Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [ สอบถามครับ ] วันนี้ไปรับเด็กมาดูแลต่อ แต่เด็ก ๆ เป็น "สนิม"แช่ยาไว้กี่วันครับ?  (อ่าน 1344 ครั้ง)
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 31/10/16, [18:27:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ่างประมาณนี้ครับผมใส่น้ำเกือบเต็มอ่าง

ตัวนี้เกิดอาการน้อคน้ำเลยจับแยกใส่กาละมังเล็ก ๆ อัดอ๊อคไว้ครับ
อาการดีขึ้นค่อยจับลงอ่าง ไปรวมกับเพื่อน ๆ ครับ

อันนี้เป็นยารักษาของเด็ก ๆ ครับ

ส่วนในอ่างพักฟื้น ผมใส่ยาไป 2 แคป คิดว่าจะแช่ไว้
ประมาณ 1 อาทิตย์ ให้แข็งแรงจะจับเด็ก ๆ ลงบ่อ อีกทีอะครับ

ปล. คิดว่าจะแช่ยาไว้ 1 อาทิตย์ เพื่อให้เด็ก ๆ ปลอดสนิม 100% ครับ
ปล2. มีประมาณ 6 ตัว
ปกติแล้วควรแช่ยาไว้กี่วันครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยนะครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/11/16, [04:14:45] »

เท่าที่ทราบ ถ้าจำไม่ผิด ยานี่ ไม่ควรจะแช่นานนะครับ แช่แพล๊บเดียว เพื่อฆ่าเชื้อโรคที่เปลือก แล้วถ่ายกุ้งลงพื้นที่สะอาด

เลี้ยงดูตามปกติ รอลอกคราบครับ
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/11/16, [18:44:56] »

เท่าที่ทราบ ถ้าจำไม่ผิด ยานี่ ไม่ควรจะแช่นานนะครับ แช่แพล๊บเดียว เพื่อฆ่าเชื้อโรคที่เปลือก แล้วถ่ายกุ้งลงพื้นที่สะอาด

เลี้ยงดูตามปกติ รอลอกคราบครับ

ขอบคุณมากครับ
 [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์