Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเลี้ยงกุ้งลงเดินครับ  (อ่าน 1177 ครั้ง)
worawit_kk ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/08/16, [15:01:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งลงเดินแยกออกจากแม่ได้ประมาณ2อาทิตย์ช่วงแรกๆกินอาหารได้ตามปรกติให้อาหารเม็ดบดละเอียดและหนอนแดงสลับกันช่วงหลังๆกุ้งเริ่มไม่ค่อยกินอาหารแล้วทยอยตายครับสาเหตุเกิดจากอะไรครับผมให้อาหารวันละ2มื้อเช้าเย็นและรอดูไม่ให้อาหารเหลือ (ผมเลี้ยงในกล่องพลาสติกใส่น้ำสูงประมาณ10-15CMครับ)ขอบคุณครับcryingrun cryingrun cryingrun
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/09/16, [09:40:36] »

กุ้งลงเดินแยกออกจากแม่ได้ประมาณ2อาทิตย์ช่วงแรกๆกินอาหารได้ตามปรกติให้อาหารเม็ดบดละเอียดและหนอนแดงสลับกันช่วงหลังๆกุ้งเริ่มไม่ค่อยกินอาหารแล้วทยอยตายครับสาเหตุเกิดจากอะไรครับผมให้อาหารวันละ2มื้อเช้าเย็นและรอดูไม่ให้อาหารเหลือ (ผมเลี้ยงในกล่องพลาสติกใส่น้ำสูงประมาณ10-15CMครับ)ขอบคุณครับcryingrun cryingrun cryingrun

ปัญหาพวกนี้ ส่วนใหญ่ มักเกิดจากคุณภาพน้ำ หรือไม่ก็ ถ้าพบการลอกคราบตายบ่อยๆ ก็อาจจะเกิดจากการขาดแร่ธาตุในน้ำ ซึ่งช่วงนี้ลูกกุ้ง อาจจะลอกคราบบ่อยต้องการแร่ธาตุในน้ำเพิ่มเติมครับ ครับ 
stevens ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/09/16, [11:40:00] »

อย่างที่พี่ดุ๊กดิ๊กบอก ส่วนมากเกิดจากขาดแร่ธาตุในน้ำและคุณภาพน้ำ ส่วนตัวใช้แร่ธาตุรวมแล้วอัตรารอดดีขึ้น ลอกคราบดีขึ้น แต่อย่าใส่มากเกินไป
worawit_kk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/09/16, [08:25:03] »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับเป็นที่คุณภาพน้ำจริงๆครับผมเปลี่ยนแล้วไม่มีตายเลยกว่าจะรู้ก็ตายไปเกือบจะหมดบ่อ5555......(มือใหม่ครับต้องศึกษาเรียนรู้อีกนาน)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์