Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบตู้ปลา ระหว่างซื้อเขา กับทำเองให้หน่อยครับ  (อ่าน 38899 ครั้ง)
Un-know ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/09/08, [19:44:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีใครมีความคิดแปลกๆ แบบผมบ้างครับ  ที่คิดว่า   ตู้ปลาใบใหญ่ๆ ที่เราซื้อมาแพงๆ นั้น เรามองมันอย่างคุ้มค่าหรือเปล่า
ในความคิดของผมผมคิดว่ามีน้อยคนมากๆ ที่มองตู้ปลาหรือตู้ไม้น้ำที่เราซื้อมาแพงแล้วจัดอย่างยากลำบาก นั้นได้อย่างคุ้มค่า
เพราะอะไรหรือ? 
ตู้ปลาส่วนใหญ่จะประกอบด้วยกระจกหลักอยู่ห้าแผ่น (ไม่กล่าวถึงคานและกรองข้าง)  จะมีสักกี่คนที่จัดตู้แล้วได้มองกระจกครบทั้งห้าแผ่น ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่จะมองกระจกด้านเดียวคือด้านหน้า คงมีไม่กี่คนที่ชอบมองด้านข้าง หรือด้านมุมฉากระหว่างด้านข้างและด้านหน้า 

ด้านที่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้มอง
-   ด้านล่าง แน่นอนอยู่แล้วเพราะว่ามันต้องวางอยู่บนอะไรสักอย่าง  แล้วยังมีหินรองพื้นหรือวัสดุปลูกบังไว้อีก
-   ด้านหลัง คนส่วนใหญ่มักจะตั้งตู้ไว้ติดกับผนัง คงมีน้อยคนที่มีพื้นที่กว้างแล้วตั้งไว้กลางห้องจะได้ดูได้รอบด้าน  บางคนเลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลาก็หาโฟมที่แต่งเป็นรูปหินมาใส่ด้วยซ้ำ  สำหรับคนที่เลี้ยงไม้น้ำตามเลย์เอาท์ที่สวยงามก็ต้องนำไม้สูงมาไว้ด้านหลัง ถ้าจะมามองด้านหลังก็จะมองไม่เห็นไม้เตี้ยด้านหน้าตู้
-   ด้านข้างทั้งสอง ส่วนนี้อาจจะเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ บางคนที่เลี้ยงไม้น้ำอาจจะมีไม้น้ำสวยๆ อยู่ด้านข้างก็เลยชอบมองด้านข้าง หรืออาจชอบมองมุมฉากระหว่างด้านข้างและด้านหน้า
จะเห็นได้ว่าเราจะไม่ได้มองกระจกเลย 2-4 ด้าน

อย่างน้อยก็ผมคนนึงล่ะที่ชอบมองตู้ปลาจากด้านหน้าเพียงด้านเดียว

เกริ่นมาตั้งนาน  จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้ของผมอยู่ต่อจากนี้ครับ

ผมกำลังจะสร้างบ้านและจะทำห้องนึงเป็นห้องปลา(ไหนๆ ก็มีหลายตู้แล้ว ก็ทำห้องให้ซะเลย)   และจะซื้อตู้ปลา 60 นิ้ว ซักตู้  ผมไม่รู้ว่าราคาเท่าไรแต่ผมมั่นใจเลยว่ามันต้องแพงแน่ๆ ไหนจะตู้ 60 นิ้วไหนจะชั้นวางตู้ปลาอีกแบบมีช่องเก็บของยิ่งแพงไปใหญ่(แค่บ้านก็หนี้สินท่วมหัวแล้ว)

ผมเลยมีความคิดว่าไหนๆ ก็สร้างบ้านแล้วให้ช่างเขาทำแบบนี้ให้ดีกว่า
จากผนังห้องธรรมดา

ก่อบล็อกขึ้นมาเป็นชั้นวาง  มีช่องเก็บของ 

ก่อขึ้นมาอีกตามรูป

ดูจากด้านบน

ด้านข้างขวาต่อท่อน้ำทิ้ง  สำหรับเวลาล้างตู้ หรืออาจจะต่อทะลุออกไปทางด้านนอกของผนัง

ติดตั้งกระจกเข้าไป

ตกแต่งอีกนิดหน่อย

อย่างที่บอก  ผมชอบมองจากด้านหน้าด้านเดียว  ใช้กระจกแผ่นเดียวก็พอครับ  ข้อเสียคือมันจะตั้งอยู่ตรงนี้ตลอดปีตลอดชาติ ย้ายไปไหนไม่ได้  เวลารื้อตู้ ล้างตู้ ก็กางบันไดแล้วปีนขึ้นไปขัดตู้ก็ได้  ท่อระบายน้ำในตู้ก็มี ไม่ยาก

ยาวเลย  asspain   

ก่อนจะจบผมขอถามซักหน่อยครับ
1. ตู้ปลา 60 นิ้ว ธรรมดาแบบชาวบ้านปกติ ทั่วๆ ไป    ราคามาตรฐาน กี่บาทครับ    และชั้นวางแบบมีช่องเก็บของ  กี่บาทครับ
2. สำหรับคนที่ตีราคาค่าก่อสร้างได้   ไอ้ตู้ปลากระจกแผ่นเดียว(กระจกยาว 60 นิ้ว เหมือนกัน)แบบที่ผมจะทำเนี่ย   คิดแบบง่ายๆ ก็ได้สมมุติว่าบ้านเสร็จแล้ว แต่ต้องการสร้าง/ต่อเติมตู้ปลาแบบในรูปนี้ขึ้นมา คิดว่าจะใช้งบกี่บาทครับ (แค่ก่อบล็อกฉาบปูนเฉยๆ ไม่ต้องตกแต่งแบบในรูป)

ผมจะได้เปรียบเทียบว่าระหว่างตู้ปลากระจก 60 นิ้วธรรมดา + ชั้นวางที่มีช่องเก็บของ   กับ ตู้ปลาประหลาดของผมนั้น อันไหนจะใช้งบน้อยกว่ากัน(ย้ำว่าปูนธรรมดาไม่ต้องตกแต่งแบบในภาพ)
โดยส่วนตัว ผมคิดว่าการที่ก่อบล็อกฉาบปูนขึ้นมาใส่กระจกแค่แผ่นเดียว น่าจะใช้งบน้อยกว่าตู้ 60 นิ้ว + ชั้นวาง นะครับ    ไม่รู้ผมคิดถูกหรือเปล่า     รบกวนผู้รู้ช่วยเปรียบเทียบราคาให้ด้วยนะครับ

ปล.รูปสุดท้ายเครื่องผมทำไมมองเห็นไม่เต็มรูปหว่า ด้านขวาถูกตัดออกไป คนอื่นเป็นเหมือนกันเปล่าไม่รู้  [งง]
ถ้าดูรูปสุดท้ายไม่เต็มรูปเหมือนผม เข้าไปดูที่นี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/09/08, [19:53:39] โดย Un-know »
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/09/08, [19:58:16] »

มันทำได้ครับ แต่ ตู้ปูนต้องใช้เวลาพักนานหน่อยถึงจะลงปลาได้อ่ะครับ แล้วผมไม่แน่ใจว่าค่าน้ำมันจะสูงกว่าตู้ปลาปกติไหมเพราะปูนมันน่าจะทำให้น้ำออกกระด้างอ่ะครับ แต่รูปสวยดีใช้โปรแกรมอะไรทำเหรอครับ
sOdiams ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/09/08, [20:06:16] »

lau02 Sketch up ซะด้วย ผมว่ามุมมองด้านข้างๆ สาวยกว่า นะครับแล้วเหตุที่เค้า ทำ กระจกหมดผมว่า น่าจะมาจากการเคลื่อนย้ายที่สะดวกกะการดูแลรักษานะ เพราะ ปูน ต้อง ทิ้งไว้ก่อนตั้งรอปูนเซทตัว ค่าPH จะมหาศาลเลยนะ แล้วการจัดวาง ตู้บางที่เค้าก้อจะกั้นSpace แทนพาติชั่น อ่ะครับ บางคนเค้ามอง3ด้านเอาด้านแคบ ชิดผนังหรือเสา ซึ่งมันจะดู สวยไปอีกแบบนะครับ แต่ก้อแล้วแต่ ถ้าจะส้รางบ้านคุณก้อ ต้องตามใจคุณ นะ  evi01 ปูนซะ3ด้าน มัน ดู เหมือนคุกนะผมว่า  hide1
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/09/08, [20:28:28] »

ง่ายที่ไม่ทำ คือ ขอสิทธิ์ไม่ผ่าน  [เขิลลลล]

ถ้าโครงสร้างบ้านมันรองรับเรื่องพวกที่คิดจะทำนี้ได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ ระวังปูนชื้นสีล่อนด้านนอกก็คงพอมั้ง 
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/09/08, [20:58:08] »

ผมว่า ยังไงก็ใช้กระจก 5 แผ่นเหมือนเดิม ดีกว่าคับ
น่าจะทำความสะอาดได้ ง่ายกว่านะคับ แล้วค่อยให้
ช่างทำหินปลอมใส่ดีกว่า คับจะได้ ไม่หนักเกินไป

ที่เคยเห็นก็มี
alex2528
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/09/08, [23:07:00] »

เรื่องบ่อ ปูนนี่ ไม่ค่อยยอกเท่าไหร่ แค่ ตัด กล้วยสักต้น แล้ว เอาต้นกล้วยไปลอยไว้ มันจะช่วยดูด สารต่างๆ ไว้ แล้วก็หาพวกผัก ขยี้ๆ ใส่ลงไป

แล้ว ค่อยหา สาหร่าย ถูกๆ มาลอย

.... ที่น่ากลัวก็คือ ปูน ผนังบ้านคุณน่ะครับ มันจะ ชื้น แล้ว ร่อน

เพราะบ้านผมก็เป็น ปูนจะเป็นขุยๆ พอเอามือไปลูบที ร่วงเป็นทรายเลย  cryingrun cryingrun

สีไม่ต้องพูดถึง ปูดๆ ขึ้นมาตรึม แล้วก็ร่อนร่วง  dea02 dea02 บ้านจะพังก็เพราะงี้แหละ
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/09/08, [23:36:49] »

้hahaha ถ้าจำทำติดกำแพงจริง ๆทำเป็นสองชั้นอะครับ มีฉนวนตรงกลาง จะได้ไม่ชื้นมาก  hide1
MPOWER ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/09/08, [08:45:56] »

เวลามีตะใคร่ที่ปูนมันจะขัดเอาปูนออกวาด้วยอะดิ คราวนี้ละสนุกกันแน่ 
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/09/08, [09:40:34] »

้hahaha ถ้าจำทำติดกำแพงจริง ๆทำเป็นสองชั้นอะครับ มีฉนวนตรงกลาง จะได้ไม่ชื้นมาก  hide1

จริงๆ มันก้อทำได้นะครับ แต่ ค่าก่อผนัง2ชั้น มี Gap ตรงกลาง มันเปลือง ทั้งพื้นที่ ทั้งเงินกว่าตู้ซื้อ กระจกแล้วเอาซิลิโคนมายาแนวอีก  hide2 ผนัง2ชั้นนี่ กันความร้อนนะครับชื้นคงผ่านได้ ถ้าความชื้นใน Gap มันอิ่มตัว มันก้อ ระรานผนังต่อไปนะครับ evi01 die1
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/09/08, [09:56:07] »

ถ้าทำแค่ขนาด 60 ไม่คุ้มครับ เซ็ตนี้ยังไงต้องมี 15000-20000

แล้วหาช่างที่สามารถทำงานปูนแบบนี้ได้ โดยที่ไม่รั่วไม่ซึม ผมว่าหายากมากนะ

และควรจะเป็นแบบเทหล่อด้วย ไม่ใช่ก่อ หรือไม่ก็ก่อสองชั้น เทปูนตรงกลาง

ต้องเผื่อเหลือเผื่อขาด ปูนไม่มาตรฐาน ผสมไม่ดี ทรายมีขี้หมา ลูกปีน  ฯลฯ

ทำำหนาและสูงเท่าที่ผมกะจากในรูปนี่ มีเสียว

ตู้ 60 พร้อมขา ถูกกว่าเยอะครับ

ควรจะทำแบบนี้เมื่อต้องการตู้บักควาย 80 ขึ้นไป

แล้วก็ควรมีคานปูนด้านบนด้วยครับ แทนที่จะเปิดโล่ง ไม่งั้นจะต้องใช้กระจกหนามากๆ แพง

ด้านหลังก็ไม่ควรชิดผนัง เพื่อความสะดวกในการดูแล และปัญหาความชื้น วุ่นวายหลายอย่าง ผมว่าอย่าเลย

ที่ผมว่าน่าทำคือ เทปูนทำที่วางครับ เพราะทำง่าย แค่ก่อๆ เทแผ่นพื้น หรือซื้อมาวาง จบแล้ว ถูกและทนกว่าขาเหล็กมาก

ฉาบปูนขัดมันให้เรียบได้ระดับเสมอกัน ต้องได้ระดับจริงๆซ้ายขวาสูงเท่ากัน ไม่ใช่กลางสูง ซ้ายขวาต่ำ มีเม็ดๆช่างมัน โฟมช่วยได้

ตบแต่งคงไม่จำเป็น ผมว่างานปูนเปลือยเรียบๆ เทาๆ แต่ทำให้เนี้ยบๆ สวยกว่าตบแต่งแบบเรื้อนๆเยอะครับ ดูแลง่าย เก่าแค่ไหนก็สวย

ที่วางแบบในรูปนี่เตี้ยไปครับ มันจะวางกรองล่างก็ไม่ได้ วางกรองนอกก็ไม่ได้ ไหนๆจะทำแล้ว กั้นด้านล่างเป็นบ่อกรองไปเลยก็ดี

ดูแบบได้ตามเว็บบ่อปลาคาร์พ ถ้าดูแล้วลำบากก็ต่อตู้กรองมาวาง ให้ปริมาตรตู้กรอง ประมาณตู้หลัก อนาคตสบายกว่าใช้กรองเล็กๆแน่

เห็นมั้ย บอกแล้วว่าลำบาก

asspain
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/09/08, [10:31:07] »

พี่หมีคับ รอกวนดู pm  ผมด้วยนะคับ
ตังฝากไว้ที่พี่กบแล้ว นะคับ

ทำตู้ ธรรมดาแล้วทำกรอบแบบในรูปใส่ เหอะ คับง่ายกว่าเยอะ
GuNmAn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/09/08, [00:05:22] »

ก่ออฐฉาบปูนไม่สามารถเก็บน้ำได้ถ้าไม่ทำระบบกันซึม ระบบกันซึมทำได้หลายวิธีวิธีที่ง่ายคือระบบ coting โดยการซื้อน้ำยามาทา ส่วนบ่อผมว่าควรจะเทคอนกรีตดีกว่าก่ออิฐฉาบปูน หลังจากเทคอนกรีต(ต้องผสมน้ำยากันซึมด้วย)ผนังของบ่อต้องขัดมันเรียบป้องกันตามด ส่วนรอยต่อระหว่างพื้นกับผนังนั้นเราไม่สามารถเทคอรกรีตได้ในทีเดียว จะต้องใช้แผ่น waterstop ด้วยครับ

มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/09/08, [08:28:13] »

ผมว่า ความเห็นที่หมีเสนอเข้าท่านะครับ   ทำขนาดนี้ 60 นิ้วเล็กไป อย่างน้อย ต้อง2เมตร ด้านล่างเป็นกรองล่างเต็มเผื่เลี้ยงอโร   ้hahaha ใช้ระบบ overflow ลดภาระการเปลี่ยนน้ำ แต่ถ้าจะเลี้ยงไม้น้ำ ดูระบบ Grand tank ของอามาโน่ แจ๋วที่สุด
aquatic moss ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/09/08, [08:36:33] »

อย่างที่ด้านบนๆ บอกแหละครับ สั่งตู้ดูจะถูกกว่า ปัญหาน้อยกว่าครับ

ทำเองนี่ ถ้าช่างทำกันซึมไม่ดี นอกจากสีร่อน ปูนร่อนแล้ว เหล็กที่เสริมภายใน จะขึ้นสนิมแล้วกร่อน
20-30 ปี บ้านพังเอาได้ง่ายๆ เลยครับ
lamune007 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/09/08, [08:39:35] »

ซื้อถูกกว่าเยอะครับ ไม่ยุ่งยากด้วย ทำแบบคุณหมีบอกน่าจะเวอร์คนะครับ
banx ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/09/08, [09:13:06] »

ต้องแบบนี้ถึงจะคุ้ม

เห็นด้วยกับบังครับ ทำฐานปูนดีๆเจ๋งๆดีกว่่าแล้ววางระบบถ่ายน้ำแบบกึ่้งอัตโนมัติไว้เลย มีท่อน้ำทิ้ง มีท่้อน้ำเข้าที่ต่อมาจากถังพัก เพราะตู้ใหญ่ๆเหนื่อยสุดก็ตอนเปลี่ยนน้ำกับดูแลนี่ละครับ อีกอย่างไหนๆก็จะสร้างบ้านใหม่แล้วทำคา่นรับน้ำหนักด้านบนกับเดินสายไฟรอไว้สำหรับโคมแขวนเลยก็ดีครับ

tuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/09/08, [17:08:12] »

ถ้ากลัวเปลืองมากนักก็อย่าเลี้ยงมันเลย นั่งหายใจเข้าออกเฉยๆดีกว่า เหมือนถ้าคุณซื้อรถงั้นก็ไม่จำเป็นต้องเลือกสีรถสิเพราะคุณนั่งอยู่ในรถไม่เห็นสีรถซักหน่อย
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/09/08, [18:16:46] »

ถ้ากลัวเปลืองมากนักก็อย่าเลี้ยงมันเลย นั่งหายใจเข้าออกเฉยๆดีกว่า เหมือนถ้าคุณซื้อรถงั้นก็ไม่จำเป็นต้องเลือกสีรถสิเพราะคุณนั่งอยู่ในรถไม่เห็นสีรถซักหน่อย

ไม่ล๊อกอินมาตอบล่ะครับ ผมว่าเจ้าของกระทู้แสดงความคิดมาเป็นสิ่งที่สร้างสรรค์ถึงมันจะทำไม่ได้จริงก็เถอะครับแต่ก็ทำให้คนที่มีความรู้มาช่วยกันตอบสิ่งที่มันทำได้ ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น คนเรามันไม่ได้ร่ำรวยไปหมดน่ะครับ การที่เค้าจะเอาเงินมาเล่นในของฟุ่มเฟือยช่นนี้เค้าอาจจะหาทางประหยัดงบเพื่อที่จะไม่ต้องไปลำบากค่าใช้จ่ายในส่วนอื่นก็เป็นสิ่งที่ดีแล้ว คนเรามีงบประมาณในการในส่วนของไม้น้ำไม่เหมือนกันน่ะครับ
 ขอพูดในฐานะคนจนคนหนึ่ง
aquatic moss ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/09/08, [19:00:14] »

ใจรัก แล้วอยากประหยัดด้วย มันไม่ผิดนะครับ
อะไรทีเราออกแบบเอง ทำเอง แล้วสำเร็จ มันเป็นความภูมิใจมากมาย

ถ้า คุณรวยมากก็ซื้อตู้ให้เจ้าของกระทู้สิครับ

แล้วนั่งรถนี่เห็นสีนะ ใครว่าไม่เห็น ตรงกระโปรงหน้ากับกระโปรงหลังไง
สงสัยไม่เคยนั่งรถเก๋ง
 ้hahaha
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 05/09/08, [10:14:59] »

ไม่ล๊อกอินมาตอบล่ะครับ ผมว่าเจ้าของกระทู้แสดงความคิดมาเป็นสิ่งที่สร้างสรรค์ถึงมันจะทำไม่ได้จริงก็เถอะครับแต่ก็ทำให้คนที่มีความรู้มาช่วยกันตอบสิ่งที่มันทำได้ ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น คนเรามันไม่ได้ร่ำรวยไปหมดน่ะครับ การที่เค้าจะเอาเงินมาเล่นในของฟุ่มเฟือยช่นนี้เค้าอาจจะหาทางประหยัดงบเพื่อที่จะไม่ต้องไปลำบากค่าใช้จ่ายในส่วนอื่นก็เป็นสิ่งที่ดีแล้ว คนเรามีงบประมาณในการในส่วนของไม้น้ำไม่เหมือนกันน่ะครับ
 ขอพูดในฐานะคนจนคนหนึ่ง
ใจรัก แล้วอยากประหยัดด้วย มันไม่ผิดนะครับ
อะไรทีเราออกแบบเอง ทำเอง แล้วสำเร็จ มันเป็นความภูมิใจมากมาย

ถ้า คุณรวยมากก็ซื้อตู้ให้เจ้าของกระทู้สิครับ

แล้วนั่งรถนี่เห็นสีนะ ใครว่าไม่เห็น ตรงกระโปรงหน้ากับกระโปรงหลังไง
สงสัยไม่เคยนั่งรถเก๋ง
 ้hahaha

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
kasuya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/09/08, [18:05:21] »

ค่าใช้จ่ายมากเกิน แบบกระจก

ในระยะยาวก็ไม่คุ้มอีก เพราะผนังท่านจะไปก่อน เรื่องรั่วซึมง่ายอีก  shock1
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์