Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาลอยหัว ครับ มีเป็นเกล็ดพอง ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2450 ครั้ง)
jusup8 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/10/16, [19:25:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 48 มีปลาทอง ขนาดเล็กราว นิ้วครึ่ง 17 ตัว เปลี่ยนน้ำทุกวัน 20~30% ตู้โล่งไม่มีกรองข้าง ใช้กรองนอกถังจุน้ำประมาน 170 ลิตร มีหินภูเข้าไฟ ราว 60 % อีก 40 เป็น หินคีรีก้า ใส่ใยขาวหน้าราว1นิ้ว เลี้ยงมาปกติราว 1 ปี ก่อนหน้านี้สองสามวันซื้อภ่านคารบอนมาใส่ เพราะคิดว่า น่าจะลดกินคาวของน้ำ เป็นกลิ่นคาวไม่ใช่กลิ่นเหม็น. ก่อนใช้ล้างน้ำ สองสามรอบ แล้วเอาลง ภายในวันน้ันก็ถ่ายน้ำตามปกติแล้วไปต่างจังหวัด สองวัน กลับมาบ้าน. ปลาร่าเริงดี แต่หัวบวม ตัวบวม คล้ายโดนฉีดลมเข้าไป หัวป่องท้องป่องอย่างน่าตกใจ ที่ผิวน้ำมีฟอง และมีน้ำมีกลิ่นอับ ตอนนี้ผมเอาถ่านออกล้างกรอง 40 % ปลาที่เกล็ดพองสี่ตัวผมแยกออก แต่มีจำนวนนึงที่ลอยหัว อยุ่ผิวน้ำ บางส่วนนอนก้นตู้ แต่ถ้าเราเดินไปมอง หรือใกล้ตู้ปลาจะกลับมาร่าเริงขออาหารตามปกติ ผมยังไม่กล้าล้างตู้ 100% กลัวปลาน็อคน้ำ มีท่านใดพอแนะนำ วิธีที่จะทำต่อไปได้มั้ยครับ ตอนนี้ได้แต่เปลี่ยนน้ำทุกวัน ใส่เกลือนิดหน่อยครับ
tt91 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/04/17, [23:10:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เกี่ยวกับ อากาศร้อนด้วยรึปล่าว ไม่แน่ใจครับ ปลาที่บ้านมี 2 ตัว มีอาการชอบลอยตัวมาราวๆ 1 สัปดาห์แล้ว ช่างที่อากาศร้อนมากๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์