Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ จับเข้าคู่แล้วตัวผู้ ทำตัวเมียก้ามขาด  (อ่าน 1060 ครั้ง)
chaloempong ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/09/16, [17:02:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมพึ่งซื้อกุ้งก้ามแดงมาเลี้ยงได้ 3 วัน ครับ
พอดีซื้อตัวผู้ ขนาด 4นิ้ว กับตัวเมียขนาด 4 นิ้ว ให้อยู่ด้วยกันในลังพลาสติกขนาด 22x14 นิ้ว
โดยทำที่หลบให้มัน จากท่อ PVC ขนาด 2 นิ้ว และ 1.2 นิ้ว ให้กุ้งหลบ

ปรากฏว่า คืนแรก ตัวผู้ทำตัวเมียที่ผมให้เข้าคู่กัน ก้ามขาดไป 1 ข้างครับ  ผมจึงแยกออก
หลังจากนั้น เมื่อวาน  ผมจึงไปหาตัวผู้ และ เมียมาใหม่อีก 1 คู่  เลี้ยงเหมือนเดิม
ปรากฏว่า ตัวผู้ ทำตัวเมีย ก้ามขาดเป็นคู่ที่สองครับ

ขอคำแนะนำจากน้าๆ ด้วยครับ ว่าผมควรทำอย่างไร  แก้ไขอย่างไร ควรหาตัวเมียมาเข้าคู่ใหม่อีกมั้ยครับ
หรือว่าตัวผู้มันดุไป  แยกให้มันอยู่เดี่ยวๆ  ไปก่อนดีกว่ามั้ยครับ

ขอบคุณครับ
shart54 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/09/16, [16:31:01] »

จับคู่ผิดเพศปล่าวคับ ดูดีๆนะคับว่าเพศไหนดูยังไง ยังไงลองเซิสหาในเน็ตได้คับวิธีดูเพศก้ามเเดง
chaloempong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/09/16, [13:45:50] »

จับคู่ผิดเพศปล่าวคับ ดูดีๆนะคับว่าเพศไหนดูยังไง ยังไงลองเซิสหาในเน็ตได้คับวิธีดูเพศก้ามเเดง

ลองดูดีๆแล้วครับ  ไม่ผิดเพศครับ
ผู้-เมีย  ครับ
เด็กแม้ว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/09/16, [12:19:38] »

เป็นเหมือนกันครับ ซื้อมาเข้าคู่กันจนได้ลูกมาครอกนึงแล้ว รอจนตัวเมียลอกคราบแล้วจับมาเข้าคู่กันอีกครั้ง ปรากฏว่าตัวเมียก้ามขาด หนวดขาด หมดเลย ครับ ตอนนี้ก็แยกกันอยู่ไปก่อน รอจนตัวเมียลอกอีกทีจะลองใหม่
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์