Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อีก 1 สาเหตุของโรคท้องบวม และคิดว่าหลายๆคนคงยังใช้กันอยู่  (อ่าน 47150 ครั้ง)
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 23/01/09, [10:46:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เอาละครับหลายคนคงสงสัยว่าอะไรที่ทำให้เป็นโรคนี้ นั่นก็คือไรทะเล ทำไมผมถึงบอกเช่นนี้ ไม่ได้มั่วนะ มีข้อมูลแหล่งที่มาครับ ข้อมูลนี้ อ้างอิงจาก นิตยสาร อะควา Vol.2 no.15 ประจำเดือน พฤศจิกายน 2546 พอดีว่าวันนั้นจะเข้าห้องน้ำเลยไปรื้อๆชั้นหนังสือมั่วๆดู ได้เล่มนี้มา นั่งไป อ่านไป จนมาท้ายเล่ม มาเจอบทความนี้เข้า เห็นว่ามีประโยชน์ จึงต้องมาเผยแพร่กันหน่อยครับ
             โรคท้องมาน
 อาการ
      ท้องบวมผิดปกติปลามีอาการซึม เบื่ออาหาร สีเปลี่ยนในบางราย ในรายที่เป็นรุนแรงอาจมีของเหลวไหลออกจากรูทวารได้

สาเหตุการเกิดโรค แยกได้เป็น 3 กรณี
     1. เกิดจากเชื้อแบคทีเรียในกลุ่ม Steptococcus spp. ซึ่งสามารถพบได้ทั่วไหในแหล่งน้ำและดินโคลนในธรรมชาติ ท้องมาน ลักษณะนี้จะมาอาการรุนแรงและรวดเร็ว พบว่ามีสัดส่วนการสูญเสียปลาสูงสุดในกลุ่มอาการเดียวกัน อาจจะพบการตกเลือดหรือมีของเหลวไหลออกทางรูทวารร่วมด้ววย
     2. เกิดจากสารพิษของเชื้อรา เช่น สาร Alfatoxins จากเชื้อราสีน้ำเงินแกมเขียวพวก Aspergillus favus เป็นต้น สารพิษเหล่านี้มักพบได้ในอาหารที่ผลิตด้วยวัตถุดิบคุณภาพต่ำ วัตถุดิบพวกเมล็ดพืชที่ให้น้ำมัน อย่างเช่นถั่วเหลือง หากเก่าหรือเก็บในที่ชื้นสูง จะพบเชื้อราได้ การเก็บรักษาอาหารที่ผลิตสำเร็จรูปมาแล้วในที่ร้อนและชื้น ก้มีโอกาสเสี่ยงต่อเชื้่อราเช่นกัน ท้องมานลักษณะนี้่มีอาการโลหิตจางร่วมด้วย จะเห็นร่างการปลามีสีซีดจาง หรือเข้มผิดปกติ
     3. เกิดจากการได้รับอาหารที่ไม่เหมาะสมกับสภาพทางชีวะวิทยาของปลากัด ในธรรมชาติปลากัดเป็นปลากินแมลงขนาดเล็ก ดังนั้นอาหารที่ให้ปลากัดควรเป็นอาหารที่มีกากไยและโปรตีนสูงกว่าอาหารปลาพวกอื่นๆ ถ้ากากาอาหารมีไม่เพียงพอลำไส้ของปลากัดอาจทำงานไม่ปกติ
     4. เกิดจากการให้กินอาร์ทีเมียเต็มวัย ติดต่อกันเป็นเวลานานเพาะอาร์ทีเมียเต็มวัยจะมีเกลือสะสมในปริมาณสูง เนื่องมาจากการเลี้ยงในน้ำเค็มจัด(>70ppt.)เมื่อปลากัดกินเข้าไปในปริมาณมากต่อเนื่อง จะเกิดอาการไตวายชั่วคราวได้ เนื่องจากต้องขับเกลือออกจากเลือดจำนวนมาก กรณีนี้สามารถพบในปลาเล็กชนิดอื่นที่กินอาร์ทีเมียเต็มวัยได้เช่นกัน เพราะอัตราส่วนระหว่างอาหารและเกลือต่อน้ำหนักร่างกายมีค่าสูงมาก

การป้องกัน

1. จัดการในการเลี้ยงให้ดี มีการถ่ายน้ำเป็นประจำ เก็บรักษาอาหารให้ถูกวิธี ใช้อาหารสำหรับปลากัดในการเลี้ยง เลือกใช้อาหารสดที่ปลอดภัยทางชีวภาพ(save from biohazrad)
    2. เลี้ยงเดี่ยว ลดความเครียดในการเลี้ยง หรือเลี้ยงเลียนแบบธรรชาติ

การรักษา

1. ในทุกกรณีให้งดอาหาร และถ่ายน้ำก่อนอันดับแรก
    2. แต่ในกรณีติดเชื้อแบคทีเรีย ให้ใช้ยาอีรีโทมัยซิน (erythromycin) ผสมอาหารให้กินในอัตราส่วน 10 มิลลิกรัม/ตัว/วัน ต่อเนื่อง 10 วัน วิธีนี้เป็นวิธีที่ดีที่สุด แต่กระทำได้ยากและยามีราคาแพง (อาจจะแพงกว่าปลาเสียอีก) การหันมาใช้ยาปฏิชีวนะอื่นๆ จึงเป็นอีกทางเลือก แม้ไม่ดีเท่าก็ตาม เช่น การใช้ยาออกซี่เต็ตตร้าซัยคลิน (oxytetracyclin) 15ppm หรือซัลฟานิลามาย (sulfanilamide) 100-250 ppm. แช่ตลอดติดต่อกัน 7-10 วันและงดอาหารเตรียมน้ำใส่ยาใหม่ทุกวัน

ข้อแนะนำเกี่ยวกับอาหารสดบางชนิด

1. ไรแดง หนอนแดง ลูกน้ำ อาหารสดเหล่านี้มักได้มาจากแหล่งน้ำสกปรก เสี่ยงต่อการเป็นพาหะนำเชื้อโรคสูง ก่อนนำมาใช้จึงควร ล้างด้วยด่างทับทิม 1ppt นาน 1- 2 นาที (สีม่วงเข้ม) และล้างน้ำจืดอีกครั้งก่อนนำไปให้กิน
   2. อาร์ทีเมียตัวเต็มวัย ไม่ควรให้กินติดต่อกันเป็นเวลานานควรเปลี่ยนอาหารเป็นประจำ เพราะการล้างอาร์ที่เมียตัวเต็วัยด้วยน้ำจืดไม่มีผลในการลดปริมาณเกลือในร่างอาร์ทีเมียเท่าไรนัก

เอาละครับ จบแล้ว เหนื่อยเลย อ่านไปพิมพ์ไปนี่ไม่เหมือนกับคิดเอง จริงๆมันเป็นบทความของปลากัดนะครับ แต่ผมว่ามันน่าจะเป็นเหตผลเดียวกับหมอแคระของพวกเรา หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยแก่พี่น้องชาวหมอแคระนะครับ ส่วนตัวผมที่ใช้อาร์ทีเมีย เป็นประจำ คงต้องหาอย่างอื่นแทน แต่ในกรณี่ของ ลูกอาร์ทีเมียที่แกว่งใช้ได้นะครับ เพราะเค้าเน้นที่ตัวเต็มวัยนะครับ ให้ได้ แต่ไม่ควรติดต่อกันครับ ส่วนตัวชอบไส้เดือนน้ำ เอามาพักซักอาทิตย์ ล้างบ่อยๆ ก็ไม่เห็นปลามีปัญหานะครับ ใครสะดวกอะไรเลือกเอา ทางเลือกยังมีอีกเยอะครับ ลาละ จะไปสวนก่อน แล้วพบกันใหม่ในกระทู้ต่อไป [เจ๋ง]
Master
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/01/09, [11:12:19] »

2. อาร์ทีเมียตัวเต็มวัย ไม่ควรให้กินติดต่อกันเป็นเวลานานควรเปลี่ยนอาหารเป็นประจำ เพราะการล้างอาร์ที่เมียตัวเต็วัยด้วยน้ำจืดไม่มีผลในการลดปริมาณเกลือในร่างอาร์ทีเมียเท่าไรนัก

ตัวโตเต็มวัย ก็ไม่ค่อยมีประโยชน์แล้วล่ะครับ มีแต่เถ้ากับกาก สารอาหารไม่ค่อยมี
Open~The~Game ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/01/09, [11:39:59] »

ความรู้ดีๆ เอามาอีกครับ

ปล.ยัง + ไม่ได้อะครับเอานี้ไปกิน

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/01/09, [11:41:07] »

สงสัยต้องให้แต่อาหารเม็ดซะแล้ว

อาหารสดนี่ไว้ใจไม่ได้เลย  คงต้องลดเหลืออาทิตย์ละหน
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/01/09, [12:07:26] »

เป็นประโยชน์ครับ  hawaii hawaii hawaii

น่าสนใจตรงอาร์ทีเมียนี่แหล่ะ
ตกลงถึงล้างน้ำจืด ก็เอาเกลืออกไม่ได้เหรอครับ
chick ka chick ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/01/09, [13:05:30] »

ผมเข็ดจากปลาหมอสีจริง ๆ อาหารสดนี่ไม่กล้าให้เลยครับ กลัวหมอเเคระป่วยตาย
ให้เตตร้า บิต ทุกวันคงไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ  [เย้ะ]
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/01/09, [13:41:02] »

ตอนนี้ผมให้แต่ไรทะเลอย่างเดียวเลย เตตร้าบิทมันมันไม่แตะแล้ว ทำไงดี cryingrun cryingrun cryingrun

กลัวเหมือนกันอ่ะ
nguankung ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/01/09, [22:28:23] »

dea02 dea02 dea02

งานเข้าล่ะครับ พี่น้อง

สงสัยต้องฝึกให้ปลากินอาหารเม็ดล่ะครับ

+1 ไปครับพี่เบน บทความดีๆๆ
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/01/09, [22:55:02] »

เพิ่มเติม ๆ อีริโทมัยซินไม่แพงนะครับ ขนาด 250 มก. แคปซูลละ 4 บาทเอง
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/01/09, [23:21:12] »

ไม่ต้องซีเรียสครับ ให้สลับไปก่อนก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ค่อยๆฝึกให้กินอาหารเม็ด

ปลาผมกินอาหารเม็ดได้หลายอย่างเลย แต่ที่ผมว่ากินง่ายและเร็วสุดก็ Hikari discus biogold ครับ

หัดไปเรื่อยๆจนตอนนี้กิน ทั้ง saki hikari, Hikari Canivore Sinking, Tetra Bits  กินกันจนต้องไปเข้า Bodyshape แล้วครับ  n032
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/01/09, [18:45:43] »

ขอบคุณสำหรับ บทความดีๆ ครับพี่  +1  จัดไป
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/01/09, [20:01:37] »

ไปๆมาๆเหมือนว่าให้อาหารสดไม่ได้แระ แต่ละอย่างต้องล้างซะคนเลี้ยงเซง สงสัยต้องให้แต่อาหารเม็ดแระ
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์