Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงกุ้งรวมไว้หลายตัว ไม่รู้ว่ากุ้งท้องเมื่อไหร่ ต้องทำยังไงต่อครับ ?  (อ่าน 1129 ครั้ง)
ZEEKTELL ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/08/16, [21:51:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงกุ้งรวมไว้หลายตัว ไม่รู้ว่ากุ้งท้องเมื่อไหร่ ต้องทำยังไงต่อครับ ?
ตอนนี้ หงายท้องกุ้งดู เห็นตาลูกกุงแล้วครับ แต่ผมไม่รู้อายุของลูกกุ้งครับ เลยอยากถามว่า
1 ต้องช่วยเค้าสลัดไข่ไหม
2 ถ้าต้องช่วย ควรช่วยเมื่อไหร่ หรือมีวิธีสังเกตุมั้ยครับ
 ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tsunrmixl ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/09/16, [08:53:36] »

อย่างแรกคือจับแม่แยกจากตัวอื่นก่อน เห็นตากุ้งแล้วอายุน่าจะประมาณ 3 อาทิตย์ได้แล้ว ( บางที่หากเลี้ยงในห้องแอร์พัฒนาการไข่จะไวกว่าหน่อยไวสุดที่เคยเลี้ยงมาตั้งแต่ตั้งท้องยันลงเดินเพียง 18 วัน )

1. แนะนำว่าให้เด็กๆพร้อมแล้วลงเดินเองจะดีที่สุด
2.ถ้าจะช่วยในที่นี้สังเกตุว่าตัวอื่นๆลงแล้วหรือยังจะมีอยู่ส่วนนึงที่ไม่ค่อยอยากลงจากท้องแม่ ก็จับแม่เขย่าเบาๆเดี๋ยวเด็กๆก็สบัดตัวออกจากแม่เอง

และหากลูกลงเดินหมดแล้วให้แยกตัวแม่ออกไปพักค่ะ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/09/16, [09:37:50] »

ถ้าไม่รีบเอาผลผลิตมาก ก็รอแม่สลัดลูกเองก็ได้ครับ ส่วนใหญ่การช่วยให้ลูกกุ้งออกมาเร็วก็เพื่อ แยกทำการขุน

ให้ไซส์ลูกกุ้งไม่ต่างกันมาก ซึ่งก็มักจะทำกันตอนลูกกุ้งแข็งแรง พอเดินได้แล้วทั้งหมด พวกฟาร์มกุ้ง ที่ต้องทำผลผลิต

ก็จะทำแบบนี้กันเยอะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์