Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องการผสมพันธ์เครฟิชสาย P  (อ่าน 2065 ครั้ง)
Mct11 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/10/16, [08:54:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากสอบถามว่า
1.สรุปว่าต้องรอให้ฝ้าขึ้นที่หางก่อนแล้วค่อยผสมพันธ์ หรือว่าผสมพันธ์แล้วฝ้าจะขึ้นที่หางครับ
2.ถ้าต้องรอฝ้าก่อน ฝ้าต้องหนาก่อน หรือว่าแค่บางๆก้อผสมได้แล้วครับ
3.ปัจจัยที่ทำให้กุ้งพร้อมผสมพันธ์ มีอะไรบ้าง(เลี้ยงมานานแล้วเห็นฝ้าแค่บางๆเป็นอาทิตย์แล้วไม่เพิ่มขึ้น)

ขอบคุณครับ
 [แง๊งงง]
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/10/16, [21:33:31] »

อยากสอบถามว่า
1.สรุปว่าต้องรอให้ฝ้าขึ้นที่หางก่อนแล้วค่อยผสมพันธ์ หรือว่าผสมพันธ์แล้วฝ้าจะขึ้นที่หางครับ
2.ถ้าต้องรอฝ้าก่อน ฝ้าต้องหนาก่อน หรือว่าแค่บางๆก้อผสมได้แล้วครับ
3.ปัจจัยที่ทำให้กุ้งพร้อมผสมพันธ์ มีอะไรบ้าง(เลี้ยงมานานแล้วเห็นฝ้าแค่บางๆเป็นอาทิตย์แล้วไม่เพิ่มขึ้น)

ขอบคุณครับ
 [แง๊งงง]

เราไม่เก่งเรื่องนี้เท่าไหร่ แต่ที่ได้ลูกอยู่บ่อยๆก็ทำแบบนี้คะ  เราเลี้ยงรวมกันในที่กว้าง เราใช้สูตรผู้มากกว่าเมีย 2เท่า (ฟังไม่ผิดค่ะ ผู้มากกว่าเมีย 2 เท่า) ปล่อยรวมกัน สีใครสีมัน มีบ้าน ท่อ ที่หลบซ่อนมากๆกว่ากุ้ง 2 เท่าเช่นกัน สังเกตุว่าปล่อยตามธรรมชาติ ไม่ว่าตัวเมียเดินไปทางไหนไปมุมไหนก็โดนตัวผู้จับตลอด เลยได้ลูกตลอดทั้งปีค่ะ ได้มากได้น้อยก็ยังได้ตลอด  เป็นข้อๆ ด้านบนเราไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะคะ   /   เป็นสูตรเฉพาะตัวผิดถูกไม่รู้ค่ะ แชร์ๆเฉยๆ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/10/16, [07:49:04] »

ขอบคุณครับเดี่ยวจะลองปรับใช้ดู
เพราะตอนนี้ผมใช้ ผู้1 เมีย2 อะคับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/10/16, [21:28:24] »

ฝ้า มันเป็นลักษณะแสดงว่า กุ้งตัวเมีย มีการพัฒนาไข่ขึ้นเอาไว้ที่ส่วนหัวแล้ว จึงนิยมนำมาผสมกันเมื่อตอนตัวเมียมีฝ้าครับ

ถ้าผสมตอนตัวเมียไม่มีฝ้า ตัวเมีย ก็เก็บน้ำเชื้อตัวผู้ไว้ได้ระยะหนึ่งครับ รอพัฒนาไข่ (ฝ้า) แล้วค่อยนำไปผสมกับไข่ต่อไป
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/10/16, [21:20:00] »

งั้นแสดงว่าเราจะผสมไหนก้อได้แต่ถ้าตัวเมียเก็บน้ำเชื้อได้ถึงตอนพัฒนาไข่ใช่รึป่าวคับ
แล้วช่วงเวลาที่ตัวเมียเก็บน้ำเชื้อไว้ได้นานเท่าไหร่หรอคับ

ขอบคุณครับ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/10/16, [10:22:40] »

งั้นแสดงว่าเราจะผสมไหนก้อได้แต่ถ้าตัวเมียเก็บน้ำเชื้อได้ถึงตอนพัฒนาไข่ใช่รึป่าวคับ
แล้วช่วงเวลาที่ตัวเมียเก็บน้ำเชื้อไว้ได้นานเท่าไหร่หรอคับ

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่านานเท่าไหร่ แต่เมื่อถ้าตัวเมียพร้อมแล้วผสมแล้วไม่ไข่หลังจากผสมแล้ว 7 วันก็จะให้ทำการผสมใหม่ทุกๆ 7 วัน จนกว่าจะไข่
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/10/16, [20:22:58] »

งั้นสรุปว่าถ้าเห็นตัวเมียมีฝ้าแล้วก้อจะง่ายเพราะตัวเมียพัฒนาไข่รอแล้วใช่ไหมคับ
แต่ถ้าตัวเมียไม่มีฝ้าก้อสามารถผสมได้เหมือนกันแต่ต้องใช้เวลาหน่อย

ขอบคุณมากครับผม
YENJAI2534 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/10/16, [02:27:00] »

[on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์