Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเดสลอกคราบได้แค่ 4 วัน พอวันที่ 5 หัวเปิดเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 1830 ครั้ง)
daroyte ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/12/16, [14:01:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงเดสได้ 4 เดือนกว่า ลอกคราบมาแล้ว 6 ครั้ง ครั้งล่าสุดคือครั้งที่ 6 ลอกคราบได้ 4 วัน พอวันที่ 5 อยู่ๆหัวก็เปิดออก วันแรกๆที่ลอกคราบกินอาหารทั้งวันไม่ยอมหยุด พอหัวเปิดก็ไม่กินอาหารอีกเลย ผมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับน้ำหรือเปล่า เพราะผมเปลี่ยนน้ำบ่อยมาก เปลี่ยนน้ำทุกๆ 4 วัน  ตอนนี้กุ้งผมขนาดอยู่ที่ 5.8 นิ้ว ระยะหว่างในการลอกคราบครั้งล่าสุดอยูที่ 1 เดือน  ผมรู้สึกว่ากุ้งผมจะลอกคราบเร็วกว่าปกติ

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/12/16, [14:38:23] »

ปกติการเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อย ช่วยกระตุ้นการลอกคราบ ของกุ้งได้ในระดับหนึ่งครับ
daroyte ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/12/16, [20:35:30] »

ปกติการเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อย ช่วยกระตุ้นการลอกคราบ ของกุ้งได้ในระดับหนึ่งครับ

ตอนนี้กุ้งเดสผมที่บอกว่าหัวเปิด ได้นอนหงายท้อง จากไปอย่างสงบเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ตอนเปลี่ยนน้ำผมใช้น้ำปะปาเปิดจากก๊อกโดยตรงแล้วยังเติมเกลือลงไปอีกหนึ่งกำมือ กุ้งเดสผมตายเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ  [on_051]
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/12/16, [15:45:33] »

ตอนนี้กุ้งเดสผมที่บอกว่าหัวเปิด ได้นอนหงายท้อง จากไปอย่างสงบเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ตอนเปลี่ยนน้ำผมใช้น้ำปะปาเปิดจากก๊อกโดยตรงแล้วยังเติมเกลือลงไปอีกหนึ่งกำมือ กุ้งเดสผมตายเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ  [on_051]

ยังไงน้ำประปาที่มี คลอรีน (Chlorine) ก็เป็นอันตรายกับระบบประสาทกุ้งถ้าโดนมากๆ ทำให้กุ้งเหมือนเมาเป็นบ้าก้ามหลุด ขาหลุด  เร่งลอกคราบ โดยที่ยังไม่พร้อม เท่าที่เจอกับตัว....
            การกินอาหารที่มีโปรตีนสูงๆนานๆ  กุ้งอาจจะเป็นโรคหัวบวม (คนเลี้ยงกุ้งเล่าไว้)
            ดังนั้น  กรณีนี้  มิทราบได้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่สิ่งที่เรา พิเคราะห์ได้ ก็คือ  ควรใช้น้ำที่เป็นน้ำประปาที่พักไว้อย่างน้อย 24 ชั่วโมงในภาชนะที่เปิดกว้าง  และอาหารควรให้หลากหลายโปรตีนจากปลาทะเลน้ำลึกอย่างเดียวคงไม่พอ (เพราะในระบบธรรมชาติกุ้งเค้าไม่มีปลาทะเลน้้าลึกให้กินน่ะ อิอิอิ อันนี้ล้อเล่น) ให้วิตามินจากสาหร่ายบ่าง ข้าวโพดบ้าง และสลับให้อาหารโปรตีน 35 บ้าง น่าจะปลอดภัยที่สุดค่ะ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/12/16, [11:13:53] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์