Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโกสที่หายไป และแพะรับบาป  (อ่าน 2330 ครั้ง)
zerospy ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/11/16, [11:30:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือวันนี้ผมตื่นขึ้นมา สิ่งแรกที่ผมทำนั่นก็คือการเดินไปเช็คลูกโกส 1เซ็น ซึ่งปกติจะมีจำนวน4ตัวด้วยกัน

แต่วันนี้มันเหลือแค่ 3!! ซึ่งตัวที่หายไปนั้นเป็นตัวโปรดผมซะด้วย  เท่านั้นแหละครับ  ผมผลิกแผ่นดินในตู้หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ

เหลือบไปมองซอกหลังตู้  เจอจิ้งจกตัวโต1ตัว ที่ชอบมาด้อมๆมองๆหลังตู้บ่อยๆ  ที่สำคัญท้องป่องซะด้วย  ไอเราก็สันนิษฐาน

ไปว่า[วิญญาณเชอรล็อโฮล์มเข้าสิง] ลูกโกสของเรา  น่าจะลอยตัวจากแรงดันของน้ำที่ไหลลงมาจากเครื่องกรอง  แล้วไปเกาะ

สายอ๊อกหัวทราย แล้วไต่ขึ้นไปเหนือน้ำ จนกลายเป็นเหยื่อของจิ้งจก ด้วยความที่โมโหผมเลยจัดการเจ้าจิ้งจกตัวนั้นแล้ว

ทำการผ่าท้อง สิ่งแรกที่เจอเลยก็คือไข่จิ้งจกจำนวน2ลูก ผมก็ทำการผ่าต่อไปบริเวรกระเพาะ พบชิ้นส่วนที่ผ่านการบดเคี้ยว ดู

แล้วคล้ายๆจะเป็นลูกโกสของเรา ผมก็โอเคทำใจ เลยเดินกลับไปที่ตู้ ดึงปลั๊กกรองออก เท่านั้นแหละครับ จังหวะที่น้ำในเครื่อง

กรองไหลลงจากท่อเข้า ลูกโกสตัวน้อยก็หล่นลงตามน้ำลงมาด้วย ผมไม่ได้รู็สึกดีใจนะที่เจอมัน แต่สิ่งแรกที่ผมรู็สึกเลยก็คื

เห้ย!!  จิ้งจกตัวนั้น ผมฆ่ามันทั้งๆที่มันท้อง โคตรรู้สึกผิดเลย เดี๋ยววาจะไปทำบุญ ขอโหสิกรรมในความผิดครั้งนี้ ขอบคุณทุก

ท่านที่ติดตามครับ

ปล. มือใหม่ เพิ่งเริ่มเลี้ยงได้ 3 วัน   ขอฝากเนื้อฝากตัวเหล่ากูรูเครฟิชทั้งหลายด้วยนะครับ pmมาพูดคุย ปรึกษา กันได้นะครับ
เรื่องอาจจะยาวไปซักนิด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ อยากให้ทุกท่านที่เลี้ยงเครฟิช ที่ประสบปัญหาคล้ายๆผม อย่าตีตนไปก่อนไข้อย่างผม ควรเช็คให้ดี ไม่งั้น คุณอาจจะลงเอยเหมือนผมในวันนี้
arnopark ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/11/16, [13:28:30] »

[on_008] [on_008] [on_024]
potjinton ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/11/16, [20:23:23] »

[on_065] [on_065] [on_065] [on_008] [on_051] [on_051]
hakkrenook ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/11/16, [14:25:06] »

จิ้งจกกินไม่ได้ครับ ถ้าไม่ใหญ่พอ
 [on_018]
zerospy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/11/16, [14:32:58] »

จิ้งจกกินไม่ได้ครับ ถ้าไม่ใหญ่พอ
 [on_018]
ให้กินจิ้งจกเลยหรอครับ  [on_008]
hakkrenook ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/12/16, [12:47:57] »

ป่าวครับมันตกลงไปในตู้เลยโดนกุ้งจับกิน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์