Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีกุ้งมาโมแครป 1 ตัวตกลงในบ่อเรดเจแปน สังเกตุยังไงค่ะ ว่าตัวไหนมาโมแครป  (อ่าน 2083 ครั้ง)
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 06/10/16, [21:26:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีเพื่อนให้มาโมแครปมา 1 ตัว สีและลายก็เหมือนเรดเจแปน ขณะเอามาเทียบเพื่อแยกดูเล่น เจ้าตัวดันดีดกระเด็นตกลงบ่อเรดเจแปนมีเรดเจแปนอยู่ 20 กว่าตัวเลยอยากทราบว่า เรามีวิธีแยกมันไหมคะ ตัวไหนเรดเจแปนตัวไหนมาโมแครป สามารถหงายท้องแล้วแยกได้ไหม ช่วยแนะนำให้หน่อยค่ะ / ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
anong3988 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/10/16, [21:49:31] »

ลงรูปกุ้งทั้งหมดเลย ถ่ายทีละตัว ซูมไกล้ๆ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/10/16, [21:32:51] »

มาร์โมแครป สีมันออกจะสีเขียวมะกอกทั้งตัวล่ะนะครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/10/16, [10:13:13] »

มาร์โมแครป สีมันออกจะสีเขียวมะกอกทั้งตัวล่ะนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ  
ตอนนี้เหลือตัวไม่แน่ใจอยู่สองตัวแล้วหลังจากปล่อยไว้ 2 สัปดาห์ ซึ่งภายนอกดูสีใกล้เคียงกันมาก และที่สำคัญดันท้องติดไข่ 2 ตัวด้วย เลยอยากทราบต่อว่า  ถ้าหงายท้องจะมีวิธีสังเกตุลักษณะที่ต่างกันไหม? ขอบคุณร่วงหน้าอีกครั้งค่ะ
ปล. หงายท้องดูแล้วก็ยังสังเกตุไม่ออก (ดูแบบรีบๆ) เลยรีบปล่อยคืนที่กลัวไข่หลุด.

/////////////////////////////////////////////////////// Update Oct, 10 2016//////////////////////////////////
ขอบคุณทุกคนมาก เจอแล้วตัวที่หลงไป วันนี้ไข่หลุดเกือบหมด แต่สีมันต่างกันไม่มาก เมื่อหงายท้องดูเพศแล้ว ไม่เห็นมันแตกต่างจากเรดเจแปนตัวเมียทั่วไป ยกเว้นสีที่ออกเขียวๆกับม่วงๆนิดเดียวเองถ้ามองปรับมุมแดดดีดี.   [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/10/16, [11:19:21] โดย Phatcharida »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์