Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทำกรองล่างครับ  (อ่าน 1700 ครั้ง)
paegamer ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/10/16, [21:01:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีมีโครงการจะยุบตู้เลี้ยงปลา(แล้วเอาไปทำกรองล่าง) เลยวางแผนคร่าวๆ ไว้ดังรูปนี้ครับ

ที่นี้อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ระยะของตำแหน่งท่อควรเจาะตรงไหนดี ความสูงนี่ควรห่างจากขอบบนประมาณกี่นิ้วดีครับ แล้วด้านกว้างนี่ไว้ตรงกลางตู้เลยได้ไหมครับ(ในรูปผมวางตำแหน่งไว้ตรงขอบๆ ฝั่งซ้าย) ตู้ขนาด 24 x 12 x 18 นิ้ว ส่วนขนาดท่อสักเท่าไหร่ดีครับ

ลองคำนวณประมาตรน้ำเล่นๆ ดูตู้หลัก+ตู้กรอง ประมาณ 140 ลิตร กะให้น้ำเวียนสัก 5-10 รอบ/ชั่วโมง(เยอะไปไหม 10 รอบ - - แบคทีเรียคงบอกรอกรูก่อนกรูแดรกขี้ปลาไม่ทัน) เลยกะใส่ท่อ 6 หุนเลย ที่นี้ผมยังมีปัญหากับการเลือกขนาดดอกเจาะกระจกอยู่ครับควรเลือกขนาดกี่ mm ดี ที่จะใส่เกลียวนอกท่อ 6 หุนได้พอดี(ตอนใส่ไม่ติดเกลียวท่อ ใส่แล้วไม่กลวงจนเกินไป) เห็นในเว็บมีท่านนึงแนะนำที่ 28 mm มันพอดีไหมครับ ลดเหลือ 27 mm ไหวไหม

แล้วท่านไหนมีร้านขาย ดอกเจาะกระจกกับมีดกรีดกระจกบ้างครับไม่ต้องดีมากก็ได้ใช้ทีเดียวแล้วคงทิ้งเลย - -

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/10/16, [22:28:36] โดย paegamer »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์