Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ซื้อกุ้ง  (อ่าน 1262 ครั้ง)
initial2016 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/08/16, [16:06:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมซื้อกุ้งมา เค้าบอกว่าเป็นสายออสแท้ สายออสแท้ก้ามจะไม่ใหญ่ หัวกับลำตัวจะเท่าๆกัน จริงหรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/16, [22:40:20] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/08/16, [22:45:51] »

พอดีผมซื้อกุ้งมา เค้าบอกว่าเป็นสายออสแท้ สายออสแท้ก้ามจะไม่ใหญ่ หัวกับลำตัวจะเท่าๆกัน จริงหรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายหน่อย

ไม่แน่ใจว่าเป็นกุ้งชนิดใหนนะครับ เพราะไม่ได้บอกเอาไว้ แต่ถ้าตามหลักการณ์ ความเป็นจริงแล้ว ถ้าเป็นกุ้งชนิดเดียวกัน เพียงแต่เลี้ยงคนละพื้นที่ สิ่งที่แตกต่างกันทางชีวภาพ ก็คือกรรมพันธุ์ของกุ้งแต่ละตัว ซึ่งมีความแข็งแรงก็ไม่เท่ากันทุกตัวอยู่แล้วครับ กับความเอาใจใส่ในการเลี้ยงดู  ซึ่งคำพูดที่คนขายพูดมา เหมือนอยากจะพูด อยากจะขาย ให้มันดูดี มากกว่าครับ ไร้สาระ และไม่ได้อิงกับหลักเกณฑ์ทางวิทยาศาสตร์ครับ 
initial2016 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/08/16, [09:39:49] »

ขอบคุณครับ #กุ้งก้ามแด้งครับที่ผมซื้อมา
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์