Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องใส่เกลือกับแคลเซียมครับ  (อ่าน 2559 ครั้ง)
amorn17 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/08/16, [14:33:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใส่เกลือไปแล้ว ใส่แคลเซียมแบบน้ำไปเพิ่ม จะมีผลกับกุ้งมั้ยครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/08/16, [11:54:17] »

ใส่เกลือไปแล้ว ใส่แคลเซียมแบบน้ำไปเพิ่ม จะมีผลกับกุ้งมั้ยครับ

มันแร่ธาตุ คนละชนิดกันนี่ครับ กุ้งก็ดูดซึมไปใช้ ตามสมควรครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/08/16, [03:38:18] »

มันแร่ธาตุ คนละชนิดกันนี่ครับ กุ้งก็ดูดซึมไปใช้ ตามสมควรครับ
ขอบคุณครับ พอดีฟังมาหลายที่ครับ บางที่บอกใส่ บางที่บอกไม่ต้องใส่ เลยลังเลครับว่าอย่างไหนดี
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/09/16, [09:42:25] »

ขอบคุณครับ พอดีฟังมาหลายที่ครับ บางที่บอกใส่ บางที่บอกไม่ต้องใส่ เลยลังเลครับว่าอย่างไหนดี

ต้องดูความหนาแน่น ของปริมาณในการเลี้ยงกุ้งของแต่ละคนครับ ถ้าเลี้ยงไม่หนาแน่นมากบางๆ สารอาหารและ

แร่ธาตุจากอาหารพอจะพอ สำหรับกุ้งปริมาณน้อยๆ อยู่ ก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ แต่ถ้าเลี้ยงกันเยอะ แล้วกุ้งดูดซึมแร่ธาตุจากน้ำ

ไม่เพียงพอ พอลอกคราบ ก็มักจะมีปัญหาครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/09/16, [13:51:18] »

ของผมเพิ่งตายไปตัวครับ น่าจะเพราะเปลือกไม่แข็ง อีกสองตัวอาการเดียวกันเลยผมเลยใส่แคลเซียมน้ำลงไปเพิ่มอย่างเยอะ ก็เริ่มดีขึ้นครับ แต่ไม่รู้ว่าเยอะเกินไปจะมีผลอะไรมั้ยครับ
ต้องดูความหนาแน่น ของปริมาณในการเลี้ยงกุ้งของแต่ละคนครับ ถ้าเลี้ยงไม่หนาแน่นมากบางๆ สารอาหารและ

แร่ธาตุจากอาหารพอจะพอ สำหรับกุ้งปริมาณน้อยๆ อยู่ ก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ แต่ถ้าเลี้ยงกันเยอะ แล้วกุ้งดูดซึมแร่ธาตุจากน้ำ

ไม่เพียงพอ พอลอกคราบ ก็มักจะมีปัญหาครับ
thudpong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/09/16, [09:02:50] »

ใส่แคลเซียมกับแร่ธาตุเยอะเกินไปมีผมเสียต่อกุ้งไหม
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/09/16, [22:40:19] »

ใส่แคลเซียมกับแร่ธาตุเยอะเกินไปมีผมเสียต่อกุ้งไหม

แคลเซียมเยอะ กุ้งอาจจะแค่ขับทิ้งไป แต่ พวกแร่ธาตุต่างๆ ถ้าใส่เยอะเกินไป กุ้งอาจจะตายได้ครับ เพราะค่า pH บางที

จะเปลี่ยนแปลงฉับไวเกินไป
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/09/16, [16:48:49] »

แคลเซียมเยอะ กุ้งอาจจะแค่ขับทิ้งไป แต่ พวกแร่ธาตุต่างๆ ถ้าใส่เยอะเกินไป กุ้งอาจจะตายได้ครับ เพราะค่า pH บางที

จะเปลี่ยนแปลงฉับไวเกินไป
ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์