Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เต้าเสียบไฟที่มีสายดิน จะช่วยแก้ปัญหาไฟรั่วในตู้ได้ไหมครับ  (อ่าน 2256 ครั้ง)
SlurPEEzz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/04/17, [08:32:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมใช้กรองแขวนกับตู้กุ้ง แล้วกรองแขวนมีอาการไฟรั่วครับ
เอามือแหย่ตู้แล้วโดนดูด อยากทราบว่าถ้าย้ายตู้ แล้วเสียบไฟให้กรองแขนในจุดที่เต้าเสียบมีสายดินจะแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/04/17, [19:25:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมใช้กรองแขวนกับตู้กุ้ง แล้วกรองแขวนมีอาการไฟรั่วครับ
เอามือแหย่ตู้แล้วโดนดูด อยากทราบว่าถ้าย้ายตู้ แล้วเสียบไฟให้กรองแขนในจุดที่เต้าเสียบมีสายดินจะแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ

ต้องตรวจสอบก่อนว่า เจ้าสายดินที่ต่อปลั๊กนั้นได้ต่อเข้ากับกรองจริงหรือไม่ ถ้าต่อจริงไม่ต่อหลอกๆก็ช่วยได้ จะไม่โดนดูด แต่จะบวกเพิ่มขึ้นไปเรืองค่าไฟที่เพิ่มขึ้น กับไฟที่รั่วออกไปแต่ถ้าแลกกับควนมปลอดภัยก็คุ้มอยู่  แต่ทางที่ดีแนะนำแบบไฟ DC 12 โวลล์แทนถ้าหาได้ จะปลอดภัยที่สุด เพราะเอาไฟ AC 220 โวลล์ ไปแช่ในน้ำและมั่นใจในระบบการซีลซิลิโคลนของจีนนั้น อย่างนั้นไม่ได้
 เพราะเคมี มันมีวันหมดอายุ  ต้องระวัง  [on_065] [on_065]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์