Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY.CHILLER จากตู้เย็นเล็ก ทดสอบแล้ว ทำได้จริง  (อ่าน 155439 ครั้ง)
pomz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 05/05/07, [23:47:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เเล้วเราจะสามาดในของไปเเข่ไนตู้เย็นหรือปิดเปิดตูเย็นได้ไหมครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #31 เมื่อ: 06/05/07, [01:42:21] »

สอบถามนิดนึงครับ Chillerที่ทำจากตู้เย็นที่ว่าใช้กับตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ พอดีผมเลี้ยงปลาทะเลตู้ขนาด 60*20*20 กรองล่างขนาด 36*18*18 น่าจะใช้ได้หรือไม่ครับ con01

ไม่ได้อย่างแน่นอนครับ ต้องตู้เย็นใหญ่กว่านี้ (ถ้าจะใช้ตู้เย็นอ่ะนะ)

เเล้วเราจะสามารถในของไปเเช่ในตู้เย็นหรือปิดเปิดตู้เย็นได้ไหมครับ

ได้อยู่แหละครับ แต่เหลือที่น้อยหน่อย
pomz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 06/05/07, [09:35:41] »

ขอบคุนครับกำลังไห้เเม่ไปดูตู้ไห้อยู่พอดีเลย อิอิ
pomz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 07/05/07, [00:19:04] »

ตกลงทำได้จิงๆนะครับผมจะได้ซื้อตู้มาเเล้วลองทำดูครับ ช่วยเเนะนำหน่อยครับ มือไหม่
ขอบคุนครับ
pomz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 07/05/07, [08:55:53] »

สามารถไช้ตู้เย็นไหย่กว่านี้ทำได้ไหมครับเเล้วนอกจากสายยางเราต้องเอาอะไรเเช่งในถังอ่ะครับเพื่อทำความเย็น
ปล ไครพอรู้ทางด้านนี้ ขอเบอหน่อยนะครับจะโทรไปปรึกสา
ขอยคุนครับ
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 07/05/07, [22:48:51] »

สามารถไช้ตู้เย็นไหย่กว่านี้ทำได้ไหมครับเเล้วนอกจากสายยางเราต้องเอาอะไรเเช่งในถังอ่ะครับเพื่อทำความเย็น
ปล ไครพอรู้ทางด้านนี้ ขอเบอหน่อยนะครับจะโทรไปปรึกสา
ขอยคุนครับ

แบบ 2  ประตูเหรอครับ ไม่คุ้มครับ

ซื้อแบบ มินิ บาร์ดีกว่าครับ  4-6000 บาท

(ได้แช่ ยอดข้าวด้วย)
pomz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: 08/05/07, [01:35:38] »

ผมงงตรงที่จะเอาอะไรมาไส่ในถังที่ทำไห้เย็นเเล้วเราต้องเอาถังไว้ตรงส่วนไหนของตู้+ไช่กรองอขงเเอทเเมน3338ร่วมกับตังนี้ได้ไหม กลัวเเรงดันไม่พอ
Hot Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 08/05/07, [07:08:16] »

Power Head ( อยู่ในตู้ไม้น้ำ) --> ตู้เย็นเล็ก --> ตู้ไม้น้ำ

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #38 เมื่อ: 08/05/07, [08:24:22] »

แบบ 2  ประตูเหรอครับ ไม่คุ้มครับ

ซื้อแบบ มินิ บาร์ดีกว่าครับ  4-6000 บาท

(ได้แช่ ยอดข้าวด้วย)

ราคา 4-6000 เอาแบบประตูเดียวตัวประมาณ 5 คิวดีกว่ามั้ย ราคาพอกันเลย มีที่ไว้แช่ของกิน อาหารปลา ปุ๋ย ได้อีก
..kran..
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 08/05/07, [16:40:22] »

เจ้าของ บริษัทมาเห็น ไอ๋หย่า ตู้เย็นฉานทำไมกลายเป็นแบบนี้ อิอิ lau01
iDukie ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 23/06/07, [03:42:49] »

หายไปนาน เพื่อนๆท่านใหนลองทำกันบ้างหรือเปล่า
ตอนนี้ที่ทำมาก็ยังใช้ได้ และดีเหมือนเดิมครับ  lau01
pmมาถามกันได้นะครับ ตอนนี้กลับมาท่อง net อีกหลังจากงานยุ่ง
หายไปนาน

น้อง redbee ก็ออกลูกออกหลานจะล้นตู้เร้ว อิอิ  crazylove1
จาก 12 ตัว ตอนนี้ 60 น่าจะได้ lov01
gong168 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 23/06/07, [23:48:28] »

coo01]]ลองแล้วครับได้ผลดีมาก ข้อมูลตู้ 18นิ้วอุณหภูมิประมาณ 24 ค่อนข้างนิ่งถ้าเปิดแอร์ลงไปถึง21เลยครับ beg1ขอบคุณมากครับจะได้เลี้ยงเรดบีกับเค้าบ้าง idea1
We ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 13/09/07, [03:39:34] »

ขอบคุณคุณ iDukie  มากมากคับสำหรับข้อมูลดีดี  inn01

ตอนนี้ผมเพิ่งทำเสร็จเลยคับ

ใช้ตู้เย็นเล็ก  กับตู้ 36 นิ้ว เพิ่งเปิดเครื่องได้ประมาณ 1 ชม. ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบคับ
We ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 14/09/07, [01:09:45] »

เปิดเครื่องประมาณ 10 ชม. ติดกัน อุณหภูมิในตู้ได้ประมาณ 26.5 - 27 C  ตู้ 36 นิ้วคับ แต่เตี้ยกว่าปกติ ตอนตั้งตู้เติมน้ำวัดปริมาตรน้ำที่ใส่ลงในตู้ปลาได้ 90 ลิตร

ต้องการสัก 23-24 C ทำไงดีคับ

ผมใช้สายยางที่สำหรับร้อยสายไฟ แทนสายยางปกติเพราะสายยางร้อยสายไฟ บางมากประมาณ 0.5 มม. ยาว 30 เมตร ขดไว้ในตู้เย็น

ลองวัดอุณหภูมิน้ำในถังที่อยู่ในตู้เย็น ได้ 26-26.9 C 

อุณหภูมิน้ำที่ออกจากตู้เย็นเข้าตู้ปลาก็เท่ากับ อุณหภูมิน้ำในถังที่อยู่ในตู้เย็น

ผมใช้กรองนอก ของ resun รุ่น ae-808 1500L/H

ผมควรแก้ไขยังไงดีคับเพื่อลดอุณหภูมิลงให้ได้ประมาณ 23- 24

เพิ่มความแรงของ pump หรือ ลดความยาวของสายยางในตู้เย็น หรือทำใจ น้ำเยอะเกิน suicide

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #44 เมื่อ: 14/09/07, [01:48:39] »

เพิ่มความยาวของสายยางจะทำให้น้ำอยู่ในตู้เย็นนานขึ้น พออยู่นานขึ้นก็เย็นขึ้น smoking
We ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 14/09/07, [19:31:42] »

ผมก็คิดเช่นด้วยกับคุณ Longhairguy คับ

งงคับ ทีแรกในตู้มีน้ำ 90 ลิตร ก็ได้ อุณหภูมิ  27

วันนี้ลองลดระดับน้ำในตู้เหลือ 50 ลิตร อุณหภูมิในตู้ก็ได้เท่าเดิมคือ 27

ผมคิดว่าลดปริมาตรในตู้ลงน่าจะได้อุณหภูมิ ที่ต่ำลงกว่านี้ซะอีกงง ..
jango ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 15/09/07, [03:52:14] »

ที่ลดปริมาตรน้ำในตู้แล้วยังได้อุณหภูมิเท่าเดิมก็เพราะว่าในตู้เย็นมีตัวควบคุมไม่ให้อุณหภูมิสูงหรือต่ำกว่าที่เราตั้งไว้ พอตู้เย็นลดอุณหภูมิถึงจุดที่เราตั้งเอาไว้มันก็จะหยุดทำงาน ถ้าอยากให้อุณหภูมิต่ำกว่านี้ก็ไปปรับสวิตช์ควบคุมในตู้เย็น แล้วตู้เย็นก็จะทำงานหนักกว่าเดิม กินไฟเพิ่มขึ้นด้วย
We ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 15/09/07, [19:20:04] »

ทีแรกตั้งไว้ที่เบอร์ 2 เปิด 10 ชม.ติดคอมไม่มีการตัดเลยคับ

วันนี้ลอง ปรับไปที่เบอร์ 5 ก็ได้อุณหภูมิเท่าเดิมคือ 26.5 - 27  suicide
โอ๋ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #48 เมื่อ: 19/09/07, [13:50:49] »

สุดยอดครับ ทั้งข้อมูลของแต่ละท่าน
สิ้นเดือนนี้ ผมว่าจะลองทำดู
ขอชมเชยท่าน จขกท จากใจจริงครับ

โอ๋
We ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 20/09/07, [04:21:06] »

ผมคิดว่าถ้าทำจิงสิ่งสำคัญคือ

1. ปริมาตรน้ำในตู้คับ ของผม 50 ลิตรยังได้แค่ 26.5- 27 องศา ประมาณตู้ไม่น่าจะเกิน 24 นิ้ว

2. ถ้าต้องซื้อตู้เย็นใหม่มาทำผมว่าไม่คุ้มคับ แต่ถ้าหามือสองได้ราคาสัก 1000 - 1500 ก็น่าทำเพราะอย่าลืมค่าอุปกรณ์ที่ต้องซื้อเพิ่มด้วยคับ

( ผมได้ตู้เย็นมาฟรี แต่หมดค่าอุปกรณ์ เกือบพัน )
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 21/09/07, [13:50:00] »

ผมว่าน่าจะเปลี่ยนจากสายยางมาเป็นท่ออลูมิเนียมแทนน่าจะดีกว่านะครับเพราะนำความเย็นได้ดีกว่า (ปกตินำความร้อนครับเพราะเอาความร้อนในน้ำออกไปใส่ตู้เย็น) แล้วเราก็ขดท่ออลูมิเนียมเป็นขดๆในช่องแช่แข็งโดยไม่ต้องมีน้ำ เพราะน้ำจุดเยือกแข็งแค่ 0 องศาเชลเชียล แต่อากาศสามารถทำให้อุณภูมิต่ำกว่านั้นได้ติดลบ (ดูได้จากบ้านของเอ็กกีโมไงครับ ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า ที่อากาศภายนอกบ้านเย็นติดลบแต่ในบ้านน้ำแข็งจะอุ่นกว่าเพราะอุณหภูมิแค่ 0 องศา) หรืออาจจะมีพัดลมช่วยในการถ่ายเทอุณหภูมิภายในช่องแช่แข็งอีกทีก็น่าจะดีนะครับ แต่ถ้าระบบการถ่ายเทน้ำไม่ดีพอน่าจะทำให้น้ำภายในท่อเย็นจนเป็นน้ำแข็งได้ แล้วทำให้ระบบการหมุนเวียนน้ำไม่ทำงาน น้ำก็ไม่เย็นอีก อาจต้องมีการทดลองเรื่องความยาวของท่ออลูมิเนียนภายในช่องแช่แข็ง กับอัตราการหมุนเวียนน้ำ ให้สัมพันธ์กันดีๆ หวังว่าความคิดผมน่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ถูกผิดยังไงก็ขออภัยไว้ด้วยครับ  emb01
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: 23/09/07, [06:52:54] »

ผมว่าน่าจะเปลี่ยนจากสายยางมาเป็นท่ออลูมิเนียมแทนน่าจะดีกว่านะครับเพราะนำความเย็นได้ดีกว่า (ปกตินำความร้อนครับเพราะเอาความร้อนในน้ำออกไปใส่ตู้เย็น) แล้วเราก็ขดท่ออลูมิเนียมเป็นขดๆในช่องแช่แข็งโดยไม่ต้องมีน้ำ เพราะน้ำจุดเยือกแข็งแค่ 0 องศาเชลเชียล แต่อากาศสามารถทำให้อุณภูมิต่ำกว่านั้นได้ติดลบ (ดูได้จากบ้านของเอ็กกีโมไงครับ ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า ที่อากาศภายนอกบ้านเย็นติดลบแต่ในบ้านน้ำแข็งจะอุ่นกว่าเพราะอุณหภูมิแค่ 0 องศา) หรืออาจจะมีพัดลมช่วยในการถ่ายเทอุณหภูมิภายในช่องแช่แข็งอีกทีก็น่าจะดีนะครับ แต่ถ้าระบบการถ่ายเทน้ำไม่ดีพอน่าจะทำให้น้ำภายในท่อเย็นจนเป็นน้ำแข็งได้ แล้วทำให้ระบบการหมุนเวียนน้ำไม่ทำงาน น้ำก็ไม่เย็นอีก อาจต้องมีการทดลองเรื่องความยาวของท่ออลูมิเนียนภายในช่องแช่แข็ง กับอัตราการหมุนเวียนน้ำ ให้สัมพันธ์กันดีๆ หวังว่าความคิดผมน่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ถูกผิดยังไงก็ขออภัยไว้ด้วยครับ  emb01

ท่ออลูมิเนียมน่าจะช่วยได้...ลองหามาใช้แทนสายยางมันขายกันตามร้านอะไหล่แอร์ไม่แพง (ไม่ห่างจากราคาสายยางเท่าไหร่) ขดเดียวไม่พอให้เพิ่มขดไปเรื่อยๆ ขดหนึ่งประมาณ 6 เมตร แต่ใช้วิธีตามที่คุณ nirutlee บอกไม่ได้เพราะความเย็นระดับที่จะสามารถทำให้น้ำที่ผ่านท่อมันเย็นลงหลายๆ องศานั้นคงต้องใช้ระดับติดลบมากๆ อีกอย่างน้ำในตู้เราดึงความเย็นไปใ้ช้ตลอด ทำใำห้ความเย็นระดับช่องฟริสตู้เย็นไม่สามารถที่จะทำให้ท่ออลูมิเนียมมันเย็นลงไปขนาดนั้น.... ใช้แช่ในถังน้ำนั้นแหละครับถูกทางแล้ว ยังไงลองปิดปั้มแล้วเช็คน้ำในถังในตู้เย็นดูหากมันไม่ลงไปถึง 21-22 คงต้องหาตู้เย็นใหม่แล้วหล่ะครับ
We ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 25/09/07, [23:54:41] »

ท่ออลูมิเนียมน่าจะช่วยได้...ลองหามาใช้แทนสายยางมันขายกันตามร้านอะไหล่แอร์ไม่แพง (ไม่ห่างจากราคาสายยางเท่าไหร่) ขดเดียวไม่พอให้เพิ่มขดไปเรื่อยๆ ขดหนึ่งประมาณ 6 เมตร แต่ใช้วิธีตามที่คุณ nirutlee บอกไม่ได้เพราะความเย็นระดับที่จะสามารถทำให้น้ำที่ผ่านท่อมันเย็นลงหลายๆ องศานั้นคงต้องใช้ระดับติดลบมากๆ อีกอย่างน้ำในตู้เราดึงความเย็นไปใ้ช้ตลอด ทำใำห้ความเย็นระดับช่องฟริสตู้เย็นไม่สามารถที่จะทำให้ท่ออลูมิเนียมมันเย็นลงไปขนาดนั้น.... ใช้แช่ในถังน้ำนั้นแหละครับถูกทางแล้ว ยังไงลองปิดปั้มแล้วเช็คน้ำในถังในตู้เย็นดูหากมันไม่ลงไปถึง 21-22 คงต้องหาตู้เย็นใหม่แล้วหล่ะครับ

ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ

ผมลองปิดปั้มแล้วคับ  น้ำในถังที่ในตู้เย็นลงถึง 16 องศา แล้วคิดว่าน่าจะลงได้อีกถ้าทิ้งไว้นานกว่านี้

ลองเพิ่มปั้มให้แรงขึ้นแล้วก็ไม่ช่วย

ตอนนี้ผมใช้สายยางสำหรับร้อยสายไฟซึ่งบางมากประมาณ 0.5 มิล ยาว 30 เมตร ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะพอสำหรับแลกเปลี่ยน

อุณหภูมิ  ( เห็นเจ้าของกระทู้ใช้สายยางที่หนากว่ายาว 20 เมตร ) ก็ยังได้แค่ 26.5

แต่สิ่งที่ผมสังเกตได้ก็คือ ปริมาตร น้ำในถังคับ ยิ่งปริมาตรน้ำในถังที่อยู่ในตู้เย็นน้อย อุณหภูมิ ของน้ำในถังนั่น ก็จะยิ่งน้อยตาม

แต่ก็ทำให้ระดับน้ำที่น้ำท่วมสายยางลดลงด้วย

ถ้ามีโอกาสก็อยากจะลองท่อมิเนียมด้วยคับ
ลูกปลาน้อย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 26/09/07, [05:33:47] »

hur02 hur02
เมื่อสองสามวันก่อนคับลองทำชิวเลอร์ โดยการนำเอาเครื่องทำน้ำเย็นแบบถังคว่ำ เเล้วเปิดปั็ม ต่อสายยางไปขดประมาน
12 เมตรอุณหภมิ ที่ได้ก็ ยี่สิบ c รบกวน พี่ๆ ทีคับทำยังให้มันยี่ สิบสี่  รบกวนทีคับ
aquatic moss ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #54 เมื่อ: 26/09/07, [16:15:07] »

hur02 hur02
เมื่อสองสามวันก่อนคับลองทำชิวเลอร์ โดยการนำเอาเครื่องทำน้ำเย็นแบบถังคว่ำ เเล้วเปิดปั็ม ต่อสายยางไปขดประมาน
12 เมตรอุณหภมิ ที่ได้ก็ ยี่สิบ c รบกวน พี่ๆ ทีคับทำยังให้มันยี่ สิบสี่  รบกวนทีคับ

ลดความยาวสายที่จุ๋มน้ำ
Hot Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 26/09/07, [17:40:09] »

สายอลูขนาด 5 หุน ที่เค้าใช้เดินท่อแอร์ ในรถตู้ ผมซื้อทั้งขด ประมาณ 150 บาท (กทม อาจถูกกว่านั้น)

ใช้ปั๊ม ของ Sonic ขนาดเล็ก ได้ครับ

ตู้ 24*11*11 เปิด ที่ เยอร์ 1 ของ ตู้น้ำเย็นแบบคว่ำ T อยู่ที่ 21 องศา ครับ

iklo1026 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 28/09/08, [02:37:50] »

สุดยอดครับ +  ให้ครับ ผมว่าสายยางที่ออกจากตู้เย็นถ้าเราเอาสายท่อแอร์ที่เป็นฟองน้ำมาหุ้มมันน่าจะช่วยให้ความเย็นคงที่หรือไม่ก็ตู้เย็นทำงานน้อยลงนะครับ ไงก็ลองดูครับ  ป.ล  จะลองทำดูบางนะครับ แต่ตู้ผม48*20*20เลยไม่รู้ตู้เย็นเล็กจะพอไหม
aunubis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: 28/09/08, [11:31:14] »

เสียดาย
รพ.เพิ่งโละเอาตู้เย็นเล็กมาขาย 500 เองอะ
krit001
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: 15/10/08, [00:12:50] »

อื่อน่าลองเอาไปทำบ่าง มีตู้เย็นเหลืออยู่ตู้นึงพอดี แต่ผมงงตัวTimerนี้มันเป็นอุปกรณ์สำเร็จรูปซื่อมาติดนอกได้เลย หรือมันเป็นอุปกรณ์ที่มากับตู้เย็นสมัยนี้อยู่แล้วครับ

ผมติดอยู่ครงนี้ที่เดี้ยวที่ยังไม่เข้าใจ   ใครทำแล้วช่วยบอกหน่อยนะครับ
ooANDYoo ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 15/10/08, [10:00:40] »

อื่อน่าลองเอาไปทำบ่าง มีตู้เย็นเหลืออยู่ตู้นึงพอดี แต่ผมงงตัวTimerนี้มันเป็นอุปกรณ์สำเร็จรูปซื่อมาติดนอกได้เลย หรือมันเป็นอุปกรณ์ที่มากับตู้เย็นสมัยนี้อยู่แล้วครับ

ผมติดอยู่ครงนี้ที่เดี้ยวที่ยังไม่เข้าใจ   ใครทำแล้วช่วยบอกหน่อยนะครับ

timer ที่เราใช้ตั้งเวลาเปิดปิดไฟ-co2ไงคะ แต่เอาปลั๊กตู้เย็นเสียบแทนเท่านั้นเอง
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์