Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การย้ายถาดอาหารจะทำให้กุ้งกินน้อยลงไหมครับ  (อ่าน 933 ครั้ง)
ThememoriesIII ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/09/16, [05:56:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปัญหาคือตอนนี้ผมรู้สึกได้เลยว่ากุ้งผมกินอาหารน้อยลง
ปกติผมจะวางถาดอาหารไว้กลางตู้ เพราะชอบดูตอนกุ้งมันฟัดกันตอนกินอาหาร
แต่ช่วง 1 สัปดาห์ที่แล้วย้ายมาไว้ตรงใกล้ๆท่อดูดน้ำของกรองอะครับ แล้วรู้สึกได้เลย
ว่ากุ้งกินอาหารน้อยลง จนถึงตอนนี้ก็วันเสาร์แล้ว จากการให้อาหารปกติ 7 8 สำหรับ 2 ตัว
น้องกุ้งมักจะกินหมดเสมอ แต่ช่วงนี้มักจะเหลือ 2 3 เม็ดตลอด เลยกลายเป็นบุญให้ปลาสอด
ที่เอามาลงตอน พฤหัสบดี

***วันจันทร์ที่ผ่านมาจนถึงวันพฤหัสบดีผมเพิ่มก็มีปั้มออคซิเจนกับหัวทราบ กับปลาสอด 2 ตัว กับ ใบหูกวางขนาดครึ่งฝ่ามือ***
 [on_008]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/09/16, [21:40:30] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/09/16, [21:41:33] »

ปัญหาคือตอนนี้ผมรู้สึกได้เลยว่ากุ้งผมกินอาหารน้อยลง
ปกติผมจะวางถาดอาหารไว้กลางตู้ เพราะชอบดูตอนกุ้งมันฟัดกันตอนกินอาหาร
แต่ช่วง 1 สัปดาห์ที่แล้วย้ายมาไว้ตรงใกล้ๆท่อดูดน้ำของกรองอะครับ แล้วรู้สึกได้เลย
ว่ากุ้งกินอาหารน้อยลง จนถึงตอนนี้ก็วันเสาร์แล้ว จากการให้อาหารปกติ 7 8 สำหรับ 2 ตัว
น้องกุ้งมักจะกินหมดเสมอ แต่ช่วงนี้มักจะเหลือ 2 3 เม็ดตลอด เลยกลายเป็นบุญให้ปลาสอด
ที่เอามาลงตอน พฤหัสบดี

***วันจันทร์ที่ผ่านมาจนถึงวันพฤหัสบดีผมเพิ่มก็มีปั้มออคซิเจนกับหัวทราบ กับปลาสอด 2 ตัว กับ ใบหูกวางขนาดครึ่งฝ่ามือ***
 [on_008]

ถ้าเป็นจุดที่น้ำดูดแรงๆ กุ้งอาจจะไม่ชอบมากนัก ก็มีความเป็นไปได้นะครับ
ThememoriesIII ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/09/16, [22:01:44] »

ตอนนี้ผมเอาปลาหางนกยูงมาลงเพิ่มใส่ 5 ตัวครับ แล้วก็ย้ายที่ให้อาหารแล้ว
ปรากฏว่ามีมาแตะแค่ตัวเดียวอีกตัวตัวไม่แตะเลย ยังเหลือ อยู่ในตู้ 5 6 เม็ด
นกยูง กับ สอด กับลังตอดใหญ่เลยเพราะเม็ดใหญ่ แล้วน้ำขุ่นมาก - -" หลังเอาปลาลง
ไอ้เราก็หลงคิดว่าเอาปลามาใส่เพิ่มจะสะอาดเพราะไม่มีอาหารเหลือแต่คงคิดผิด
 [on_051]
พรุ่งนี้ผมลองเปลี่ยนอาหารดีกว่าเผื่อมันเบื่อ [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์