Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งโกสสลัดไข่  (อ่าน 1798 ครั้ง)
Praewsira ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/10/16, [17:09:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งฝึกเลี้ยงได้ซักระยะ มีโกสตัวเมียไข่ได้ประมาณ 2 สัปดาห์ค่ะ ไข่เริ่มลดลงเรื่อยๆ มาดูอีกทีไข่ไม่เหลือแล้วค่ะ ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ เสียดายมากๆ :(
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/10/16, [20:12:02] »

เพิ่งฝึกเลี้ยงได้ซักระยะ มีโกสตัวเมียไข่ได้ประมาณ 2 สัปดาห์ค่ะ ไข่เริ่มลดลงเรื่อยๆ มาดูอีกทีไข่ไม่เหลือแล้วค่ะ ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ เสียดายมากๆ :(

เกิดได้หลากหลายปัจจัย เอาหลักๆเรื่องของคุณภาพน้ำต้องสะอาดอากาศต้องเพียงพอ   น้ำต้องอุณหภูมิต้องไม่เแก่วงมากและต้องไม่มีสัตว์อื่นรบกวนในขณะที่ฟักไข่ (มุนษย์เป็นปัจจัยหลักชอบแอบดูชอบเช็ค) เพราะจะทำให้กุ้งตกใจเคลียดก็เลยทำการสลัดไข่ทิ้ง และท้ายสุดปัญหากับตัวกุ้งเองมันคิดอะไรของมันไม่รู้ดูและดีตามตำราก็ยังสลัดไข่ทิ้งกินไข่ตัวเองหมด...  สู้ๆต่อ. สักวันมันต้องเป็นของเรา.
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/10/16, [14:42:12] »

ส่วนมากราขึ้นเพราะไข่ไม่มีเชื้อครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์