Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปะการังตาย(หินตาย)หรือปะการังเรซิ่น อันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 1859 ครั้ง)
medtin ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/10/16, [11:33:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีจะจัดตู้ปลาขนาด36" เลี้ยงปลาน้ำจืด แต่อยากได้แนวทะเล ควรใช้ปะการังตาย(หินตาย)หรือปะการังเรซิ่่นจะดีกว่ากันครับ
Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/10/16, [14:57:42] »

ดีคนละแบบนะครับ
เรซิ่น ก็ดี ได้แบบตามที่ต้องการเลย ไม่มีผลต่อค่าน้ำ
ส่วนหินตายจะทำให้ PH ขึ้นนะครับ หาข้อมูลปลาที่จะเลี้ยงด้วยก็ดีว่าธรรมชาติเขาอยู่ใน PH เท่าไหร่
medtin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/10/16, [19:51:39] »

ดีคนละแบบนะครับ
เรซิ่น ก็ดี ได้แบบตามที่ต้องการเลย ไม่มีผลต่อค่าน้ำ
ส่วนหินตายจะทำให้ PH ขึ้นนะครับ หาข้อมูลปลาที่จะเลี้ยงด้วยก็ดีว่าธรรมชาติเขาอยู่ใน PH เท่าไหร่
คือ ผมจะเลี้ยงกับปลาคราฟ หรือ พวกปลาเล็กๆ เช่น นีออน ซิว  แบบนี้ได้ไหมครับ
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/10/16, [22:11:16] »

ปลาน้ำจืดไม่ต้องกังวลเรื่องหินเป็นหินตายมาก ไม่มีเลยยังได้ อาศัยการเปลี่ยนถ่ายน้ำเอาน่ะครับ กับมีระบบกรองที่ดี
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์