไทยไขขาน. กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์แพร่พิทยา. ๒๕๒๘. หน้า ๓๕๖-๓๕๘.

[X]Hiruyo[X] ออฟไลน์
« ตอบ #67 เมื่อ: 17/04/09, [13:07:54] »

ขอบคุณครับ
กระทู้ดีมีสาระ lau01
sp21112541 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #68 เมื่อ: 18/04/09, [10:46:34] »

ผมก็เป็นอีกคนที่ผิมผิด  036
paesalee ออฟไลน์
« ตอบ #69 เมื่อ: 21/04/09, [08:32:11] »

สู้ต่อไปครับ เราต้องช่วยกันจ้า  lau01
texger ออฟไลน์
« ตอบ #70 เมื่อ: 21/04/09, [11:00:28] »

สนับสนุนช่วยดันครับ 

มีสาระ+ความรู้ lau01
« ตอบ #71 เมื่อ: 22/04/09, [12:03:28] »

ผมก็เป็นอีกคนที่ผิมผิด  036

พิมพ์ สะกดแบบนี้เด้อ มิใช่ ผิม นะครับ
Post-19 ออฟไลน์
« ตอบ #72 เมื่อ: 22/04/09, [12:29:29] »

มีสาระมากครับ

เป็นคนไทย ควรใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
dewers ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #73 เมื่อ: 22/04/09, [18:22:40] »

อิอิอิ lau02 ก็สะกดไม่ค่อยถูกเหมือนกันครับคำว่าก้าม เนี่ย สุดๆเลยครับเพิ่งรู้ครับ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
ขอบคุณที่ตั้งครับ lau01 lau01
beambeam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #74 เมื่อ: 22/04/09, [20:37:30] »

เป็นกำลังใจให้ครับและก็จะพยายามใช้คำให้ถูกนะครับ
(ปล. ถ้าผิดก็ขอประทานอภัยไว้ก่อนเลยนะครับ)
กันพลาดครับ
« ตอบ #75 เมื่อ: 25/04/09, [20:56:13] »

เป็นกำลังใจให้ครับและก็จะพยายามใช้คำให้ถูกนะครับ
(ปล. ถ้าผิดก็ขอประทานอภัยไว้ก่อนเลยนะครับ)
กันพลาดครับ

ใช่เลยขอรับ การพิมพ์ผิด สามารถแก้ไขได้ ถ้ามีความตั้งใจหนอ  hawaii
Zatamm:JoyBoy ออฟไลน์
« ตอบ #76 เมื่อ: 27/04/09, [12:44:32] »

ผมว่าBrightเขียนงี้นะไบรท์
จริงๆเลยอะ..แก้ด่วนๆๆ [แคะขี้มูก]
« ตอบ #77 เมื่อ: 06/05/09, [10:02:53] »

มันเป็นยังงั้นจริงๆนะ..พี่ไม่เชื่อผมเหรอ hawaii
เค้าแทบจะสะกดกันอย่างนี้ด้วยซ้ำ ไบรท
ไม่มีการันต์อะ [งง]

ก็บ่ถึงขั้นขนาดนักภาษาศาสตร์อันใดดอกหนอ แต่คงรู้สึกคล้ายๆ กับคำว่า GAY ที่ เราใช้เป็น เกย์ กัน ไม่เขียนว่า เก

แบบไม่ใส่วรรณยุกต์กระมังครับ
beambeam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #78 เมื่อ: 19/05/09, [00:54:28] »

ก็บ่ถึงขั้นขนาดนักภาษาศาสตร์อันใดดอกหนอ แต่คงรู้สึกคล้ายๆ กับคำว่า GAY ที่ เราใช้เป็น เกย์ กัน ไม่เขียนว่า เก

แบบไม่ใส่วรรณยุกต์กระมังครับ

หุหุ พี่ดุ๊กดิ๊กครับไม่ได้เข้ามานานเพราะไม่ว่าง
เข้ามาทีเจอคำเปรียบเทียบของพี่แล้วก็นะ ขำครับ
เล่นคำพื้นๆที่คนทั่วไปมักเจอกันบ่อย หะหะ เข้าใจง่ายครับ
« ตอบ #79 เมื่อ: 26/05/09, [12:49:40] »

ตอนนี้พบคำที่พิมพ์ผิดกันมาก ก็คือคำว่า " สังเกต " ครับ ไม่ต้องมี สระอุ หลายท่านเขียน เป็น สังเกตุ ( สัง - เก - ตุ ) ครับ

ขณะนี้ได้ดำเนินการแจ้งท่านที่สะกดไม่ถูกต้องเรียบร้อยแล้วครับ  hawaii
*FeeL~GooD* ออฟไลน์
« ตอบ #80 เมื่อ: 28/05/09, [20:47:36] »

ถ้างั้น ดุ๊กดิ๊ก ต้องเปลี่ยนเป็น กระดุ๊กกระดิ๊ก สิ  ้hahaha

อะล้อเล่นๆ die1
« ตอบ #81 เมื่อ: 01/06/09, [11:22:06] »

ถ้างั้น ดุ๊กดิ๊ก ต้องเปลี่ยนเป็น กระดุ๊กกระดิ๊ก สิ  ้hahaha

อะล้อเล่นๆ die1

้hahaha  มันยาวไปหนอ  ้hahaha
alexiz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #82 เมื่อ: 19/06/09, [12:11:19] »

Correct!
« ตอบ #83 เมื่อ: 24/06/09, [23:35:44] »

ช่วงนี้ยังพบว่าคำว่า สังเกต จะเขียนเป็น สังเกตุ ( สัง - เก - ตุ ) กันเยอะมาก ขอดูอีกซักพัก ถ้ายังมีอีก จะประกาศภาวะฉุกเฉิน

ให้พี่ๆน้องๆได้ทราบ เพื่อแก้ไขกันแล้วครับ  hawaii
[M]azte[R] ออฟไลน์
« ตอบ #84 เมื่อ: 26/06/09, [20:01:11] »

อนุญาต  ด้วยครับ  ไม่มี สระอิ ที่ ต
^^Chipmunk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #85 เมื่อ: 27/06/09, [21:12:38] »

ดีจังเลยครับ จะได้ใช้ให้ถูกต้องกัน
« ตอบ #86 เมื่อ: 28/06/09, [15:47:59] »

ดีจังเลยครับ จะได้ใช้ให้ถูกต้องกัน

ต้องช่วยๆกันอนุรักษ์ภาษาของเรากันไว้ครับ  hawaii
yuth_99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #87 เมื่อ: 01/07/09, [12:31:26] »

สนับสนุนครับ  ทำให้ใช้ภาษาได้ถูกต้อง  lau01

กระทู้ไหนเขียนผิดก็เตือนเลยครับ  ว่าคำนี้เขียนผิด  Correct!
*~GizmO~* ออฟไลน์
« ตอบ #88 เมื่อ: 11/07/09, [21:15:17] »

วันนี้พอดีมีเวลาเยอะหน่อย เลยได้อ่านกระทู้หลายๆกระทู้ เจอกระทู้หนึ่ง สะกดว่า น้ำ เป็น น้าม กลุ้มใจเลย และยังมีอีกหลายคำที่ผิด อ่านแล้วเวียนหัว แต่มีคนติดตามพัฒนาการด้านภาษาของเจ้าของกระทู้ด้วย จนพิมพ์ได้ถูกต้องขึ้นเรื่อยๆ

ผมว่า น่าจะเกิดจากการรีบพิมพ์รีบเล่นใน เอ็ม เอส เอ็น มากไปหน่อย

สนับสนุนครับ ช่วยๆกันตรวจสอบ  Correct!
« ตอบ #89 เมื่อ: 11/07/09, [22:00:57] »

วันนี้พอดีมีเวลาเยอะหน่อย เลยได้อ่านกระทู้หลายๆกระทู้ เจอกระทู้หนึ่ง สะกดว่า น้ำ เป็น น้าม กลุ้มใจเลย และยังมีอีกหลายคำที่ผิด อ่านแล้วเวียนหัว แต่มีคนติดตามพัฒนาการด้านภาษาของเจ้าของกระทู้ด้วย จนพิมพ์ได้ถูกต้องขึ้นเรื่อยๆ

ผมว่า น่าจะเกิดจากการรีบพิมพ์รีบเล่นใน เอ็ม เอส เอ็น มากไปหน่อย

สนับสนุนครับ ช่วยๆกันตรวจสอบ  Correct!

ช่วงนี้ก็มีพี่ๆน้องๆมาช่วยรณรงค์กันเยอะมากขึ้นครับ นับเป็นเรื่องดีแท้หนอ  hawaii
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์