Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกุ้งใกล้ลงเดินตาย  (อ่าน 1311 ครั้ง)
ohmtud ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/10/16, [09:50:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมเลี้ยงกุ้งเรดเจแปน มันวางไข่แล้วซักระยะ แต่ว่าตอนนี้มีลูกกุ้งบางส่วนหลุดออกมาครับ มันนอนดิ้นๆ กันหลายตัวเลย ใกล้จะลงเดินแล้วครับ cryingrun cryingrun แต่อีกส่วนหนึ่งก็ยังเกาะใต้ขาว่ายน้ำแม่กุ้งครับ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึง ออกมานอนดิ้นๆกันครับ รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/10/16, [21:23:03] »

พอดีผมเลี้ยงกุ้งเรดเจแปน มันวางไข่แล้วซักระยะ แต่ว่าตอนนี้มีลูกกุ้งบางส่วนหลุดออกมาครับ มันนอนดิ้นๆ กันหลายตัวเลย ใกล้จะลงเดินแล้วครับ cryingrun cryingrun แต่อีกส่วนหนึ่งก็ยังเกาะใต้ขาว่ายน้ำแม่กุ้งครับ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึง ออกมานอนดิ้นๆกันครับ รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

1) อ๊อกซิเจนต่ำ
2) อากาศร้อน
3) มีสารเคมี ติดมือหรืออุปกรณ์หรือติดมากับสาหร่าย เปื้อนลงในน้ำ
เคยเป็น ก็เรดเจแปนเหมือนกัน แก้โดยเปลี่ยนน้ำใหม่ 100% โดยใช้น้ำสะอาดๆ ถ้าพักน้ำไม่ทันก็กดเอาจากตู้กดน้ำก็ได้ สรุปว่ายังรอดโดยส่วนมาก แต่บางตัวเท่านั้นที่ลงมานอนดิ้นหมือนลอกคราบไม่ออกจะตาย แต่บางตัวที่ลอกคราบออกมามากหน่อยก็จะใช้ชีวิตโดยที่คาบยังติดกับตัวอยู่ โดยไม่ถึง 7 วันก็จะลอกคราบใหม่แล้วก็จะหายเป็นปรกติ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/16, [09:50:24] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
ohmtud ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/10/16, [15:02:22] »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลและความรู้ดีดีครับ ตอนนี้ ลูกกุ้งชุดนั้นตอนนี้ยังมีชีวิตอยุ่ครับ ตอนแรกผมนึกว่ามันตาย พอไปเขี่ยๆแล้วมันดิ้นได้ครับนิดหน่อยตอนแรก ตอนหลังดีดตัวได้แล้วครับ สงสัยแม่กุ้งสลัดทิ้งเพราะตกใจที่ผมไปเปิดดูมันมากเกินไปครับ U_U (ความเห็นส่วนตัว)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์