Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งลอกคราบแล้วตายครับ  (อ่าน 4044 ครั้ง)
ปลาไหลเผือก ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/03/17, [12:02:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
ผมได้กุ้งสาย C อินโดลูกในมา เลี้ยงๆไป ลอกคราบตัวแรก ลอกคราบแล้วก้ามขาด วันต่อมาตาย
ตัวที่สองลอกคราบผ่านไปสองสามครั้ง ครั้งต่อมาลอกแล้วก้ามขาดไปข้างนึงแล้วอีกสองวันต่อมาตาย
ตัวที่สาม ลอกคราบผ่านหมด อยู่ดี ๆ ก็นอนตะแคงตายเฉยเลย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ เสียดายมาก แต่กุ้งสาย P ที่เลี้ยงอยู่ตู้เดียวกัน ตู้กั้น 8 ช่องน้ำวน ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แข็งแรงทุกตัว
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/03/17, [07:24:44] »

ผมได้กุ้งสาย C อินโดลูกในมา เลี้ยงๆไป ลอกคราบตัวแรก ลอกคราบแล้วก้ามขาด วันต่อมาตาย
ตัวที่สองลอกคราบผ่านไปสองสามครั้ง ครั้งต่อมาลอกแล้วก้ามขาดไปข้างนึงแล้วอีกสองวันต่อมาตาย
ตัวที่สาม ลอกคราบผ่านหมด อยู่ดี ๆ ก็นอนตะแคงตายเฉยเลย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ เสียดายมาก แต่กุ้งสาย P ที่เลี้ยงอยู่ตู้เดียวกัน ตู้กั้น 8 ช่องน้ำวน ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แข็งแรงทุกตัว

อุณหภูมิของน้ำในตู้ประมาณเท่าใดครับ แล้วสาย C อินโด ฯ ที่ได้มา เป็นสายพันธุ์ใหนหรือครับ ?
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/03/17, [16:39:07] »

แบล๊กออเร้นเทลครับ อุณหภูมิประมาณ 26-28 ครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/03/17, [10:27:50] »

สายซีทั่วไปเลี้ยงยากกว่าสายพี  (ยกเว้นเดสกับก้ามแดง)
ตู้น้ำวน บางทีอากาศจะลงไม่ค่อยถึงด้านล่างถ้าน้ำตกไม่แรง หรือ ระดับน้ำในตู้สูงมากๆ ทำให้กุ้งอยู่ในสภาวะที่อากาศน้อย ดูจากสายพี่ทั่วไปมันจะตะกายตั้งลำตัวขึ้นตรงหายใจได้บ้างหรือ อาจจะโดดบินขึ้นมาหาที่เกาะเพื่อหายใจ แต่สายซีไม่ค่อยทำ ด้วยนิสัยซ่อนๆแอบๆ โดยส่วนตัวมองไปที่ระบบของตู้ก่อน เน้นต้องทึบๆ ไม่ใส  แบบใสๆสวยๆมองเห็นกุ้งง่ายสายซีไม่ชอบ มันเครียดง่าย

ลองเริ่มใหม่ให้อยู่ระบบปั้มลมน่าจะดีกว่า และระดับน้ำไม่สูงมาก (โดยพื้นฐานธรรมชาติ กุ้งจะอยู่น้ำไม่ลึก) และดูอาการใหม่

ในรูปเจ้าตัวนี้อยู่มาปีกว่าๆ ชิวๆอยู่เลยลอกคราบสบายๆ น้ำน้อยประมาณ 4 นิ้วปั้มลมธรรมดาลมเบาๆไม่้แรงมากเน้นจัดแบบธรรมชาติๆเป็นส่วนใหญ่ มีอิฐมีรูปูนมีสาหร่าย พอ ถ้าเค้ารู้สึกปลอดภัยก็จะออกมาเดินเล่นบ้างตอนที่เราเผลอ แต่ถ้ายืนรอดูนะ ไม่เคยออกมาให้เห็นไม่เหมือนสายพี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/17, [21:11:40] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
supernos ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/03/17, [15:08:05] »

กุ้งกินอาหารเก่งไหมครับบางทีอาจเกิดจากสะสมอาหารไม่เพียงพอ ส่วนเรื่องสภาพของน้ำก็สำคัญครับสำหรับกุ้ง กุ้งแต่ละตัวมีภูมิต้านทานไม่เหมือนกัน บางตัวที่ตัวเล็กกว่าอยู่รอดตัวใหญ่ตายก็มีครับ ตรวจสอบเรื่องอาหาร คุณภาพน้ำ และสารเคมีต่างๆ ถ้าไม่ชัวลองเปลี่ยนน้ำดูแต่ไม่ควรเปลี่ยนบ่อย อาจใช้เปลี่ยนสัปดาห์ละ 20% ในการถ่ายน้ำใหม่เข้าไป 1 เดือนเปลี่ยนน้ำ 100% 15 วันเปลี่ยน 50% ส่วนอาหารเปลี่ยนวนๆไปดูว่าเขาชอบกินอะไร
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/03/17, [08:40:16] »

มีพี่น้องๆ มาตอบเพิ่มละ ก็ขออนุญาตไกด์อาหาร ให้เขาเป็นพวกหอยน้ำจืดขนาดเล็กๆ หรือ ปลาสดตายแล้วตัวเล็กๆ

ก็ได้ครับ แลสลับให้ใบไม้บางชนิด หรือ ขอนไม้ให้เขาแทะบ้าง จะได้มีคุณค่าทางอาหารต่างๆ เพียงพอ สำหรับการ

เจริญเติบโต และ ลอกคราบครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/04/17, [13:18:05] »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/04/17, [21:12:44] »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

[on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์