Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 ... 34   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จำหน่าย ไข่กุ้งไดโนเสาร์ หลายร้อยล้านปี Triops จ้า  (อ่าน 315088 ครั้ง)
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #60 เมื่อ: 10/01/09, [11:08:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ฟักแล้วครับ ตื่นเต้นมากมาย ว่าแต่ว่าอาหารนี่ใช่ซองที่มีเม็ดแดงๆหรือเปล่าครับ

ครับ เป็นอาหารที่เขาชอบมากที่สุดแล้ว ช่วงแรกๆนี่อาจจะให้อาหารวันเว้นวันก่อนก็ได้นะครับ ให้มากน้ำเน่า แล้วเราเปลี่ยนน้ำมาก

ตอนนี้ไม่ค่อยได้ เอาไว้ให้เขาขนาดซักครึ่งเซน ฯ ก็จะเริ่มให้อาหารได้เยอะขึ้นแล้วล่ะครับ  hawaii  แต่หลังจากนี้ ถ้าอาหารหมดแล้ว

สามารถให้อาหารจมน้ำชนิดต่างๆได้อย่างสบายครับ อาหารปลาแพะ/ซักเกอร์บางเจ้า เขาก็ชอบกินนะครับ หมุนๆแทะกันเป็นวงล้อดูเพลิน

เลยล่ะหนอ  hawaii
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #61 เมื่อ: 10/01/09, [17:17:48] »

ขอบคุณพี่ๆน้องๆ ที่มาอุดหนุนถึงที่ทำงานของกระผม ที่นอร์ธ ปาร์ค นะครับ ขอบคุณมากครับ  hawaii
Thanit-A. ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #62 เมื่อ: 10/01/09, [23:52:53] »

สมมุติว่าถ้าเขาวางไข่แล้วถ้าไม่เอาน้ำออกเลย ไข่เขาจะฟักได้หรือเปล่าครับ ? (พอดีตั้งใจว่าถ้าโตแล้วจะย้ายลงตู้ใหญ่)
« ตอบ #63 เมื่อ: 11/01/09, [00:03:56] »

สมมุติว่าถ้าเขาวางไข่แล้วถ้าไม่เอาน้ำออกเลย ไข่เขาจะฟักได้หรือเปล่าครับ ? (พอดีตั้งใจว่าถ้าโตแล้วจะย้ายลงตู้ใหญ่)

ถ้าน้ำมีปริมาณมากเกินหนึ่งลิตร และในน้ำมีอ็อกกระเพื่อมแรง ลูก Triops มักจะไม่ฟักครับ

แต่ถ้าเป็นตู้เล็กๆ พอสภาพแวดล้อมเหมาะสม ก็อาจจะได้เห็นลูก Triops ฟักออกจากไข่มาครับ
i5golf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #64 เมื่อ: 12/01/09, [11:22:27] »

ว่าเเต่ เค้าวางไข่หรอ ไม่ไข่อุ้มไข่หรอ

เเต่ไข่เก็บได้นานจิงๆเลยเน้อ  036
« ตอบ #65 เมื่อ: 12/01/09, [13:53:41] »

ว่าเเต่ เค้าวางไข่หรอ ไม่ไข่อุ้มไข่หรอ

เเต่ไข่เก็บได้นานจิงๆเลยเน้อ  036

วางไข่ครับ ตามวัสดุรองพื้นต่างๆ หรือ วัสดุที่ไข่ติดได้ครับ  hawaii
« ตอบ #66 เมื่อ: 12/01/09, [17:44:55] »

ขอบคุณน้องแบ็งค์ ที่มาอุดหนุนไข่ถึงที่บ้านเลย 1 ชุด ขอบคุณมากนะครับ  hawaii
[Kan_ThoRn] ออฟไลน์
« ตอบ #67 เมื่อ: 17/01/09, [12:48:25] »

ยังมีอยู๋ป่าว

ราคาเท่าไร

EMSได้ป่ะ
« ตอบ #68 เมื่อ: 17/01/09, [14:30:46] »

ยังมีอยู๋ป่าว

ราคาเท่าไร

EMSได้ป่ะ

ของยังมีอยู่ครับ ส่วนรายละเอียดเรื่องราคากับส่ง EMS ได้หรือเปล่า ผมแจ้งรายละเอียดการสั่ง เอาไว้ทางด้านบน

ของกระทู้แล้วขอรับ  hawaii
« ตอบ #69 เมื่อ: 19/01/09, [22:29:03] »

ขอบคุณๆ เพนกวิน นะครับ ที่มาช่วยอุดหนุนไปในวันนี้ 2 ซอง ตอน สามทุ่มก่าๆ ขอบคุณมากหลาย

ที่ได้มาเยี่ยมเยียนกันเด้อขรับเด้อ  [เขิลลลล]
thOngtOng ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #70 เมื่อ: 19/01/09, [22:50:22] »

[ฮึ๊ยยย]มันใหญ่ได้ถึงขนาดไหนครับเนี่ย 
3 นิ้วถึงป่ะ
« ตอบ #71 เมื่อ: 20/01/09, [13:22:25] »

[ฮึ๊ยยย]มันใหญ่ได้ถึงขนาดไหนครับเนี่ย 
3 นิ้วถึงป่ะ

รวมหางด้วย น่าจะได้ถึง 2 นิ้วเน่อ  hawaii
นายปอ-ปลา จรัญ35 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #72 เมื่อ: 21/01/09, [10:50:06] »

lau01 เราได้มาแล้ว  1 ถุง มะวานนี้เอง บุกตะลุยไปหาท่านดุ๊กดิ๊ก ถึงบ้าน เลยมีโอกาสได้เห็นทั้งไข่ ทั้งตัวอ่อน จนกระทั่งโตเลย
ขอบอกว่ายิ่งโตยิ่งสวย แถมดูน่ารักมากสำหรับเรานะ คนอื่นคิดงัยไม่รู้  เราเลยขอซื้อมาทั้งไข่กะเอามาเพาะเองด้วย  แล้วก้อซื้อตัวโตขึ้นมาหน่อย อีก 1 ตัว
เอามาดูแล้วก้อศึกษาไปพลางๆก่อน ขอบคุณท่านดุ๊กดิกมากๆครับ ที่กรุณาแนะนำวิธีการเลี้ยงอย่างละเอียด ง่ายด้วย วันเสาร์นี้จะเริ่มลงมือเพาะแล้วขอรับ
ได้ผลยังงัย จะ มาเล่าสู่กันฟังเน้อ ส่วนตัวโตที่ซื้อมา ก้อว่ายร่อนไปทั่วตู้เลย แต่ลืมถามท่านดุ๊กดิ๊กอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันกินลูกกุ้งแคระด้วยหรือป่าว ลูกกุ้งแบบที่เพิ่งฟักออกจากไข่อ่ะคับ ขอบคุณนะค้าบ....ปลา จรัญ35
« ตอบ #73 เมื่อ: 21/01/09, [11:44:15] »

lau01 เราได้มาแล้ว  1 ถุง มะวานนี้เอง บุกตะลุยไปหาท่านดุ๊กดิ๊ก ถึงบ้าน เลยมีโอกาสได้เห็นทั้งไข่ ทั้งตัวอ่อน จนกระทั่งโตเลย
ขอบอกว่ายิ่งโตยิ่งสวย แถมดูน่ารักมากสำหรับเรานะ คนอื่นคิดงัยไม่รู้  เราเลยขอซื้อมาทั้งไข่กะเอามาเพาะเองด้วย  แล้วก้อซื้อตัวโตขึ้นมาหน่อย อีก 1 ตัว
เอามาดูแล้วก้อศึกษาไปพลางๆก่อน ขอบคุณท่านดุ๊กดิกมากๆครับ ที่กรุณาแนะนำวิธีการเลี้ยงอย่างละเอียด ง่ายด้วย วันเสาร์นี้จะเริ่มลงมือเพาะแล้วขอรับ
ได้ผลยังงัย จะ มาเล่าสู่กันฟังเน้อ ส่วนตัวโตที่ซื้อมา ก้อว่ายร่อนไปทั่วตู้เลย แต่ลืมถามท่านดุ๊กดิ๊กอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันกินลูกกุ้งแคระด้วยหรือป่าว ลูกกุ้งแบบที่เพิ่งฟักออกจากไข่อ่ะคับ ขอบคุณนะค้าบ....ปลา จรัญ35

ต้องเป็นตัวที่ถึงฆาต ซวยจัดๆจริงๆครับ คือว่ายเข้าไปข้างใต้ตัว แล้วไปเกาะๆตรงปากเขา แล้วไม่ยอมหนีไปใหน ถึงจะโดนกิน

ได้หนอ หรือเป็นตัวอ่อนแอใกล้ตายครับ หลายๆท่านก็นิยมนำไปเลี้ยงกับตู้ไม้น้ำด้วยกันครับ แต่พวกเขาจะอันตรายกับพวกเดียวกัน

ที่ขนาดต่างกันมากๆครับ
Club Member
« ตอบ #74 เมื่อ: 23/01/09, [08:49:52] »

รายงานสถานการณ์ว่า ที่ซื้อไป ฟักเป็นตัวเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อวาน ว่ายกระดุกกระดิ๊ก เหมือนไรน้ำจืดเลย
ออกมาเยอะเหมือนกัน แต่ตาลายอ่ะนับไม่ไหวว่าครบ 30 ตัวหรือ ป่าว แต่เมื่อเช้าดูอีกที ก้อมีปริมาณมากขึ้นกว่ามะวานนี้นะครับ
เห็นแล้วชอบอย่างแรง เริ่มอยากให้มันตัวใหญ่ เหมือนที่บ้านคุณดุ๊กดิ๊กเร็วๆจัง ขอเชียร์ให้ลบองซื้อมาเลี้ยงดูครับ น่ารักดีจริงๆนะ
หุหุหุ
« ตอบ #75 เมื่อ: 23/01/09, [13:09:03] »

รายงานสถานการณ์ว่า ที่ซื้อไป ฟักเป็นตัวเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อวาน ว่ายกระดุกกระดิ๊ก เหมือนไรน้ำจืดเลย
ออกมาเยอะเหมือนกัน แต่ตาลายอ่ะนับไม่ไหวว่าครบ 30 ตัวหรือ ป่าว แต่เมื่อเช้าดูอีกที ก้อมีปริมาณมากขึ้นกว่ามะวานนี้นะครับ
เห็นแล้วชอบอย่างแรง เริ่มอยากให้มันตัวใหญ่ เหมือนที่บ้านคุณดุ๊กดิ๊กเร็วๆจัง ขอเชียร์ให้ลองซื้อมาเลี้ยงดูครับ น่ารักดีจริงๆนะ
หุหุหุ

โอ้ว ได้มากมี ดีจังเลยขอรับ ช่วงนี้อากาศเริ่มเย็นน้อยหน่อย ผลผลิตเริ่มดีแล้วล่ะขอรับ ก่อนหน้านี้ ขนาดกระผมเองยังมีตัวใหญ่ๆ

เหลือไว้แค่ 3 - 4 ตัวเอง ตัวเล็กๆออกมา ขนาดตากแดดรำไรๆ ยังมีร่วงๆ มันเย็นจับใจจริงๆ ช่วงนี้อากาศเริ่มเหมาะสมกับเขาแล้ว

ล่ะขอรับ น่าเพาะจริงๆเน่อ  emb01

อืมส์ๆ หลังจากนี้ซัก 2 สัปดาห์คงเริ่มโตใหญ่แล้วล่ะครับ  [ปิ๊งๆๆ]
Club Member
« ตอบ #76 เมื่อ: 28/01/09, [18:18:53] »

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ! มันโตเร็วมากเลยอ่ะครับ ที่บ้านเลยฮือฮากันใหญ่ ว่าเป็นเพราะอาหารที่คุณดุ๊กให้มาหรือป่าว จะได้ลองเอาไปให้ปลา
อื่นกินบ้างจะได้โตไวแบบนี้  ก้อได้แต่บอกไปว่าม่ายช่ายๆ เป็นเพราะสายพันธุ์ของเค้าเอง แบบนี้ น่าจะเหมาะสำหรับคนใจร้อน อยากเห็นสัตว์เลี้ยงโตไวๆนะคับ น่าภูมิใจมาก สรุปนับแล้วครับ ได้มา 21 ตัว ที่เหลือ สงสัยสูญสลายไปตามทฤษฎีเมนเดล ผู้ชนะคือผู้ที่อยู่รอด หุหุ
hawaiikiki ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #77 เมื่อ: 28/01/09, [20:09:59] »

โหห คุณปลาทำไมได้เยอะจังอ่ะคะ ที่บ้านลองเลี้ยงมันออกมาทีนึงอย่างมาก 3 ตัว
แต่ยังดีที่ไข่ที่เหลือมันเก็บไว้ฟักคราวหน้าได้ รวมๆ เลยได้ 10 กว่าตัวแล้ว
แต่ไม่มีตัวไหนอยู่ได้เกิน 3 วันเลยคะ สงสัยจะไปจ้องมันมากไปหน่อย มันเลยตกใจตาย  036
3 A.M. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #78 เมื่อ: 28/01/09, [20:32:12] »

โหห คุณปลาทำไมได้เยอะจังอ่ะคะ ที่บ้านลองเลี้ยงมันออกมาทีนึงอย่างมาก 3 ตัว
แต่ยังดีที่ไข่ที่เหลือมันเก็บไว้ฟักคราวหน้าได้ รวมๆ เลยได้ 10 กว่าตัวแล้ว
แต่ไม่มีตัวไหนอยู่ได้เกิน 3 วันเลยคะ สงสัยจะไปจ้องมันมากไปหน่อย มันเลยตกใจตาย  036

แล้วของพี่อ่ะอี่
Cute Member
« ตอบ #79 เมื่อ: 28/01/09, [20:40:08] »

แล้วของพี่อ่ะอี่

ให้หนูเลี้ยงให้รอดก่อนละกัน  suicide
« ตอบ #80 เมื่อ: 28/01/09, [21:40:23] »

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ! มันโตเร็วมากเลยอ่ะครับ ที่บ้านเลยฮือฮากันใหญ่ ว่าเป็นเพราะอาหารที่คุณดุ๊กให้มาหรือป่าว จะได้ลองเอาไปให้ปลา
อื่นกินบ้างจะได้โตไวแบบนี้  ก้อได้แต่บอกไปว่าม่ายช่ายๆ เป็นเพราะสายพันธุ์ของเค้าเอง แบบนี้ น่าจะเหมาะสำหรับคนใจร้อน อยากเห็นสัตว์เลี้ยงโตไวๆนะคับ น่าภูมิใจมาก สรุปนับแล้วครับ ได้มา 21 ตัว ที่เหลือ สงสัยสูญสลายไปตามทฤษฎีเมนเดล ผู้ชนะคือผู้ที่อยู่รอด หุหุ

โห ได้จำนวนมากมีเลยเด้อขรับเด้อ ดีใจด้วยนะขอรับ ส่วนอาหารที่ให้เป็นเตตร้าบิต ทั่วไปเน่อ ร้านปลาหนใดก็มีจำหน่ายอยู่มากมี

แต่ลองเเล้ว พบว่าเป็นอาหารที่เขาชอบกินมากจริงๆอ่ะครับ

ป.ล. มีมากกว่าของผมตอนนี้อีกนะเนี่ย อิอิอิ  [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/01/09, [21:43:06] โดย ดุ๊กดิ๊ก & ฉึ่ง แมวส้ม »
« ตอบ #81 เมื่อ: 28/01/09, [21:42:49] »

เห็นคนสวยแล้วมันอาจจะลืมหายใจก็ได้นะครับ โบราณว่าเอาไว้เช่นนั้นเน่อ  emb01
Club Member
« ตอบ #82 เมื่อ: 29/01/09, [18:20:38] »

ทฤษฎีคุณดุ๊กมีความเป็นไปได้ครับ เห็นคนสวยแล้วเลยลืมหายใจ อิอิอิ
คงเป็นที่สภาพน้ำแล้วก้ออากาศด้วยมังครับ เพราะผมเอาน้ำจากบ่อที่ใช้เลี้ยงปลาหางนกยูงอ่ะครับ
เป็นบ่อที่มีดินปลูกบัวรองพื้นอยู่อ่ะครับ บัวก้องาม ผลผลิตน้องกุ้งเลยออกมาบานตะไท นับเองยังตื่นเต้นเลยคับ
แล้วคงเป็นเพราะช่วงที่ผมเพาะนั้น เป็นช่วงที่อากาสเริ่มอุ่นขึ้นแล้วด้วยล่ะครับ ก้อเลยได้เยอะ ดีใจๆๆๆ
ปล. น้องกุ้งที่รับจากคุณอี่มา แข็งแรงดีครับ ตอนนี้กลายเป็นเจ้าพ่อประจำตู้ไปแล้ว เพราะตัวใหญ่ที่สุด
ที่บ้านชมกันใหญ่ ว่าสวยมาก แล้วก้อขาวสะอาดจริงๆ (สงสัยให้กินบรีสเอ็กเซลเป็นอาหารเสริม อิอิ)
« ตอบ #83 เมื่อ: 29/01/09, [21:42:34] »

ทฤษฎีคุณดุ๊กมีความเป็นไปได้ครับ เห็นคนสวยแล้วเลยลืมหายใจ อิอิอิ
คงเป็นที่สภาพน้ำแล้วก้ออากาศด้วยมังครับ เพราะผมเอาน้ำจากบ่อที่ใช้เลี้ยงปลาหางนกยูงอ่ะครับ
เป็นบ่อที่มีดินปลูกบัวรองพื้นอยู่อ่ะครับ บัวก้องาม ผลผลิตน้องกุ้งเลยออกมาบานตะไท นับเองยังตื่นเต้นเลยคับ
แล้วคงเป็นเพราะช่วงที่ผมเพาะนั้น เป็นช่วงที่อากาสเริ่มอุ่นขึ้นแล้วด้วยล่ะครับ ก้อเลยได้เยอะ ดีใจๆๆๆ
ปล. น้องกุ้งที่รับจากคุณอี่มา แข็งแรงดีครับ ตอนนี้กลายเป็นเจ้าพ่อประจำตู้ไปแล้ว เพราะตัวใหญ่ที่สุด
ที่บ้านชมกันใหญ่ ว่าสวยมาก แล้วก้อขาวสะอาดจริงๆ (สงสัยให้กินบรีสเอ็กเซลเป็นอาหารเสริม อิอิ)

อิอิอิ มีคนช่วยข้าพเจ้าส่งมุขอีก 1 รายแย้วหนอ เอิ๊กๆ  [ปิ๊งๆๆ]
Cute Member
« ตอบ #84 เมื่อ: 29/01/09, [23:48:26] »

รายงานความคืบหน้า ตอนนี้เอาพีชมอสแช่ไว้ในตู้ก่อนตามคำแนะนำของคุณดุ๊กดิ๊กแล้ว
มี triops ฟักมา 4 ตัว รอดชีวิตมากได้ 2 วันแล้วคะ ต้องรอลุ้นต่อไป

อยากลองเอาน้ำให้อ่างบัวมาใส่แบบคุณปลาบ้าง
แต่ว่าอ่างบัวที่บ้านตอนหน้าร้อนหมามันชอบกระโดดลงไปแช่ตัวในอ่าง
ตอนนี้แม่เลยเลิกเลี้ยงบัวแล้ว กลายเป็นอ่างแห้งๆ ไปคะ  -_-'

ปล. กุ้งไม่ได้ให้กินบรีสเอ็กเซล แต่ให้กินโอโม่คะ  ้hahaha
« ตอบ #85 เมื่อ: 30/01/09, [01:28:41] »

รายงานความคืบหน้า ตอนนี้เอาพีชมอสแช่ไว้ในตู้ก่อนตามคำแนะนำของคุณดุ๊กดิ๊กแล้ว
มี triops ฟักมา 4 ตัว รอดชีวิตมากได้ 2 วันแล้วคะ ต้องรอลุ้นต่อไป

อยากลองเอาน้ำให้อ่างบัวมาใส่แบบคุณปลาบ้าง
แต่ว่าอ่างบัวที่บ้านตอนหน้าร้อนหมามันชอบกระโดดลงไปแช่ตัวในอ่าง
ตอนนี้แม่เลยเลิกเลี้ยงบัวแล้ว กลายเป็นอ่างแห้งๆ ไปคะ  -_-'

ปล. กุ้งไม่ได้ให้กินบรีสเอ็กเซล แต่ให้กินโอโม่คะ  ้hahaha

ครับ เอาใจช่วยด้วยเน่อ ถ้าผ่านสัปดาห์แรกไปได้แล้ว ต่อไปก็จะเลี้ยงได้ไม่ยากเท่าใดแล้วล่ะครับ สู้ๆ  hawaii
.+.Tuchone.+. ออฟไลน์
« ตอบ #86 เมื่อ: 01/02/09, [15:14:28] »

ของใครโตบ้างแล้วครับ
ผมขอดูบ้างได้ป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/09, [19:16:09] โดย .+.TAT.+. »
.+.Tuchone.+. ออฟไลน์
« ตอบ #87 เมื่อ: 01/02/09, [19:14:28] »

ฟักแล้วคราบ
ดีใจมากๆโวยวายจนคุณแม่ด่าเลย
แต่ตัวมันเล็กมากๆอ่ะครับ
มองไม่คอยจาเห็นเลย
ตอนนี้ที่เห็นก็ออกมาร 2 ตัวแล้วคราบ
ดีใจมากๆ
 [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #88 เมื่อ: 01/02/09, [23:21:48] »

ฟักแล้วคราบ
ดีใจมากๆโวยวายจนคุณแม่ด่าเลย
แต่ตัวมันเล็กมากๆอ่ะครับ
มองไม่คอยจาเห็นเลย
ตอนนี้ที่เห็นก็ออกมาร 2 ตัวแล้วคราบ
ดีใจมากๆ
 [ปิ๊งๆๆ]

รออีกซักหน่อยอาจจะมีเพิ่มครับ ไข่เก่าที่ยังไม่ฟัก ก็ไปตากแดด แล้วลองฟักใหม่ได้อีกนะครับ
Club Member
« ตอบ #89 เมื่อ: 02/02/09, [13:35:37] »

ของผมมันวางไข่เองแล้วครับ รวดเร็วมากเลยครับ ของใครที่เพิ่งฟักตัวออกมา ก็ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ
ขอให้ออกมาเยอะๆ แข็งแรงทุกตัว แล้วนับวันรอได้เลยครับ คุณจะเห็นการเจริญเติบโตที่เร็วมากๆๆของมัน ยิ่งตอนมันวางไข่แล้ว
จะภูมิใจมากมายขอร้าบ
หน้า: 1 2 3 4 5 ... 34   ขึ้นบน
พิมพ์