Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 1647 ครั้ง)
0Mihowk0 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/11/16, [19:33:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมได้กุ้งบลูไซร์เล็กขนาด2.5-3นิ้วจากเพือนร่วมงานเมือ6-7เดือนที่แล้ว
ผมก็เลี้ยงแบบธรรมดาครับ คือเลี้ยงในอ่างปลาหางนกยูง ก็ให้อาหารกุ้งและอาหารปลา ทุกวันปกติ
และก็ถ่ายน้ำ 30-60% ทุกเดือน  พอเดือนที่ 3 สั่งเกตุว่ากุ้ง 2ตัว ท้อง จึงได้ทำการย้ายตัวที่ท้องมาใส่ตู้ 16" 2ตู้  และก็เปลียนน้ำทุก อาทิตย์ ๆ ละ20% หลังจากนั้น2-3 อาทิตย์ ก็สังเกตุเห็นว่า กุ้มีพฤติกรรมเหมือนจะสลัดไข่ หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ก็สลัดไข่หมดทั้ง 2 ตัว ก็ได้ย้ายกลับมาใส่อ่างเหมือนเดิมครับ 

เห็นพี่ที่เขาเลี้ยงกุ้งบอกว่า ที่สลัดไข่เพราะ การเปลียนน้ำบ่อย กุ้งปรับตัวไม่ทัน และตอนย้ายกลับอ้างก็สังเกตว่า ตั้ง3ตัว เป็นตัวเมียทั้งหมด ก็เลยงง ว่า ท้องได้ไง หลังจากนั้น2เดือน ก็ ก็ตายไป 2ตัว เหลือตัวเมียตัวเดียว  และเมืออาทิตย์ที่แล้วผมถ่ายน้ำครั้งใหญ่ ก็เห็นว่า กุ้งบลูนั้น ท้องอีกแล้ว  มีตัวเดียว ก็ท้อง ก็ย้ายมาใส่ตู้อีกรอบ แต่รอบนี้ไม่ถ่ายน้ำ บ่อย  นะครับ  แล้วตอนย้ายก็เห็นมีลูกกุ้งในอ่าง 2-3ตัว ไซร์ประมาน1เซน  

พอมาวันนี้ ลูกกุ้งลงเดิน หมดแล้ว  ประมาน30-40 ตัวครับ ก็เลยเกิดความสงสัยว่า  
ตกลง  กุ้ง นี้เขาผสมพันธุ์ภายในหรือภายนอกกันแน่ ครับ  เพราะถามคนเลี้ยง เขาบอกว่า ผสมพันธุ์ภายใน
ดูใน กูเกิลก็ไม่ได้บอก  บอกแค่วัฎจักร  แต่ผมเลี้ยง มีตัวเมียตัวเดียว กลับท้อง แล้วลงเดินได้ด้วย  ช่วยอธิบายทีครับ  
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/16, [09:18:58] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
BBB ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/11/16, [19:51:12] »

เป็นกุ้งมาโมแครปรึเปล่าครับ เพราะมันสมบูรณ์เพศ
0Mihowk0 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/11/16, [20:08:10] »

ผมก็ไม่แน่ใจครับ  พี่เขาบอกว่าเขาซือมาจากตลาดนัด 5ตัว คนขายบอกว่า เปนเครฟิช บลู ครับ ตอนให้ผมมา ก็ ออกลูกมาเต็มตู้ เลย แต่ตัวไม่ใหญ่นะครับ  ประมาน 1.5-2" เอง ตัวออกสี น้ำเงินอมดำ ไม่ใช่น้ำเงินสว่าง แต่ถ้าโดนแสง ก็จะ สว่างขึ้นมาบางครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/11/16, [09:19:57] »

กุ้งอาจจะได้รับการผสมพันธุ์มาก่อน เลยเก็บน้ำเชื้อของตัวผู้เอาไว้ พอสภาพร่างกายพร้อม เลยผลิตไข่ ออกมาผสมกับน้ำเชื้อของตัวผู้ที่เก็บเอาไว้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์