Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโกส ด่าง ไม่ด่าง ดูยังไงครับ  (อ่าน 2419 ครั้ง)
โอโม่คนรักแมว ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/12/16, [09:51:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดูจากตรงไหน ดูจากอะไรครับ ว่าโตมาจะด่างไม่ด่าง
ขออนุญาตเจ้าของภาพครับ ที่ผมได้นำรูปมาใช้เพื่อความรู้

Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/12/16, [12:26:57] »

ดูจากตรงไหน ดูจากอะไรครับ ว่าโตมาจะด่างไม่ด่าง
ขออนุญาตเจ้าของภาพครับ ที่ผมได้นำรูปมาใช้เพื่อความรู้

ดูไม่ออกเหมือนกัน ติดตามด้วยคน........
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/12/16, [13:11:39] »

ผมหวังไว้ว่า คุณจอยจะเข้ามาตอบคนแรกและให้ข้อมูล
กับผมอย่างละเอียดเข้าใจง่าย คุณจอยพูดเล่นใช่ไหมครับ  cryingrun
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/12/16, [13:41:09] »

ดูไม่ออก
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/12/16, [15:32:24] »

ผมหวังไว้ว่า คุณจอยจะเข้ามาตอบคนแรกและให้ข้อมูล
กับผมอย่างละเอียดเข้าใจง่าย คุณจอยพูดเล่นใช่ไหมครับ  cryingrun

โดยทั่วไปแล้วยังดูไม่ออก จะออกด่างเด่นชัดน่าจะประมาณ 2.5 นิ้วขึ้นไปจ้า  ตอนเด็กๆถ้าจะซื้อต้องซื้อกับคนที่ทำกุ้งโดยตรงที่ไว้ใจได้ถึงจะปลอดภัยไม่กังวล เพราะเรื่องของลายและสีแค่พ่อแม่ของกุ้งก็ยังไม่สามารถบอกได้ว่าลูกที่ออกมาจะเหมือนพ่อเหมือนแม่  เป็นเรื่องที่ยากและ จอย ยังไม่สามารถแยกออกได้ เฉกเช่นเดียวกับพี่แอดมินข้างบนจ้า..
Longhairguy ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/12/16, [01:54:57] »

ซื้อมาต้องเอามาลุ้นกันอย่างเดียว แถมไม่ใช่ว่าลูกจะเหมือนพ่อแม่แน่นอนด้วย

มี% แต่ต้องไปลุ้นกันเอง
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/12/16, [09:27:47] »

ผมพลาดเองครับที่ลงรูป ทำให้เข้าใจกันคนละอย่างเพราะความมือใหม่ของผม
ที่ห้องซื้อขาย มีคนขายลูกโกสลายธงชาติ ตัวลูกก็จะมีจุดเล็กๆดำๆ เยอะๆ
ส่วนคนขายลูกโกสด่าง ตัวลูกก็จะมีจุดเล็กๆ ดำๆ 2-3 จุด  จุดดำเล็กๆนี่คือเม็ดสีใช่ไหมครับ
ถ้ามีเม็ดสีน้อยๆก็จะด่างใช่ไหมครับ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหริอป่าวครับ
แล้วถ้าโกสโตขึ้นเรื่อยๆ เม็ดสีจะมีเพิ่มอีกไหมครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/12/16, [11:15:30] »

ผมพลาดเองครับที่ลงรูป ทำให้เข้าใจกันคนละอย่างเพราะความมือใหม่ของผม
ที่ห้องซื้อขาย มีคนขายลูกโกสลายธงชาติ ตัวลูกก็จะมีจุดเล็กๆดำๆ เยอะๆ
ส่วนคนขายลูกโกสด่าง ตัวลูกก็จะมีจุดเล็กๆ ดำๆ 2-3 จุด  จุดดำเล็กๆนี่คือเม็ดสีใช่ไหมครับ
ถ้ามีเม็ดสีน้อยๆก็จะด่างใช่ไหมครับ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหริอป่าวครับ
แล้วถ้าโกสโตขึ้นเรื่อยๆ เม็ดสีจะมีเพิ่มอีกไหมครับ

จุดดำเล็กๆ คือ เม็ดสีครับ แต่กุ้งนี่ มันตัดสินสีกัน จากตอนเล็กๆ ยังไม่ได้หรอกครับ ต้องเลี้ยงให้โต

เต็มที่ก่อน บางตัวตอนวัยรุ่นสียังไม่ดี แต่ลอกอีกที สวยขึ้นผิดหูผิดตาเลยก็มีครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/12/16, [16:55:16] »

ขอบคุณครับ แอดมินทั้ง 2 ท่าน และคุณจอย สำหรับข้อมูลความรู้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์