Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งไม่ท้อง  (อ่าน 1659 ครั้ง)
anong3988 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/01/17, [20:49:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ไม่รู้ทำผิดขั้นตอนผิดวิธีอะไรบ้าง โกสไม่ยอมท้องสักที
คือ...ผมเลี้ยงโกสในห้องแอร์1คู่ แยกเลี้ยง ตัวเมียเลี้ยงในกะละมังทรงสูง พอตัวเมียฝ้ามาเยอะแล้วก็นำตัวผู้มาใส่กะละมังตัวเมีย แปปเดียวเองตัวผู้จัดไป1ดอก ปลอยไห้ตัวผู้ซั่มอยู่ครึ่งคืนก็นำตัวผู้แยกออก กะละมังตัวเมียปิดบังแสงมิดชิด 4วันเปิดดู...ตัวเมียไม่ใข่ เมื่อไม่ใข่ก็นำตัวผู้มาหาอีก ซั่มอีกครึ่งคืน แยกตัวผู้ออก กะละมังตัวเมียปิดบังแสงมิดชิด 4วันเปิดดู...ตัวเมียไม่ใข่  [สาวน้อยร้องไห้] ทำไหม่อีกที นำตัวผู้มาหาอีก ซั่มอีกครึ่งคืน แยกตัวผู้ออก 4วันเปิดดู...เหมือนเดิม....ตัวเมียไม่ใข่  [mo_011]
ช่วยแนะนำวิธีทำไห้โกสผมท้องทีครับ (เริ่มท้อแล้วครับ ปีที่แล้วเพาะเดสทรัคเตอร์หลายคู่1ปีไม่เคยได้ลูกสักตัว เลยเลิกเลี้ยงเดสหันมาเลี้ยงโกส อยากจะประสบความสําเร็จมั่ง ช่วยแนะนำทีครับ ) ขอบคุณครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/01/17, [23:33:12] »

กุ้งก็เหมือนสัตว์ทั่วไปแต่จะหวั่นไหวต่อสภาพแวดล้อมมาก ถ้าอยากได้ไข่ต้องใจเย็นๆ เอาเค้าไว้ในที่เงียบสงบปราศจากการรบกวน ห้ามส่องไฟดูเด็ดขาด ถ้าจะแอบดูด้วยแสงธรรมชาติคือตอนเช้า เก็บไว้เงียบไม่สะเทือนภาชนะที่ใส่ ใส่ท่อที่หลบให้เค้าด้วย เมื่อปล่อยเค้าไว้จนเค้าชินสถานที่และไม่มีการรบกวนใดใด เค้ารู้สึกปลอดภัยเค้าไม่เครียดก็จะขับไข่เอง เท่านั้นจริงๆ อุณหภูมิก็สำคัญไม่เเก่วงมากไปเช่นเดี๋ยวเปิดเดี๋ยวปิดแอร์ก็ไม่ไหวเหมือนกันกุ้งไม่ชอบ  ลองใหม่เซตที่อยู่และน้ำใหม่ใจเย็นๆ เน้นความสงบ เดี๋ยวก็ไข่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/17, [22:52:14] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/01/17, [22:51:50] »

ผสมบ่อยเกินไป ระวังกุ้งตัวเมียตายนะครับ ....
original69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/01/17, [16:07:36] »

7-10 วันดูที ถ้าไม่ขับไข่ค่อยผสมซ้ำดีกว่าครับ  [on_065]
pongsatorn1990 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/01/17, [22:55:36] »

อย่าผสมบ่อยครับ ตัวผู้น้ำเชื้อจะไม่แข็งแรง ส่วนตัวเมียถ้าผสมบ่อยก็ช้ำ อาจทำให้ตายได้ ผสมเน้นๆ 1 ครั้งพอ แล้วจับขังมืด แสง สี เสียง แรงสั่นสะเทือน อุณภมิมีผลต่อการเพาะครับ ขังมืดไว้ 7 วัน ไม่ท้องจับผสม แล้วขังต่ออีก 7 วัน เดี๋ยวก็ไข่ครับ เมื่อไข่แล้ว ขังยาวไป 20 วัน เปิดดู ถ้าไข่เป็นลูกตาแล้ว ขังต่ออีก 5-10 วัน ก็จะลงเดินครับ ตัวผมเองเพิ่งเพาะได้ ประสบการณ์น้อย แต่อาศัยศึกษาเรื่อยๆครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์