Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปลาแพะ  (อ่าน 7036 ครั้ง)
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 16/01/09, [00:21:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมสงไสมานานแล้วอ่ะครับ

อายุของปลาแพะ ตัวนึงมีอายุประมาณกี่ปีหลอครับ

....ปลาแพะมันกระโดดข้ามรั้วได้ไหมครับ
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/01/09, [00:24:36] »

อายุของปลาแพะ ตัวนึงมีอายุประมาณกี่ปีหลอครับ

1. ไม่รู้กรูไม่ได้เป็นญาติกับปลาแพะ

....ปลาแพะมันกระโดดข้ามรั้วได้ไหมครับ

2. ไม่ได้เว้ยไอ้หมูอ้วนข้ามรั้วมันปลาแกะแล้ว

-1 แค่นี้ก็คิดเองไม่เป็น
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/01/09, [00:26:16] »

แหม่ปลานะไม่ใช่แพะ  ้hahaha ที่จะกระโดดข้ามรั่วได้นะครับ ส่วนเรื่องอายุผมก็ไม่รู้แน่ชัดแต่เท่าที่อ่านๆมาก็บางคน 3-5 ปียังมีเลยนะครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผู้เลี้ยงละก็การดูแลเอาใจใส่ด้วยนะครับ    [เย้ะ]
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/01/09, [00:27:01] »

1. ไม่รู้กรูไม่ได้เป็นญาติกับปลาแพะ

2. ไม่ได้เว้ยไอ้หมูอ้วนข้ามรั้วมันปลาแกะแล้ว

-1 แค่นี้ก็คิดเองไม่เป็น

evi01 evi01 น้าน
เปาว์ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/01/09, [00:51:08] »

เคยจำได้ว่าอ่านเจอในเวปฝรั่งว่ามีคนเคยเลี้ยงได้เกิน 10ปีเลยอ่ะครับ
เรื่องกระโดดผมว่าไม่น่านะ ถ้าไม่มีอะไรมาทำให้ตกใจมากๆ
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/01/09, [08:27:18] »

เคยจำได้ว่าอ่านเจอในเวปฝรั่งว่ามีคนเคยเลี้ยงได้เกิน 10ปีเลยอ่ะครับ
เรื่องกระโดดผมว่าไม่น่านะ ถ้าไม่มีอะไรมาทำให้ตกใจมากๆ
นาน สุดเคยอ่านเจอเมื่อเร็วๆนี้ 25ปี
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/01/09, [08:53:39] »

ถ้าเลี้ยงดีๆก็ 10 ปีขึ้นไปครับ แต่ถ้ามันตกใจ มันคายเมือกพิษออกมาแมร่งตายหมู่ - -
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/01/09, [09:06:40] »

ถ้าเลี้ยงดีๆก็ 10 ปีขึ้นไปครับ แต่ถ้ามันตกใจ มันคายเมือกพิษออกมาแมร่งตายหมู่ - -
ตกลงของเนตที่ตายๆไป คือขับเมือกเหรอเนี่ย  sho01 sho01 sho01 sho01 มันถึงขั้นตายเลยเหรอ
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/01/09, [09:10:30] »

ตกลงของเนตที่ตายๆไป คือขับเมือกเหรอเนี่ย  sho01 sho01 sho01 sho01 มันถึงขั้นตายเลยเหรอ
ของผมแมร่งตายน่าจะหลายสาเหตุ แต่ตายเพราะตกใจแล้วขับเมือกนี่น่าจะมี
เพราะตอนผมซื้อกรองใหม่ มันติดตั้งไม่ได้ต้องเลื่อนตู้ ผมเลยสูบน้ำออกเกือบหมด แล้วเข็นตู้เอา ปลามันคงตกใจ แผ่นดินไหว จากนั้นก็เติมน้ำที่สูบออกกลับ ไม่ถึงสองชั่วโมงมั้ง แมร่งตายอีกตัว ไอเวร  mad1

แล้วเพิ่งคุยกับพี่โอ๋มาไม่นาน พี่เค้าบอกว่าถ้าซื้อปลาแพะตัวใหญ่ๆ ควรใส่ 1 ตัว ต่อ ถุง ไม่งั้นมันจะอึดอัด ตกใจ แล้วขับเมือกได้ ทีนี้ตายยกถุงแทนที่จะตายตัวเดียว - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/09, [09:12:24] โดย [K]aNate~* »
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/01/09, [10:03:35] »

เข็นตู้ sho01 sho01
ไมไม่ตักปลาออกก่อนอ่ะ
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/01/09, [10:21:30] »

เข็นตู้ sho01 sho01
ไมไม่ตักปลาออกก่อนอ่ะ
ปลามันเยอะกว่าจะตักหมด แถมเข็นเลื่อนไปประมาณ 2 นิ้ว เองมั้ง ตู้ผมวางอยู่บนโต๊ะเขียนหนังสืออะ
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/01/09, [10:26:37] »

ตู้โล่งไม่ใช่หรอ  [งง]

แล้วเลื่อน2นิ้วจะเลื่อนทำไมนี้ [งง]

ZeroZ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/01/09, [10:51:07] »

พึ่งรู้ว่ามันมีเมือก พิษด้วย โอ้วๆ สงสัยวันนั้นเปลี่ยนน้ำ ปลาแพะตกใจขับเมือกมาไม่รู้ปลาม้าลายว่ายแบบเอาหัวทิ่มพื้นเลย ตอนนี้เข้าสู่ภาวะปกติแล้วครับ เห้อ
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/01/09, [11:12:50] »

พึ่งรู้ว่ามันมีเมือก พิษด้วย โอ้วๆ สงสัยวันนั้นเปลี่ยนน้ำ ปลาแพะตกใจขับเมือกมาไม่รู้ปลาม้าลายว่ายแบบเอาหัวทิ่มพื้นเลย ตอนนี้เข้าสู่ภาวะปกติแล้วครับ เห้อ
ไม่รู้ว่าพิษมันเป็นเฉพาะปลาแพะป่าวนะครับ ปลาตัวอื่นไม่น่าจะโดน เดาเอาเหมือนเคยได้ยินมา
tazan ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/01/09, [20:18:05] »

โอ้ว 10ปีเลยหลอเนี่ย คุ้มเลยนะนั่น

ขอบคุณพี่น้องปลาเเพะทุกท่านคร๊าบ  +1ไปเล๊ย  [เจ๋ง]
Car washer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/01/09, [20:38:20] »

ความรู้ใหม่เรื่องขับเมือก ตกใจขนาดไหนอ่ะครับถึงขับเมือก เกิดอยากจัดอาไรใหม่โยกย้ายข้าวของในตู้นี่จะตกใจขนาดนั้นป่าว
เมือกนี่ตายเฉพาะแพะด้วยกันละป่าว สงสัยต้องหาอ่าน
เคยเห็นคนรู้จักได้ราวๆ7ปีแล้วครับ ไม่รู้ยังอยู่ป่าวเป็นแพะเขียวๆ
Karma ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/01/09, [04:46:43] »

โอ้ว อยู่ได้นานจริงๆ อยู่กันอีกยาวเลย ดีดี  emb01
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/01/09, [09:41:36] »

ไปหาข้อมูลมาแล้ว
คือเมือกนี่ เป็นเหมือนสารที่ขับออกมาเพื่อนเตือนเพื่อนๆของมัน โดยเฉพาะปลาฝูง ปลามันตะโกนไม่ได้นิ เลยต้องทำวิธีนี้แทน แล้วในระบบปิด ไอ้สารนี่มันก็ไม่กระจายหายไปไหน ก็วนเวียนอยู่ในตู้ เวลาคนเดินผ่าน ปลาตกใจ ขับเมือก ก็สะสมกันจนทำให้ปลาเครียดตายเพราะมันจะระแวงหาที่หลบตลอด เพราะฉะนั้น ไม่ได้เกิดเฉพาะกับปลาแพะ จะเกิดกับปลาฝูงทั้งนั้นแหล่ะครับ

แต่ของเนตเปลี่ยนน้ำก็บ่อยนิตอนนั้้นแต่ก็ตาย  036 036 036 036 036 036
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/01/09, [09:49:18] »

คือเมือกนี่ เป็นเหมือนสารที่ขับออกมาเพื่อนเตือนเพื่อนๆของมัน โดยเฉพาะปลาฝูง ปลามันตะโกนไม่ได้นิ เลยต้องทำวิธีนี้แทน แล้วในระบบปิด ไอ้สารนี่มันก็ไม่กระจายหายไปไหน ก็วนเวียนอยู่ในตู้ เวลาคนเดินผ่าน ปลาตกใจ ขับเมือก ก็สะสมกันจนทำให้ปลาเครียดตายเพราะมันจะระแวงหาที่หลบตลอด เพราะฉะนั้น ไม่ได้เกิดเฉพาะกับปลาแพะ จะเกิดกับปลาฝูงทั้งนั้นแหล่ะครับ

แต่ของเนตเปลี่ยนน้ำก็บ่อยนิตอนนั้้นแต่ก็ตาย  036 036 036 036 036 036

ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ +1 ให้ละกันครับ  lau01
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/01/09, [10:26:47] »

อ้าวเหรอ เห็นเค้าบอกว่า เมือกปลาแพะ มันเป็นพิษนิ - -
แล้วที่ของผมตาย ผมก็ไม่รุ้มันตายด้วยสาเหตุอะไร เพราะแมร่งตายทุกวันๆๆ จนท้อแระ หาสาเหตุไม่เจอ มันอาจจะเครียดตายก็ได้มั้ง เห็นเพื่อนๆตายไปต่อหน้าทุกวัน  suicide
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/01/09, [12:42:52] »

อ้าวเหรอ เห็นเค้าบอกว่า เมือกปลาแพะ มันเป็นพิษนิ - -
แล้วที่ของผมตาย ผมก็ไม่รุ้มันตายด้วยสาเหตุอะไร เพราะแมร่งตายทุกวันๆๆ จนท้อแระ หาสาเหตุไม่เจอ มันอาจจะเครียดตายก็ได้มั้ง เห็นเพื่อนๆตายไปต่อหน้าทุกวัน  suicide
มีน่ะมันมี มีเงี่ยงที่เป็นพิษ แต่ไม่เคยลองคิดดูเหรอว่า งูเห่ามันตายเพราะพิษงูเห่าหรือเปล่า  [เย้ะ]
CoPperMine' ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 18/01/09, [22:37:38] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ....
จะได้ไม่ทำให้ปลาตกใจ 036 อย่างน้อยๆก็อย่าเลื่อนตู้ปลา โดยไม่ตักปลาออก เพราะเด๋วปลาตกใจแล้วตายหมู่.....
แล้วเวลาย้ายปลาลงตู้อื่นนี่จะมีปํญหาแบบนี้ด้วยไหมนี่ รึว่ามันไม่เกี่ยวกัน ???? [งง]
Sonicwing ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 19/01/09, [09:39:25] »

แพะแพนด้าผมไปอีกคู่แล้วอ่ะ ป่วยตายก่อนตัวนึง ตัวที่เหลือก็ซึมไม่นานก็ตายตามกันไป 
ซื้อมาอีกคู่ก็เป็นเหมือนกัน แต่แพะชนิดอื่นไม่เป็นเลยอ่ะ สงสัยที่ตู้มีอาถรรพ์แพะแพนด้า  wuuuu
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์