Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. CO2 จาก EM  (อ่าน 18156 ครั้ง)
ZeroZ ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/12/08, [17:57:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรามาดูก่อนว่า em คืออะไร

http://www.vittayapun.com/Agricultural-Equipment/Organic-Fertilizer.html   ดูตามเว็บนี้นะครับ

ผมไปเจอตรงที่ว่า

"ขณะเดียวกันจุลินทรีย์ที่ใช้คาร์บอนเป็นพลังงานและปลดปล่อยให้หนีไปในอากาศ ในรูปก๊าซคาร์บอนไนออกไซด์"

เท่านี้แหละเลยเกิดความคิดที่ว่า แม่ผมชอบว่าน้ำในรางระบายเหม็นเน่าเลยต้องทำ EMให้ตลอด ก้อเลยลองเอาตอนหมัก EM จะได้ก๊าส ซึ่งเคยเอาใส่ขวดโค้กปิดฝาให้แน่ ระลืมดูประมาณ สามวัน ไปเปิดฝา เกิดการระเบิดใส่มือ(มือบวม) ระได้กลิ่นเหมือนเราหมักไวน์สัปรส เท่านั้นแหละลองทำ EM C02

การเตรียมอุปกรณ์ เหมือนคาร์บอนยีสครับ แต่แตกต่างกันที่ ตัวนับฟอง จะใช้ด่างทับทิมหรือน้ำธรรมดาก็ได้ แล้วแต่สดวกเพราะ EM นิดๆไหลไปในตู้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด(ถ้าไหลมากๆอาจมีกลิ่นไม่พึงประสงค์ได้)

ส่วนผสมที่ผมทำนะครับมี   

หัว EM ใส่เข้าไป4ช้อนโต๊ะ (ที่ผมทำยัดไป เกือบ สิบช้อนกลัวฟองไม่ออก)
กากน้ำตาล (ใช้น้ำตาลทราย นมข้นหวานเสียแล้ว กากน้ำอ้อยแล้วแต่ท่าน) ประมาณ 2/5 ขวด
มีเศษขนมอะไรที่มันไม่มันๆ เอาเป็นว่าหวานๆเป็นแป้งได้ ยัดลงไป(ออฟชั่นเสริม ตอนนั้นลอง ผลไม้ครับ แกนสัปรสอันนี้ไนเตรดสูงไม่กินอยู่ระใส่ลงไป)
ต่อไปผสมน้ำลงขวดเอาทุกอย่างรวมกันต่อ สายอ๊อกลงตู้

ข้อดีคือไม่ต้องใส่ยีสลงไป ถ้าEM เริ่มเสื่อมสภาพ ก็ใช้ น้ำ EM เดิมเป็นหัวเชื้อต่อไป
น้ำที่ได้จากการหมักเอาไปใช้ประโยชน์ได้อีกด้วย
คาร์บอนคงเป็นผลจากการหมัก เท่านั้นเอง

ผลที่ได้คือตอนแรกฟองไม่ค่อยออกครับเพราะว่า EM ทำปฏิกิริยาช้ามากๆ ทิ้งไว้ซักวัน ฟองถึงจะเริ่มออก

" 1. เมื่อนำไปขยายเชื้อในน้ำและกากน้ำตาลจะมีกลิ่นหอมและเป็นฟองขาว ๆ ภายใน 2 – 3 วันถ้าไม่มีฟองดังกล่าวแสดงว่า               

การหมักขยายเชื้อยังไม่ได้ผล 

2. EM ที่นำไปขยายเชื้อแล้วควรใช้ให้หมดภายใน 3 วันหลังจากหมักได้ที่แล้ว ทั้งนี้เพื่อป้องกันการเสื่อมคุณภาพ           

ที่อาจเกิดจากความไม่สะอาดของน้ำ ภาชนะ และสิ่งแปลกปลอมจากอากาศเฉพาะเชื้อ EM ส่วนใหญ่ไม่ต้องการอากาศ"

ตอนนี้ใช้มาสองอาทิตย์ล่ะครับ วิละฟอง ใช้เรื่อยๆ แดดร้อนๆก้อออกเร็วหน่อย หนาวๆก็ไม่ออกเท่าไหร่ ตอนแรกไม่ใช้ไม่มีตะไคร่เลยต้นไม้น้ำไม่เขียวเท่าไหร่ พอใช้ปั๊บไม่รู้มันดีเกินไปรึเปล่า มันขึ้นมาวันละเล็กละน้อย เห้อ แต่ต้นไม้เขียวขึ้นเยอะครับ
แต่มีข้อดีนิดนึงที่ว่าเมื่อฟองหมดเอาไปเทลงคูน้ำเหม็น ท่อระบายน้ำ รดผัก ต้นไม้ หรือ ชักโครกครับ

รดต้นไม้นี้ต้นไม้จะเขียวกว่าเดิมเยอะสังเกตุเมื่อใช้ (พอดีเอาอึกระต่ายใช่ไปด้วยไม่เหม็นๆด้วย)
อันนี้เทลงชักโครกเมื่อเกิดอาการตัน หรือว่าเริ่มเต็ม มันจะไปช่วยย่อยสลายของเสียอ่ะครับ

เดี๋ยวรูปจะลงอีกทีนะครับ
มีข้อสงสัยหรือข้อแนะนำ เชิญเลยนะครับ
田彬 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/12/08, [18:22:51] »

แหล่มครับ
ตอนนี้มีวิธีสนุก ๆ เอาไว้ทำ Co2 กันตรึม

ยีส Em กรดผลไม้ .... เท่ห์เลยครับ ทำมันสามขวดนะสามสี แล้วต่อสายเดียวกันออกให้หัวดิฟระเบิดไปเลย  [ปิ๊งๆๆ]

ซื้อที่ไหนครับ EM โลตัสขายใช่มั้ยนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/08, [18:24:25] โดย boobee »
Rapee ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/12/08, [19:30:53] »

น่าสนใจมากครับ เป็นอีกวิธีหนึงที่สามารถทำ CO2 ได้ และคิดว่าเป็นเวลานอนมากๆ จึงจะหมดด้วยครับ  + ให้ครับ
_Kong_ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/12/08, [19:52:37] »

ผมขยาย em ใช้ทัว ๆ ไปอยู่ครับ โดยใช้น้ำตาลทรายแดงแทนกากน้ำตาลโดยได้วิธีจาก
กลุ่มคนจำนวนนึงในเวปชีวิตวิถี http://www.chivavithee.net ของกฟผ.
em หมัก 4-5 วัน แล้วหมุนเกลียวฝาออก มีเสียงฟี้ เล็กน้อยเอง  ไม่น่าจะได้ co2 มากตามที่ต้องการ
em ที่ขยาย หมัก 7-10 วัน ก็จะอยู่ตัว ไม่ค่อยจะขยายตัวแล้ว
น้ำ em ที่ได้ หากเก็บไม่ให้โดนแสง ปิดฝามิดชิด เก็บอุณหภูมิปกติ จะอยู่ได้เป็นเดือนครับ

ส่วนข้อดีของน้ำ em นอกจากที่เรารู้ ๆ กันอยู่  เชื่อหรือไม่ว่า
1 em ผสมน้ำ แช่เท้า แก้เท้าเหม็นได้ (เริ่มจากมีคนของฟาร์มปศุสัตว์ ใช้ em ล้างคอกอยุ่เรื่อย ๆ แล้วเท้าเขาก็เดินลุยน้ำ em ต่อมาสังเกตได้ว่าเท้าหายเหม็น)
2 มีชาวสวนชาวไร่ ผู้หญิง นำมาทารักแร้ รักษากลิ่นตัวได้
3 em ผสมน้ำ เทราดใส่โถส้วมสัปดาห์ละครั้ง  ช่วยย่อยกากในถังส้วม ช่วยให้ส้วมไม่เต็มได้
4 em ผสมน้ำใช้ถูพื้น หรือใส่ฟร๊อกซี่  ฉีดทำความสะอาดห้องครัว ห้องน้ำ เพื่อให้หมดกลิ้นเหม็นได้
5 ผ้าที่เหม็นอับ เอามาแช่น้ำผสม em ทิ้งไว้ซักชั่วโมงแล้วซัก ทำให้ผ้าหายเหม็นอับได้
6 em 3 หยด (อีเอ็มคิวเซย์) น้ำ 1 แก้วเป็ก อมบ้วนปากหลังแปรงฟัน แก้ปากเหม็นได้
7 มีกลุ่มคนที่ทาน em (แต่เป็นยี่ห้อ อีเอ็มคิวเซย์ สระบุรีเท่านั้น)  เพื่อเป็นการ detox
ผมทำมา 6 ข้อแรกแล้ว  สวนข้อ 7 นี่เคยทานไป 2 ครั้ง ครั้งนึงผมใช้ em 3 หยด + น้ำ 1 แก้วเป๊ก แต่ไม่มีผลอะไร แล้วใจยังไม่กล้าเท่าไหร่ เลยเลิกไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/08, [20:59:34] โดย chongkong »
- ! - T.T.T ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/12/08, [20:08:33] »

มีสูตรใหม่มาให้เพื่อนๆลองกันอีกแล้ว hawaii
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/12/08, [21:50:59] »

แจ๋ว!  [เจ๋ง] งานนี้ต้องลอง!
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/12/08, [21:58:35] »

ดีเหมือนกัน ดีเหมือนกัน...

น่าจะออกนานดี เพราะมันทำงานช้ากว่ายีสต์ ถึงจะได้ co2 น้อย ถ้าทำถังใหญ่ๆ คงได้เยอะอยู่ เสร็จแล้วเอาไปทำอะไรได้หลายอย่าง

เอ้อ ดี...มีหัว..ให้ติ๊บ 1000
EiiSteinE ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/12/08, [22:30:50] »

มันจะแรงเท่ายัสต์ไหมครับ
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/12/08, [23:49:43] »

โหแลก EM ขยายได้ฟรี .... ว่าแต่ไกลไปหน่อยละหม่าง

แบบว่าถ้าหาซื้อยากกว่าเจ้ายีส นี่ก็อาจจะหาวัตถุดิบลำบาก ยีสเหมือนเดิมละกัน
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/12/08, [10:30:07] »

ขอบคุณมากครับ

รูปมาระครับ ของผม สูตรนมข้นหวานหมดอายุ (ขวดนี้แหละที่ตอนแรกปิดฝาไว้เฉย ระลองเปิดดูมันก้อระเบิดใส่ตุ๊บ เต็มๆ)

ถ้ามีฟองขึ้นแถว บนขวดแสดงว่าเชื้อทำงานได้ดีอยู่ครับ

นี่ตัวนับฟองครับใช้ น้ำเปล่าเฉยๆเลย หรือว่า จะใช้ด่างทับทิมเอาไว้กันอีกรอบก็ได้ครับ

รูปโดยทั่วไปตอนนี้เลี้ยงไว้นอกบ้านครับ ตอนเช้าๆฟองไม่ค่อยมีสงสัยหนาวๆอยู่ แต่กลางวันนี่ ปรู๊ดๆเลย

ผลที่ได้วันนี้ไปดูในอ่างที่เลี้ยง ตำลึงน้ำ ปรากฏว่าคายฟองด้วย โอ้วพึ่งเคยเห็น แต่คายนิดเดียวเอง เหอะๆ และมีของแถมครับ ตะไคร่ เหอะๆ ไม่น่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/12/08, [10:41:36] โดย ZeroZ »
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/12/08, [12:31:14] »

ไอ้เดียแหล่มจริงๆ +1  Correct!

แต่อยากรู้ว่าก๊าซที่ออกมามัน CO2 เพียวๆหรือเปล่าน๊อ ก็น่าใจใช่ถ้าเกิดจากปฎิกิริยาการหมัก

และถ้าEM ลงไปในตู้แล้วเกิดไปแย่ง หรือแข่งกันหาที่อยู่กับ แบคทีเรียสามัญประจำตู้ ตู้มันจะล่มป่ะหว่า

อันนี้ต้องทดลองดูครับ  แล้วมารายงานผลเรื่อยๆด้วยนะคร้าบ[เย้ะ]
田彬 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/12/08, [12:53:28] »

เคยเห็นมีคนบอกว่า (ให้เอา EM เนี่ยหละ) หยดลงตู้เพื่อ set ระบบจุลินทรีย์ (พอมันทำปฎิกิริยาแล้ว มันจะยังเป็น EM ที่ดีอยู่รึเปล่างะ)
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/12/08, [17:53:08] »

จะลอง ระบอกผลไปเรื่อยๆครับ วันนี้จะลองเอา EM เทลงในตู้นิดนึง เลลงในกรองอีกหน่อย แล้วจะรายงานผลหลังปีใหม่นะครับ ปีใหม่ไปเที่ยวที่อื่นพอดีทิ้งไว้เลย เหอะๆ

EM มันก็มีอายุขัยมันนะครับเมื่อตัวมันเน่ามันก็สลายไปเป็นไนเตรดหรือเป็นปุ๋ยน้ำอีกทีแต่ถ้ามีมากๆมันก็เน่าได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/12/08, [18:00:03] โดย ZeroZ »
Zeon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/12/08, [22:18:28] »

ดีเหมือนกัน ดีเหมือนกัน...

น่าจะออกนานดี เพราะมันทำงานช้ากว่ายีสต์ ถึงจะได้ co2 น้อย ถ้าทำถังใหญ่ๆ คงได้เยอะอยู่ เสร็จแล้วเอาไปทำอะไรได้หลายอย่าง

เอ้อ ดี...มีหัว..ให้ติ๊บ 1000

เสี่ยหมีบัง ใจปล้ำจริงๆ  [เจ๋ง]
ถ้าไม่มีผลเสียอะไรนี้ จะเป็นวิธีที่ดีมากเลยนะเนี้ย ใช้ทำอย่างอื่นอีกได้ตั้งหลายอย่าง
เดี๋ยวดูข้อมูลซักหน่อย เดี๋ยวจะได้ไปลองบ้าง
Karma ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/12/08, [00:04:24] »

ได้ความรู้ดีครับ แต่จะไปซื้อ EM มาจากไหนเหรอครับ
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/12/08, [12:47:32] »

ได้ความรู้ดีครับ แต่จะไปซื้อ EM มาจากไหนเหรอครับ

ลองๆไปถามร้านขายอุปกรณ์เกษตรดูครับ มีทุกร้าน ในสวนก็มีครับ แถวๆพระพรหมใหญ่ถัดมาทาง JJmall ร้านใหญ่มาก

ส่วน EM ผมลองใส่ในตู้ไม้น้ำละ จากที่มีตะไคร่เส้นผมเยอะๆ ก็หายไปเร็วเหมือนกันครับ คงเพราะมีแบคทีเรียที่ดีๆ ไปช่วยย่อยของเสียในตู้มั้งครับ
ใช้ไม่เยอะนะครับ ผมใช้ 2- 3 หยด 3-4 วันครั้ง กับตู้ 60" ที่ใช้เพราะมีลูกค้าลองใช้ได้ผลแล้วมาบอกผม ผมเลยลองดู ก็ดีขึ้นครับ ใครจะลอง ก็ลองดูนะครับ อิอิ
« ตอบ #16 เมื่อ: 31/12/08, [21:42:01] »

จากการทดลอง เทลงในตู้(มือหนักไปหน่อย เทลองไปประมาณ 1/4 ขวดโค้ก 1.25ลิตร) ปรากกฏว่าปลาแพะขาดอ๊อกซิเจน ว่ายๆไปว่ายมาน่ากลัว เลยถ่ายน้ำไป ประมาณ 1/3 ของตู้ อาการดีขึ้นเยอะ เห้อ น้ำอาจจะขุ่นซักนิดแต่ซักพัก จะไปที่กรองทำให้ของเสียในตู้เกิดการย่อยสลายขึ้นที่กรอง อ่ะครับ

รายงานผลปัจจุบัน คาร์บอนออกอยู่เหมือนเดิม วิละ ฟองบ้าง สองฟองบ้าง ตาม อากาศ

ดังนั้นสรุปได้ว่าใส่ได้ครับ แต่ใส่น้อยๆพอระนะ ซักฝาโค้กฝาเดียวพอ
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/01/09, [16:18:05] »

ขอ อัพหน่อยนะครับ

ยังออกอยู่ครับ สองวิฟอง อากาศหนาวๆหน่อย ก็ไม่ค่อยออก

แต่เวลา Em ไหลเข้าตู้ ไม่มีปัญหาอะไรครับไม่มีผลอะไร (แต่รู้สึกพานาเลียจะชอบเพราะ เศษอาหารอะไรมันย่อยดีกว่าเดิม เห้อ)
Killer02 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 24/01/09, [10:46:25] »

[งง]ที่ว่าลองใส่ในตู้ปลาแล้วทำให้เกินการย่อยของเสียในตู้ [งง] 036 ที่สงสัยคือว่าหยดหัวเชื้อEMลงในตู้เลย หรือว่าเราต้องหมักกับกากน้ำตาลก่อนครับถึงใช้ได้ [งง]แต่กากน้ำตาลนี่คือพวกน้ำตาลทรายแดง และพวกของหวานๆที่ได้จากธรรมชาติใช้เปล่าครับ 036 [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/09, [10:50:00] โดย Killer02 »
« ตอบ #19 เมื่อ: 24/01/09, [10:59:31] »

เอาแบบหัวเชื้อดีกว่าครับ ตัวนี้จะเป็นตัวย่อยของเสีย ถ้าใช้แต่หัวเชื้อ จะมีแต่ไฮดราในตู้

แต่ถ้าที่ผสมแล้วทดลองหยอดดูแล้ว ไฮดรา กับพานาเรียมากันตรึม

น้ำตาลที่ใช้ นี่กากน้ำตาลเศษน้ำตาล ได้หมดครับ นมข้นหวานเก่าๆที่เสียแล้วยังได้เลย เพราะตอนนี้ก็ยังใช้อยู่

หมักทำหัวเชื้อซักขวดเดี๋ยวได้ เชื้ออีกเยอะเลยครับ

Killer02 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 24/01/09, [11:48:56] »

[เจ๋ง]ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้ดีๆที่แบ่งปันให้ [เขิลลลล] [เจ๋ง]
(^X^) Sama-bat ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/01/09, [14:56:59] »

นอกจาก CO2 ที่ได้แล้ว น่าจะได้ CH4 ด้วยนะครับ
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/01/09, [19:28:48] »

ครับ ได้ มีเทน เนื่องจากการย่อยสลายของอินทรีย์วัตถุ

แต่ถ้า ใช้แต่น้ำตาล เหมือน ยีส ผลที่ได้ คือ คาร์บอนเหมือนกันครับ

เหมือนตอน ที่มีคาร์บอนสูตรนม อ่ะครับเพิ่มโปรตีนให้ อันนั้นได้ มีเทนเหมือนกันครับ

สรุป ใช้กากน้ำตาลหมักไปเรื่อย ได้ คาร์บอนครับ แต่ถ้าใส่เศษอาหารหรือขนม ก็จะได้ มีเทน ด้วยครับ

ปล. em ใส่ลงตู้เยอะๆอาจทำให้ไนโตรเจนในน้ำหายไปได้ เพราะว่ามันสามารถตรึงไนโตรเจนด้วย
ZzRoMeOzZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 01/02/09, [12:01:12] »

อืมๆคับ
mondet ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 26/03/09, [11:07:50] »

ลองๆไปถามร้านขายอุปกรณ์เกษตรดูครับ มีทุกร้าน ในสวนก็มีครับ แถวๆพระพรหมใหญ่ถัดมาทาง JJmall ร้านใหญ่มาก

ส่วน EM ผมลองใส่ในตู้ไม้น้ำละ จากที่มีตะไคร่เส้นผมเยอะๆ ก็หายไปเร็วเหมือนกันครับ คงเพราะมีแบคทีเรียที่ดีๆ ไปช่วยย่อยของเสียในตู้มั้งครับ
ใช้ไม่เยอะนะครับ ผมใช้ 2- 3 หยด 3-4 วันครั้ง กับตู้ 60" ที่ใช้เพราะมีลูกค้าลองใช้ได้ผลแล้วมาบอกผม ผมเลยลองดู ก็ดีขึ้นครับ ใครจะลอง ก็ลองดูนะครับ อิอิ

เคยเห็นมีขายที่ซูเปอร์มาเกตใน เดอะมอลล์ นะคับ รู้สึกจะขายประมาณ 100 บาท เป็นแกลลอนเล็ก ๆ หรือถ้าแถวบ้านใครรู้จักคนที่นับถือโยเร ก็ฝากเขาซื้อให้ก็ได้ครับ เพราะเขาเป็นคนนำเข้ามาเผยแพร่
Tony-CMS ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 26/03/09, [17:38:01] »

So Good +++ จะลองทำดู ขอบคุณ Idea
jetsada0009 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 28/10/10, [11:06:28] »

ความรู้ครับ ต้องเมมๆๆๆ
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #27 เมื่อ: 27/02/15, [01:57:21] »

ผมนี้ทึ่งเลยคร้าฟฟ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์