Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ การเลี้ยงปลาแพะ แบะ แอะๆ  (อ่าน 48834 ครั้ง)
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 20/01/09, [10:28:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมดื้อเองแหละคับที่ใส่ หมอแคระ ไปรวมกะ แพะกะบู่  asspain พอดีเช็ก ph แล้วมัน7.3-7.6 เลยคืเว่าน่าจะลดซักนิด เป็น6.5-7.0น่าจะดี แต่ก้อ asspain

เราเตือนคุณแล้ว  Correct!
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 20/01/09, [10:29:05] »

ผมว่าปลาพวกที่มีปากดูดมันเป็นปลาที่อยู่ในลำธารมีกระแสน้ำ
ฉนั้นค่า ph ไม่ควรต้องต่ำ ไม่เหมือนปลาหมอแคระที่อยู่ในแอ่งน้ำขัง
ใส่พีทมอสลงไปไม่น่าจะเหมาะนะครับ เสียใจกับซีบาร์ชาร์คด้วยนะ  suicide

เห็นด้วยครับ พวกปลาน้ำเชี่ยว PH จะสูงกว่า

อีกอย่างปลาหมอแคระ ไม่ต้องอยู่ PH ต่ำก็อยู่ได้ครับ เลี้ยงไว้ในตู้เลคแทงก็ทำมาแล้ว [เขิลลลล]
sOdiams ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 20/01/09, [10:30:51] »

ว่าแล้ว ไอ้นัดรอซ้ำ  asspain เอาน่ะ ๆ ขอบคุณคุณปลา +1ให้ทุกคน  suicideแต่พิราเม้นน่ารักจริงๆ [เขิลลลล]
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 20/01/09, [10:34:31] »

เห็นด้วยครับ พวกปลาน้ำเชี่ยว PH จะสูงกว่า

อีกอย่างปลาหมอแคระ ไม่ต้องอยู่ PH ต่ำก็อยู่ได้ครับ เลี้ยงไว้ในตู้เลคแทงก็ทำมาแล้ว [เขิลลลล]

นอกจากจะเลี้ยงเลคแทงในตู้ไม้น้ำกันแล้ว ยังเอาapistoมาไว้ในตู้เลคแทงอีกเหรอ ทำไปได้  asspain
Hot Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 20/01/09, [10:38:32] »

นอกจากจะเลี้ยงเลคแทงในตู้ไม้น้ำกันแล้ว ยังเอาapistoมาไว้ในตู้เลคแทงอีกเหรอ ทำไปได้  asspain

ผมคือคนที่ทำเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ ให้เป็นไปได้ครับ

ปล. หมอแคระที่โดนไปใส่ตอนนั้นเป็นไตรฟาสนะครับ ตอนนี้มีความสุขอยู่ในตู้ไม้น้ำแล้ว แบบว่าตู้ไม่พอตอนนั้น
Hot Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 20/01/09, [10:40:17] »

ผมคือคนที่ทำเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ ให้เป็นไปได้ครับ

ปล. หมอแคระที่โดนไปใส่ตอนนั้นเป็นไตรฟาสนะครับ ตอนนี้มีความสุขอยู่ในตู้ไม้น้ำแล้ว แบบว่าตู้ไม่พอตอนนั้น

สมแล้วที่เป็น เมพ ขิง ขิง  [เขิลลลล] [เขิลลลล]

ปล. ข่อยก็เคยเลี้ยงเลปโตในตู้ไม้น้ำ ้hahaha
Hot Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 20/01/09, [10:43:40] »

สมแล้วที่เป็น เมพ ขิง ขิง  [เขิลลลล] [เขิลลลล]

ปล. ข่อยก็เคยเลี้ยงเลปโตในตู้ไม้น้ำ ้hahaha

อย่าลืมดิ เราคนกลุ่มเดียวกัน  ้hahaha เมพ ขิง ขิง เหมือนกัน

เดี๊ยวรอดูความเมพ ขิง ขิง ของผม ได้ไอเดียจากพวกเพื่อนนี่แหละ
Hot Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 20/01/09, [10:44:41] »

อย่าลืมดิ เราคนกลุ่มเดียวกัน  ้hahaha เมพ ขิง ขิง เหมือนกัน

เดี๊ยวรอดูความเมพ ขิง ขิง ของผม ได้ไอเดียจากพวกเพื่อนนี่แหละ

เห้ยๆ อย่าเอาพี่ไปรวม พี่มันแค่บุคคลธรรมดา  [เขิลลลล] [เขิลลลล]
Hot Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 20/01/09, [10:46:31] »

เห้ยๆ อย่าเอาพี่ไปรวม พี่มันแค่บุคคลธรรมดา  [เขิลลลล] [เขิลลลล]

แหมๆๆๆ
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 20/01/09, [21:32:31] »

งั้น ขอถามเกี่ยวกับโรค หรืออาการป่วยของเจ้าพวกนี้หน่อยซิครับ  ใครเคยเจออาการไรกันบ้างแล้วเคยรักษาหายไหม   ส่วนผมก็เจอมาหลายอาการไม่เคยรักษารอดเลย เช่น ตัวซีดขาว ซึมแล้วบางทีตัวงอ   n032 บางทีอยู่ๆ ก็หงายท้องตายซะงั้น แล้วยาควรเอายาอะไรติดไว้เป็นยาสามัญประจำตู้   [โฮ่ยๆ]บ้างครับ 

ตัวอย่าง C.metae ตัวนี้อาการเหมือน ติดเชื้อรา ใส่ยาแล้วก็ยังไม่รอด  036

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/01/09, [21:51:10] โดย Em'M »
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #40 เมื่อ: 21/01/09, [00:36:10] »

งั้น ขอถามเกี่ยวกับโรค หรืออาการป่วยของเจ้าพวกนี้หน่อยซิครับ  ใครเคยเจออาการไรกันบ้างแล้วเคยรักษาหายไหม   ส่วนผมก็เจอมาหลายอาการไม่เคยรักษารอดเลย เช่น ตัวซีดขาว ซึมแล้วบางทีตัวงอ   n032 บางทีอยู่ๆ ก็หงายท้องตายซะงั้น แล้วยาควรเอายาอะไรติดไว้เป็นยาสามัญประจำตู้   [โฮ่ยๆ]บ้างครับ 

ตัวอย่าง C.metae ตัวนี้อาการเหมือน ติดเชื้อรา ใส่ยาแล้วก็ยังไม่รอด  036

อันนี้ผมก็ยังไม่รู้อะไรมากหรอกครับ แต่มาเป็นกำลังใจช่วย+รอคนมาตอบเหมือนกันเก็บไว้เป็นความรู้ครับ ยังไงสู้ๆนะครับ
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 21/01/09, [09:43:16] »

งั้น ขอถามเกี่ยวกับโรค หรืออาการป่วยของเจ้าพวกนี้หน่อยซิครับ  ใครเคยเจออาการไรกันบ้างแล้วเคยรักษาหายไหม   ส่วนผมก็เจอมาหลายอาการไม่เคยรักษารอดเลย เช่น ตัวซีดขาว ซึมแล้วบางทีตัวงอ   n032 บางทีอยู่ๆ ก็หงายท้องตายซะงั้น แล้วยาควรเอายาอะไรติดไว้เป็นยาสามัญประจำตู้   [โฮ่ยๆ]บ้างครับ 

โห เจอมาเยอะเหมือนกันเลยนะน้องเอ็ม พี่เจอแค่เชื้อราที่สันจมูก ยังเครียดเลย  n032 n032 n032
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 21/01/09, [10:29:06] »

ปลาแพะเป็นปลาที่อึด ทน ครับ
แต่พอเป็นโรคแมร่งไม่รอดสักราย  surrender
ไม่สามารถบอกได้ว่าควรรักษายังไง เพราะ ตายเหมือนกันครับ ตอนนี้ถ้ามีตัวเกิดอาการแปลกๆ ผมจับแยกตู้ทันทีเลย กลัวติดตัวอื่น เด๋วโศรกอนาตกรรมครั้งที่ 2 จะมาเยือน  suicide
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #43 เมื่อ: 21/01/09, [11:16:17] »

[เจ๋ง] ข้อความดีๆ
ผมมีแต่ Hustatus 9 ตัว กินจนพุงกาง ตายไป 2  suicide
Hot Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 21/01/09, [14:35:36] »

สเตอร์ไบ เป็นฝ้าขาวๆ คล้ายๆพวกเชื้อรา อยู่มานานละ ก็ไม่ตายครับ ไม่ลามด้วย แล้วก็ไม่หายด้วย

ถ้าจะถามว่าทำไมไม่จับออกมาใส่ยา จับไม่ได้มันอยู่ในตู้ 72 นิ้ว ต้นไม้รกๆ นั่นแหละ มีแพะอยู่ 4 ตัวนะจะบอกให้  asspain หาไม่เจอเหมือนกัน เห็นแต่ตอนให้อาหาร

เพราะเปิดยูวีด้วยเปล่าไม่รู้เลยไม่ลาม
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #45 เมื่อ: 21/01/09, [22:51:47] »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำเรื่องหลอดไฟ วันนี้ลองไปซื้อมาใช้ดูปรากฎว่าปลาออกมาว่ายกันมากขึ้นจริงๆครับ จากเมื่อก่อนหลบๆซ่อนๆ สีก็เข้มขึ้นด้วยแต่บางคนอาจจะไม่ชินกับไฟสีชมพูเท่าไหร่อาจจะแปลกหน่อยๆแต่ผมว่ามันนา่จะเวิร์คนะครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เออใช่...อีกอย่างนึงครับผมรู้สึกว่าปลาจะถ่ายดีกว่าใส่หลอดสีขาวนะครับ ไม่ได้คิดไปเองนะครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้หลอดสีชมพูปลาไม่ค่อยถ่ายเลยเท่าที่ผมสังเกตุแต่วันนี้เอาหลอดสีชมพูมาใส่เท่านั้นละครับ แต่ละตัวขี้จุกตูดกันหมดเลย ถ่ายกันดีมาก  gossip gossip gossip ขอบอก.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/09, [22:55:05] โดย ณ ใชเหมี่ยง »
« ตอบ #46 เมื่อ: 21/01/09, [22:56:23] »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำเรื่องหลอดไฟ วันนี้ลองไปซื้อมาใช้ดูปรากฎว่าปลาออกมาว่ายกันมากขึ้นจริงๆครับ จากเมื่อก่อนหลบๆซ่อนๆ สีก็เข้มขึ้นด้วยแต่บางคนอาจจะไม่ชินกับไฟสีชมพูเท่าไหร่อาจจะแปลกหน่อยๆแต่ผมว่ามันนา่จะเวิร์คนะครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เออใช่...อีกอย่างนึงครับผมรู้สึกว่าปลาจะถ่ายดีกว่าใส่หลอดสีขาวนะครับ ไม่ได้คิดไปเองนะครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้หลอดสีชมพูปลาไม่ค่อยถ่ายเลยเท่าที่ผมสังเกตุแต่วันนี้เอาหลอดสีชมพูมาใส่เท่านั้นละครับ แต่ละตัวขี้จุกตูดกันหมดเลย ถ่ายกันดีมาก  gossip gossip gossip ขอบอก.........
ดีใจด้วยครับ  hawaii hawaii hawaii ผมก็เปิดไฟชมพูเวลาอยู่บ้านดูปลา ว่างๆจะเอารูปมาให้ดู
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 21/01/09, [23:29:18] »

โห เจอมาเยอะเหมือนกันเลยนะน้องเอ็ม พี่เจอแค่เชื้อราที่สันจมูก ยังเครียดเลย  n032 n032 n032
ครับพี่แบร์ ความจริงนี่เจอมาเยอะ หมดไปเยอะแล้วตั้งแต่เริ่มเลี้ยงพวกนี้มาแล้ว แต่ก็ยังไม่เลิกเลี้ยงอ่ะนะhawaii

ปลาแพะเป็นปลาที่อึด ทน ครับ
แต่พอเป็นโรคแมร่งไม่รอดสักราย  surrender
ไม่สามารถบอกได้ว่าควรรักษายังไง เพราะ ตายเหมือนกันครับ ตอนนี้ถ้ามีตัวเกิดอาการแปลกๆ ผมจับแยกตู้ทันทีเลย กลัวติดตัวอื่น เด๋วโศรกอนาตกรรมครั้งที่ 2 จะมาเยือน  suicide
มันก็จริงนะครับเนต ส่วนโศกอนาตกรรม ผมเคยเป็นมาแล้วเหมือนกัน เกือบหมดทั้งตู้เลย n032เหลืออยู่ไม่กี่ตัว ดีที่ตอนนั้นยังไม่บ้าเอาตัวแพงๆๆ มา
« ตอบ #48 เมื่อ: 22/01/09, [08:46:56] »

ครับพี่แบร์ ความจริงนี่เจอมาเยอะ หมดไปเยอะแล้วตั้งแต่เริ่มเลี้ยงพวกนี้มาแล้ว แต่ก็ยังไม่เลิกเลี้ยงอ่ะนะhawaii
 มันก็จริงนะครับเนต ส่วนโศกอนาตกรรม ผมเคยเป็นมาแล้วเหมือนกัน เกือบหมดทั้งตู้เลย n032เหลืออยู่ไม่กี่ตัว ดีที่ตอนนั้นยังไม่บ้าเอาตัวแพงๆๆ มา
n032 n032 n032 n032 n032 n032 ผู้มีประสบการณ์โดยตรงตัวจริง
เอ่อ ช่วงนี้ใส่ยา เปลี่ยนน้ำบ่อย เห็นปลาแพะมันว่ายดุ๊กดิ๊กๆ เหมือนจะเกี้ยวกันด้วย สีกันไปสีกันมา 2ตัว  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #49 เมื่อ: 22/01/09, [08:50:15] »

เอ่อ ช่วงนี้ใส่ยา เปลี่ยนน้ำบ่อย เห็นปลาแพะมันว่ายดุ๊กดิ๊กๆ เหมือนจะเกี้ยวกันด้วย สีกันไปสีกันมา 2ตัว  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
ถ้าพัลเชอร์ออกลูก ขอน้องคนนี้ซื้อต่อนะพี่  [ปิ๊งๆๆ]

แต่มันจะใช่เหรอ  [งง]
« ตอบ #50 เมื่อ: 22/01/09, [09:31:05] »

ถ้าพัลเชอร์ออกลูก ขอน้องคนนี้ซื้อต่อนะพี่  [ปิ๊งๆๆ]

แต่มันจะใช่เหรอ  [งง]
ไม่หรอก เจอน้ำใหม่น่ะ เลยซ่ามั้ง แต่จริงๆก็หวังไว้เหมือนกัน แต่ปลายังเด็กอยู่เลย
« ตอบ #51 เมื่อ: 22/01/09, [09:35:32] »

ไม่หรอก เจอน้ำใหม่น่ะ เลยซ่ามั้ง แต่จริงๆก็หวังไว้เหมือนกัน แต่ปลายังเด็กอยู่เลย
ไม่เด็กแล้วขนาดนั้นอะ ขนาดพี่ครั้งแรกยังตอนประถมเลยนิ  lau02 lau02 lau02

แล้วการเปลี่ยนน้ำอุณหภูมิมันจะเปลี่ยน แพะมันนึกว่าถึงฤดูป่ามป้ามกัน มันอาจจะ....ได้นะ  แต่น้ำที่เปลี่ยนต้องเย็นกว่านะ

อุ้ย 1500 แล้ว เลขสวย 555  ้hahaha
« ตอบ #52 เมื่อ: 22/01/09, [09:40:07] »

ไม่เด็กแล้วขนาดนั้นอะ ขนาดพี่ครั้งแรกยังตอนประถมเลยนิ  lau02 lau02 lau02

แล้วการเปลี่ยนน้ำอุณหภูมิมันจะเปลี่ยน แพะมันนึกว่าถึงฤดูป่ามป้ามกัน มันอาจจะ....ได้นะ  แต่น้ำที่เปลี่ยนต้องเย็นกว่านะ

อุ้ย 1500 แล้ว เลขสวย 555  ้hahaha
ไม่หรอก เห็นหลายคนบอกว่า ความกดดันอากาศต้องตกด้วยนิ แบบก่อนฝนตก ไอ้น้ำที่เปลี่ยนมันเย็นกว่าอยู่แล้วหล่ะ เหลือ23นิดๆ จาก 25
ถ้าจะลองจริงๆ ต้องใส่ ice pack ลงไปลอยตอนเปลี่ยนน้ำเลย
_Kong_ ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 23/01/09, [09:53:41] »

อ้า....ดีจัง
ผมก็มีแพะในตู้ปอมด้วยนะ  (เผือก 2 แพนด้า 2 ชื่อฝรั่งจำไม่ได้อีก 1 (ตัวใสๆลายจุดดำทั้งตัวและกระโดง))
ขอบคุณครับที่แบ่งปันสิ่งดี ๆ
CoPperMine' ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #54 เมื่อ: 24/01/09, [12:59:13] »

จงทำใจถ้าเลี้ยงปลาแพะในตู้ที่มีขอนไม้ วันหนึ่งตื่นมาเห็นปลาแพะเอาตัวเองติดกับขอนทำตาเหลือกๆมองเรา จงทำใจถ้าเลี้ยงปลาแพะในตู้ที่ไม่ได้ปูพื้นด้วยทราย วันหนึ่งปลาแพะท่านจะขึ้นราที่ปลายจมูก ยิ่งตัวใหญ่ๆ คุ้ยเก่งๆ จะกลายเป็น white nose corydoras ไม่ต้องตกใจเพราะทราบมาว่าเปลี่ยนน้ำให้สะอาดก็จะหายเอง เหมือนแผลถลอก
 จงทำใจถ้าจะสะสมปลาแพะ  ปลาแพะแม่งโรคจิต ออกมาสายพันธุ์ใหม่อยู่ได้ เก็บยังไงก็ไม่หมด

ตกลงว่าตู้แพะวางขอนยาวๆได้ป่าวนี่....กลัวมันมาทำตาเหลือกๆแบบที่คุณแบร์ว่าอะ
รึเพราะว่าตัวมันไปติดใต้ขอนง่ะ...งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/09, [13:01:50] โดย CoPperMine' »
« ตอบ #55 เมื่อ: 24/01/09, [13:33:06] »

ตกลงว่าตู้แพะวางขอนยาวๆได้ป่าวนี่....กลัวมันมาทำตาเหลือกๆแบบที่คุณแบร์ว่าอะ
รึเพราะว่าตัวมันไปติดใต้ขอนง่ะ...งง
ไม่ต้องกลัวขนาดนั้น ถ้ามันติดขอนตายก็ปล่อยมันเหอะ ปลามันไม่โง่ขนาดนั้นครับ  036
« ตอบ #56 เมื่อ: 24/01/09, [22:16:00] »

ปลาผมมันโง่ครับ spray bar ก็ติด มันติดตอนว่ายขึ้นมาหายใจ เดี๋ยวนี้ชินแล้ว ว่ายหลบได้ ขอนวางไว้ดีครับ ปลาจะได้หลบ จะได้นอนอาบแดด
Sonicwing ออฟไลน์
« ตอบ #57 เมื่อ: 25/01/09, [11:19:17] »

+1 ครับ ข้อ 20 นี่โดนเลย
งั้นบนปกฮิคาริปลาแพะก็เป็น Trilineatus ดิครับ
CoPperMine' ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 25/01/09, [23:05:27] »

พึ่งรู้จู่ลี่กะมีปลอม เห้อ.......
« ตอบ #59 เมื่อ: 26/01/09, [09:23:40] »

พึ่งรู้จู่ลี่กะมีปลอม เห้อ.......
ไม่ได้ปลอมหรอก แค่แอบเนียน
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์