Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลายหางอัลเลนี่มีสีขาวเป็นโรคอะไรครับ  (อ่าน 1259 ครั้ง)
โอโม่คนรักแมว ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/12/16, [11:39:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตัวอื่นไม่เป็นครับ เป็นตัวนี้ตัวเดียว กุ้งผมเป็นโรคหริอป่าวครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/12/16, [12:31:29] »

ตัวอื่นไม่เป็นครับ เป็นตัวนี้ตัวเดียว กุ้งผมเป็นโรคหริอป่าวครับ

โดยปรกติแล้วกุ้งก็จะมีขนเล็กตรงส่วนหางอยู่แล้ว  ดูจากรูปน้ำก็สอาดกุ้งก็สอาด ถ้าไม่ได้เป็นแผลอะไรก็ถือว่าปรกติอยู่ ถ้ากังวลลองแช่น้ำเกลือเอาแปรงขนนุ่มๆมาปัดเบาๆดูก็ได้ ถ้าเป็นเศษผงฝุ่นก็จะหลุดออก แต่ถ้ายังอยู่เหมือนเดิมก็ขนหางเค้าหละ ถ้าไม่มีลอยแผลหรือบวมพองก็ถือว่าโอเค
โอโม่คนรักแมว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/12/16, [13:16:09] »

ผมพึ่งเปลี่ยนน้ำได้วันเดียวเองครับ น้ำเลยสะอาด
พึ่งสังเกตเห็น ขอบพระคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์