Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู็24 กรองแขวน ไฟLED กับเวลา ณ ตอนนี้ 1 ปี2 เดือน  (อ่าน 5128 ครั้ง)
icecoffe ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/09/16, [12:01:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ ผมต้องขอออกตัวก่อนเลยนะครับ  ว่านี่คือ ตู้ทะเล ตู้แรก และตู้เดียวของผม

ผมเลี้ยงใน คอนโด เล็กๆของผมเองครับ ตู้ 24" กรองแขวน  แล้วก็ไฟสำเร็จ LED BEAMWORK มือ2 

มันเริ่มต้นจาก ความประทับใจ จากบ้านคนๆ หนึ่งครับ ก็เลยลองศึกษาดู

ผมออกตัวก่อนเลยนะครับว่า ผมไม่ได้เลี้ยงแบบ สนใจมากเท่าไร  แต่ก็ ชอบมานั่งดู มันทุกๆวันครับ

ตู้ผมมี อุปกรณ์แค่ที่กล่าวมา แค่แปรงขัดตู้แม่เหล็ก ผมยังไม่มีเลย  ทุกวันนี้ใช้ ฟองน้ำที่แถมมากับกรองแขวน ขัดตู้เอา

สิ่งมีชีวิตภายในตู้  มี กุ้งนักเลง1 ส้มขาว1 แก้วเหลือง2 เดิมที ส้มขาวมี 2 ครับ  แต่ไม่รู้นึกน้อยใจอะไร โดดออกมานอกตู้สะงั้น

[on_007] [on_007]  ผมเริ่มศึกษา ตั้งแต่ประมาณ เม.ย. ปีที่แล้ว  ได้ตู้มือ2 มาราคาถูกมากๆๆๆ  แล้วเริ่มรันน้ำ ช่วง พ.ค. 

ผมรันน้ำอยู่ประมาน 3 เดือน ผมรันแบบไม่ได้ใส่กุ้งตาย หรือ ใส่ biodigest อะไรนั่นนะครับ ร้านขายอุปกรณ์ แถวบ้านผมเขา

แนะนำ จุรินทรีย์ ตัวหนึ่งมา ยี่ห้อไรไม่รู้ ขวดใหญ่ๆ กลิ่นเหมือน EM กับใส่อาหารปลาแทน กุ้ง แฟนก็บ่นๆๆ ว่า จะเปิด O2 ใส่

น้ำ เปิดกรอง ไว้ทำไมปลาก็ไม่มี เปลืองไฟ บลาๆๆ จนกระทั่ง ส.ค. ผมรู้สึกว่า ตู้มันน่าจะโอเคแล้ว จึงไปรับ น้อง ส้มขาวมา 2

ตัว  ด้วยความไม่รู้ราคา และไม่มีคนปรึกษา  ก็ไม่รู้ว่าทำไม ส้มขาว ร้านนี้แพงหรือยังไง  2 ตัว โดนไป500  [on_052]

อ่อลืมบอกไปนะครับว่า ตู้ผมตอนลง ส้มขาว มีหินเป็นอยู่3 ก้อน   เลี้ยงส้มขาว รอดมาได้ 3 เดือน ผมจึงไปซื้อหินเป็น จากคน

ที่กำลังจะล้มตู้มา อีกสองก้อน  แต่ขอบอกเลยครับว่า การซื้อครั้งนี้ ทำผม กังวล มากมายเพราะว่า......หินเป็นที่ได้มานั้น แถม

หนอนไฟ + AIP มาเพียบเลย  แต่มีกระดุมติดมาช่อนึง  ด้วยความไม่รู้ คนขายก็บอกว่า มันเป็นดอกไม้ทะเล  ผมก็เห็นมันสวย

ดี เลย โอเคๆๆ สวยดี   พอเอามาได้สักพักนึง  เต็มตู้เลยครับ AIP  [on_030] [on_045] หลังจากนั้น ก็เลยไปหา กุ้งนักเลง

โดยความชอบส่วนตัว  กับ แก้วเหลือง มา  จนปัจจุบัน  อายุตู้ตั้งแต่เริ่มลงปลา  ก็ ปี กับประมาน 2 เดือน  เลียงด้วยกรอง

แขวน  กับ ไฟ LED สำเร็จ BEAMWORK จะรุ่งจะร่วง ผมก็เช็ค ค่าสถานะ ทุก สัปดาห์ ครับ  ทุกอย่างก็ปกติ แต่ตอนนี้ไม่ได้

เติม จุรินทรีย์ มา เดือนกว่าๆ แล้ว ค่าน้ำก็ยังคงนิ่งอยู่   จะหากรองล่างมาเพิ่ม ก็กลัวน้ำจะเปลี่ยนไป สกิมเมอก็ไม่อยากเอาลง

กลัวน้องปลา จะตกใจ 555

***ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านจนจบนะครับ ไร้สาระนิดหน่อย ก็ขออภัยครับผม ขอบคุณครับ^^ hah1 hah1
**** รูปมีน้อยต้องขออภัย

owen20044 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/09/16, [22:07:29] »

แนะนำสกิมเมอร์
เช็ค ค่าสถานะ ทุก สัปดาห์ คืออะไร   no2 no3  เท่าไร  อ่านเก้บข้อมูลเยอะๆคับ

แนะนำเข้าในเฟส ชมรมคนรักปลาทะเล v2 แล้วเข้าปักหมุดแล้วไปอ่านคอมเม้นคับ มีสอนเยอะมาก
icecoffe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/09/16, [22:29:44] »

เชค แอมโมเนีย กับ ไนไตรท์ ครับ  แล้วก็ ความเค็ม  ปกติดีครับ  อายุตู้ตั้งแต่เริ่มลงปลา 1 ปี กับ 2 เดือนแล้ว ใช้แค่กรองแขวนอย่างเดียว ครับ

[on_066] [on_066]
owen20044 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/10/16, [10:20:28] »

no3 po4 ละคับ ความเค็มวัดผ่านกล้องนะ ที่ตวงใช้ไม่ได้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์