Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปลาที่เลี้ยงคู่กับกุ้งเครทีครับ  (อ่าน 1030 ครั้ง)
ThememoriesIII ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/09/16, [14:31:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงตู้ 18นิ้ว มี 2 ตัวเปลี่ยนน้ำ 3 วันครั้ง แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนน้ำก้นตู้นะครับ
คือเอาขันตักๆน้ำด้านบนออกละใส่น้ำใหม่เข้าไป

แล้ววันนี้เลยไปเจอมุมตู้ มันเป็นฝุ่นๆสีน้ำตาลๆกองเป็นชั้นเลยตรงมุมตู้เลยกาลักน้ำเอาตรงนั้นออกมาหน่อยแต่ก็ยังเหลือๆติดกับหิน
เลยกะว่าจะหาปลามาช่วยทำความสะอาดตู้ซะหน่อย ตอนแรกกะเอาน้ำผึ้งก็กลัวว่าจะไม่รอดแน่ๆ เลยอยากถามว่าเอาตัวไหนดี
ปล.ในใจผมกะนกยูง ซัก1ฝูงใหญ่เลย เห็นเพื่อนว่าน่าจะได้ [on_008]
lowlay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/09/16, [16:17:50] »

ผมขอตอบตามที่เคยเห็นตามร้าน และที่อื่นๆทที่เค้าเลี้ยงปลาร่วมด้วยนะครับ
ที่เคยเห็นก็มี ปลาน้ำผึ้ง ปลาสอด ปลากัด ปลาหางนกยูง ประมาณนี้ครับ

ตัวช่วยทำความสะอาดตู้ ที่น่าจะเป็น ก็ ปลาน้ำผึ้ง กับพวกหอยเขา หรือแอปเปิ้ล อะครับ
ThememoriesIII ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/09/16, [16:26:26] »

ขอบคุณครับเดียวเสาร์ อาทิตย์นี้จะลองไปหาตามร้านปลาครับ
[on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์