Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มลม Yamano ap-10  (อ่าน 3050 ครั้ง)
โอโม่คนรักแมว ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/02/17, [08:56:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปั๊มลม ap -10 ใส่หัวทรายได้มากสุดกี่หัวครับ
ถ้าใส่ได้เยอะๆทำยังไงครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/02/17, [09:37:08] »

ปั๊มลม ap -10 ใส่หัวทรายได้มากสุดกี่หัวครับ
ถ้าใส่ได้เยอะๆทำยังไงครับ

Yamano AP-10
กำลังไฟ 10 W แรงดันลม 0.02 Mpa
แรงลม 30 ลิตร/นาที
ตาม Specification ด้านบน ยังไม่เคยใช้แต่ใช้ด้านล่าง ลองเทียบกันดูนะเผื่อเป็นแนวทางได้บ้าง

Hailea ACO-208
กำลังไฟ 25 wแรงดันลม 0.015 Mpaน้ำหนัก
แรงลม 45 ลิตร/นาที
             การต่อใช้หัวต่อที่แถมมาให้มีช่องกระจายแรงลมทั้งหมด 6 ช่อง แยกกระจายใส่ท่อพักลม 4 ท่อ โดย 2 ช่องต่อ 1 ท่อพักลมแล้วนำ ช่องออกจากท่อพักลมอย่างละ 2 ช่องมาใส่ที่ท่อพักลมอันที่ 4 เพื่อให้แรงลมเป็นแบบ Close loop แรงลมจะได้ค้างอยู่ที่ท่อพักลมแต่ละลูกเท่ากัน   สรุปใช้ กระจายหัวทรายได้ 100 หัว แต่ใช้งานจริงที่ใช้อยู่ 70 - 90 หัวทราย แรงลมเบาๆเรื่อยๆไม่ได้แรงมากกับน้ำลึกไม่เกือน 6 นิ้วใช้งานได้สบายๆ  ใช้งานได้ประมาณ  4 เดือนแล้ว แรงยังไม่ตก

BigBoy BB-8000
ปั้มลม 2 ทาง กำลังไฟ 4.5 w
             การต่อใช้งาน ปั้ม 1 ตัวต่อเข้าต่อพักลม กระจายหัวทรายได้ 26 หัว แต่ใช้งานจริง 15 - 20 หัวทราย แรงลมเบาๆเรื่อยๆไม่ได้แรงมากกับน้ำลึกไม่เกือน 6 นิ้วใช้งานได้สบายๆ  มี 2 ตัวเดินเครื่อง Auto ใส่ Timer สลับกันทำงาน ตัวละ 12 ชั่วโมง อยู่มาหลายปีจนจำไม่ได้ ยังคงทำงานได้ดีอยู่ไม่เคยเสียเลย

ดังนั้นโดยส่วนตัวคิดว่าใช้ท่อพักลม แล้ว Tab ออกมาใช้งานผ่านวาล์วตัวสีฟ้าๆหรือสีเขียวๆ (เขียวๆ คุณภาพไม่ดีลมรั่วมากทำให้เสียลมฟรีๆ  ถ้าจะใช้ให้ต่อใกล้ๆหัวทราย เวลารั่วก็รั่วในน้ำเพื่อจะได้ประโยชน์จากลมที่รั่วไปในตัวด้วย)  โดยดูจาก Spec แล้วน่าจะใช้งานได้ 30 - 40 หัวทรายไม่มีปัญหา กับแรงลมเบาๆเรื่อยๆไม่ได้แรงมากกับน้ำลึกไม่เกือน 6 นิ้ว
            ในความคิดเห็นเพื่มเติม ไม่จำเป็นต้องอัดอากาศให้แรงมากๆก็ได้ ให้นึกเสมอว่ากุ้งเป็นสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ (เพราะดูจากสรีระไม่ได้มีอะไรบ่อบอกว่ากุ้งว่ายน้ำได้เลย เพียงแต่หายใจทางเหงือก) ดังนั้นเดินลมเบาๆ เติมอากาศในน้ำ โดยสังเกตุให้ใส่ปลาหางนกยุงลงไป ถ้าปลาไม่ขึ้นผิวน้ำมาหายใจก็ถือว่าโอเคกุ้งก็อยู่ได้แล้ว และต้องมีที่ให้กุ้งปีนพ้นน้ำได้อย่างสบายๆ ป้องกันเวลาไฟดับ ป้องกันกุ้งจมน้ำตายด้วย...

ถ้าเลี้ยงไม่เยอะมากแนะนำ เป็น BigBoy BB-8000  หรือ  BigBoy BB-9000   2 ตัวต่อขนานกันใส่ท่อพักลมกระจายแรงลมน่าจะดีกว่าเสียงเงียบกว่าเยอะ เครื่องไม่ร้อน ได้ประสิทธิภาพพอพอกัน และที่สำคัญเวลาเสียจะมีโอกาศเสีย 2 ตัวพร้อมกันยากมาก ถ้าตัวใดตัวหนึ่งเสียอีกตัวจะยังคงประคองทำงานต่อไปได้ด้วย  ถ้าเป็นตัวเดียวเสียก็เสียหายหมดเลย ให้แบ่งๆภาระการรับผิดชอบของปั้มลมเป็นจุดๆโดยกระจายเป็นชุดๆน่าจะดีกว่าถ้าเลี้ยงมากๆ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

ปล..  จะตอบยาวไปไหม  [on_066]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/02/17, [10:08:28] »

ตอนนี้ใช้ท่อที่แถมมาออก 4 ช่อง ผมใช้ช่องละ 4หัว ได้ 16 หัวเองครับ
ลมก็เกือบหมดแล้วครับ กุ้งมี 35 ตัว กะว่าจะเปลี่ยนเป็น ap - 30 อยู่แล้ว
ขอบคุณคุณจอยมากนะครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/02/17, [11:00:55] »

ตอนนี้ใช้ท่อที่แถมมาออก 4 ช่อง ผมใช้ช่องละ 4หัว ได้ 16 หัวเองครับ
ลมก็เกือบหมดแล้วครับ กุ้งมี 35 ตัว กะว่าจะเปลี่ยนเป็น ap - 30 อยู่แล้ว
ขอบคุณคุณจอยมากนะครับ

โกส 35 ตัว คลังแสงชั้นดีเลยนะนี่ [on_018]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/02/17, [13:21:16] »

โกส 35 ตัว คลังแสงชั้นดีเลยนะนี่ [on_018]
ผมเลี้ยงมั่วๆครับ มีก้ามแดง ก้ามแดงบูล เดส บลูอัลเลนี่ โกส โกสส้ม
พึ่งทำชั้นเสร็จ กะว่าจะหากุ้งสีมาเพิ่มอีก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์