Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการลงปลาครับ  (อ่าน 1110 ครั้ง)
champ07 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 28/08/16, [20:24:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตั้งตู้ใหม่ 48 นิ้ว มีก้นตู้ด้วย ขอถามเรื่องลำดับการลงปลาครับ
ปลาที่ตั้งใจจะเลี้ยง
1 ปลาการ์ตูน มีอยู่แล้วจากตู้เดิม , 2 ปลา yellow tang , 3 ปลา powder blue , 4 flame angel , 5 magestic ที่เหลือก้อพวกปลาเล็กๆครับ กับพวกกุ้งต่างๆ อาจมีโซฮาว +/-
การลงปลาก่อนหลัง มีผลมั้ยครับ เช่น tang 2 ตัว ควรลงตัวไหนก่อน หรือต้องพร้อมกัน
Nemocrisis ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/08/16, [23:22:12] »

ตั้งตู้ใหม่ 48 นิ้ว มีก้นตู้ด้วย ขอถามเรื่องลำดับการลงปลาครับ
ปลาที่ตั้งใจจะเลี้ยง
1 ปลาการ์ตูน มีอยู่แล้วจากตู้เดิม , 2 ปลา yellow tang , 3 ปลา powder blue , 4 flame angel , 5 magestic ที่เหลือก้อพวกปลาเล็กๆครับ กับพวกกุ้งต่างๆ อาจมีโซฮาว +/-
การลงปลาก่อนหลัง มีผลมั้ยครับ เช่น tang 2 ตัว ควรลงตัวไหนก่อน หรือต้องพร้อมกัน

ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ไม่เคยลง PDB กับ โซฮาล แต่ถ้าให้แนะนำ เอามาพร้อมกันลงพร้อมกันครับ จะลดโอกาศจะตีกันได้เยอะเลย /ปลาเล็กๆที่จะลงนี้ ใช่พวกเดมเซลหรือเปล่า ถ้าใช้ ผมเคยโดมิโน กัดกันกับ ส้มขาว
/ flame กับ magestic เหมือนผมเคยได้ยินว่า มันมีโอกาศตีกันด้วย ระวังด้วยนะครับ

ลำดับผมคงตามนี้นะครับ 0. ปลาเล็ก (ถ้าไม่ใช้เดทเซล) 1.ปลาเล็กๆ (ถ้าเป็นแนวเดทเซล)+การ์ตูน  2.เฟรม+Magestic 3.กลุ่มแทง  ที่เรียงตามนี้เพราะ เรื่องแบค ผมเชื่อว่า ถ้าเอาแทงค์มาก่อนกลัว แบคโตไม่ทัน เลยเรียงจากเล็กมาใหญ่

สู้ๆ คร้าบ ใจเย็นๆ นะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Nemocrisis ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/08/16, [23:25:12] »

ขอเติมให้อีกนิส ถ้าเกิดลงไปแล้ว หรือยังไง

แล้วปรากฏ ปลาตีกัน แนะนำ หากระจกเงามาติดข้างตู้ครับ มันจะตีกระจกเองแล้วสุดท้ายมันจะเลิก ผมทำแล้ว เวริ์ก คร้าบ ^^

ปล. ผมตู้ 30 นิ้ว มี tang 6 ตัว (Tanglover ม๊ากกกก คร้าบ)  [on_009] [on_009]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์