Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องกุ้ยฝอยแช่แข็ง กับ ไคโตซานหน่อยครับ  (อ่าน 1435 ครั้ง)
lordfour ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/10/16, [15:03:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมลองหาข้อมูลจากในเว็บนี้ และใน Google ยังไม่ได้สรุปที่แน่นอนเลย เลยอยากรบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆทีครับ พอดีมือใหม่มากๆ

1. กุ้งฝอยแช่แข็ง ผมซื้อแบบสำเร็จรูปมาเลย แช่ฟรีซมาเรียบร้อย ผมสามารถล้างน้ำแล้วเอาให้เครฟิชกินได้เลยไหม หรือต้องต้มก่อนครับ

2.กุ้งฝอยผมสามารถคลุกผสมไคโตซานชนิดน้ำให้กุ้งกินได้ไหมครับ มันจะเกิดผลอะไรรึเปล่า หรือไม่เกิดแค่ไว้ใช้เคลือบอาหารเม็ด

รบกวนสอบถามทีนะครับ หาข้อมูลไม่ได้จริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/10/16, [15:18:27] »

ผมลองหาข้อมูลจากในเว็บนี้ และใน Google ยังไม่ได้สรุปที่แน่นอนเลย เลยอยากรบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆทีครับ พอดีมือใหม่มากๆ

1. กุ้งฝอยแช่แข็ง ผมซื้อแบบสำเร็จรูปมาเลย แช่ฟรีซมาเรียบร้อย ผมสามารถล้างน้ำแล้วเอาให้เครฟิชกินได้เลยไหม หรือต้องต้มก่อนครับ

2.กุ้งฝอยผมสามารถคลุกผสมไคโตซานชนิดน้ำให้กุ้งกินได้ไหมครับ มันจะเกิดผลอะไรรึเปล่า หรือไม่เกิดแค่ไว้ใช้เคลือบอาหารเม็ด

รบกวนสอบถามทีนะครับ หาข้อมูลไม่ได้จริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กุ้งฝอยแช่แข็ง นำมาแช่ละลายน้ำแล้วสามารถให้กุ้งกินได้เลย บางท่านบอกว่านำไปลวกก่อนเพื่อฆ่าพยาธิ แต่ในความเป็นจริงแล้ว พยาธิตายหมดไหมแค่การลวกกุ้งอันนี้มิทราบได้ / (ส่วนตัว) ให้กุ้งกินเลยเหมือนกัน ไม่ได้ลวกเหมือนกัน
         โดยปรกติแล้วเปลือกของกุ้งมีไคโตซานอยู่แล้วเมื่อกุ้งกินกุ้งฝอยก็ได้รับไคโตซานธรรมชาติอยู่แล้ว ส่วนจะเอามาคลุกผสมกุ้งฝอยอีกทีนั้นอันนี้ไม่เคยลอง ต่อขออนุญาตแนะนำว่าถ้าให้กุ้งฝอยแล้วก็เอามาผสมน้ำตามอัตราส่วนเมื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำในตู้น่าจะเหมาะมากกว่า.....   [on_018]
AM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/10/16, [15:25:33] »

1.ล้างน้ำเบ่งให้พอกิน...ที่เหลือต้ม เพราะกุ้งฝอยเน่าเร็ว..ถนอมไว้แบ่งกินมื้อต่อไป
2.ไคโตซาน ก็สก้ดจากเปลือกกุ้งเปลือกปู.แหละ...ให้กินกุ้งฝอยที่มีเปลือกติกอยู่ก็ เหมือนกัน......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/16, [09:38:40] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
lordfour ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/16, [21:19:40] »

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้ใหม่เลย แหะๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์