Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ocean free zero algae อยากรู้ประสิทธิภาพของมันจากผู้ใช้จริงครับ  (อ่าน 3135 ครั้ง)
FFirst ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/08/16, [02:02:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมสนใจน้ำยาตัวนี้อยู่เลยอยากรู้ว่า จากประสพการณ์ของผู้ที่เคยใช้เป็นยังไงบ้างครับ ดีไหมหรือมีตัวอื่นดีกว่า มีผลต่อสัตว์น้ำไหม สามารถกำจัดพวกขนๆเขาๆจุดๆได้ดีไหมครับโดยเฉพาะขนทั้งหลาย  [on_007]
และที่สำคัญเลยคือหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ อยู่บางแสนหาซื้ออะไรที่เกี่ยวกับไม้น้ำยากมากกกกกก [on_051] [on_051]
POP_BK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/08/16, [00:08:42] »

ผมกำลังใช้อยู่ครับ เพิ่งใส่ครั้งแรก
ตามตำราวิธีใช้ มันต้องใส่ 5 ครั้ง วันเว้นวัน
ของผมหลังจากใส่ครั้งแรกผ่านไปสอง วันเริ่มเห็นตะไคร่ ซีดขาวแล้ว ของผมเป็นตะไคร่เส้นผม
รอจนครบ 5 ครั้งมาแจ้งอีกทีครับ
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/08/16, [23:12:12] »

รอติดตามผลด้วยครับ
FFirst ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/08/16, [17:36:26] »

ผมกำลังใช้อยู่ครับ เพิ่งใส่ครั้งแรก
ตามตำราวิธีใช้ มันต้องใส่ 5 ครั้ง วันเว้นวัน
ของผมหลังจากใส่ครั้งแรกผ่านไปสอง วันเริ่มเห็นตะไคร่ ซีดขาวแล้ว ของผมเป็นตะไคร่เส้นผม
รอจนครบ 5 ครั้งมาแจ้งอีกทีครับ

รอติดตามครับ จะได้ไปหามาใช้บ้าง [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/09/16, [16:15:48] »

มาupdate ผลครับ
ผมใส่ยาที่คุ่มือกำหนด แต่อาจจะหย่อนไปหน่อยเพราะลืมคำนวนน้ำในถังกรองด้วย ใส่ยา วันเว้นวัน จนครบห้าครั้งครับ

ปัญหาหลักๆของตู้ผมคือ ตะไคร่เส้นผมครับ
ได้ผลกับตะไคร่ชนิดนี้ดีมาก หายหมด 100% และ ไม่มีผลกับปลา ปลาร่าเริงปกติดี แต่กับหอยมีออกอาการครับ กุ้งก็มีออกอาการบ้างวันแรก ผมเลยใส่อ๊อกซิเจนช่วย วันหลังๆกุ้งก้อปกติครับ  ระหว่างใช้น้ำจะมีขุ่นบ้าง จากนั้นก็ใสเอง

มันจะมีตะไคร่บางอย่างหลงเหลือ ของผมจะเป็นพวกตะไคร่ที่เกาะตามหิน ที่เป็นคล้ายๆพรมหรือสำลี มันก็ตายบ้างแต่ไม่หมดครับ

เอาเป็นว่าสำหรับตะไคร่เส้นผม ตัวนี้ใช้ได้ดีครับ อาจจะต้องระวังหอยกับกุ้งบ้าง

ถ้าให้เทียบกับ ยาตัวอื่นๆ ที่ผมเคยใช้ จะมีของ AZOO กับ Seachem Flourish Excel
ของ AZOO จะแรงฆ่าตะไคร่ได้แรงมาก แต่ก็จะมีผลกับหอยและกุ้งมาก รวมทั้งแบคทีเรียในระบบกรอง  และไม่นานตะไคร่ก็กลับมาอีก
ส่วน EXCEL มันเป็นคาร์บอนน้ำ ตัวนี้ใช้ดีเช่นกัน กุ้งหอยสบายดี ตะไคร่ไม่กลับมาหายถาวร แต่ค่าตัวแพงกว่าเพื่อนครับ
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/09/16, [22:38:42] »

มาupdate ผลครับ
ผมใส่ยาที่คุ่มือกำหนด แต่อาจจะหย่อนไปหน่อยเพราะลืมคำนวนน้ำในถังกรองด้วย ใส่ยา วันเว้นวัน จนครบห้าครั้งครับ

ปัญหาหลักๆของตู้ผมคือ ตะไคร่เส้นผมครับ
ได้ผลกับตะไคร่ชนิดนี้ดีมาก หายหมด 100% และ ไม่มีผลกับปลา ปลาร่าเริงปกติดี แต่กับหอยมีออกอาการครับ กุ้งก็มีออกอาการบ้างวันแรก ผมเลยใส่อ๊อกซิเจนช่วย วันหลังๆกุ้งก้อปกติครับ  ระหว่างใช้น้ำจะมีขุ่นบ้าง จากนั้นก็ใสเอง

มันจะมีตะไคร่บางอย่างหลงเหลือ ของผมจะเป็นพวกตะไคร่ที่เกาะตามหิน ที่เป็นคล้ายๆพรมหรือสำลี มันก็ตายบ้างแต่ไม่หมดครับ

เอาเป็นว่าสำหรับตะไคร่เส้นผม ตัวนี้ใช้ได้ดีครับ อาจจะต้องระวังหอยกับกุ้งบ้าง

ถ้าให้เทียบกับ ยาตัวอื่นๆ ที่ผมเคยใช้ จะมีของ AZOO กับ Seachem Flourish Excel
ของ AZOO จะแรงฆ่าตะไคร่ได้แรงมาก แต่ก็จะมีผลกับหอยและกุ้งมาก รวมทั้งแบคทีเรียในระบบกรอง  และไม่นานตะไคร่ก็กลับมาอีก
ส่วน EXCEL มันเป็นคาร์บอนน้ำ ตัวนี้ใช้ดีเช่นกัน กุ้งหอยสบายดี ตะไคร่ไม่กลับมาหายถาวร แต่ค่าตัวแพงกว่าเพื่อนครับ

ยอดเยี่ยม ขอบคุณมากเลยครับ
ขอถาม EXCEL หน่อยครับ จะลองเอามาใช้บ้าง
คืออยากทราบว่าใช้ตามโดสหรือ ทา/ฉีดไปตรงๆบริเวณตะไคร่ครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/09/16, [13:43:08] »

ยอดเยี่ยม ขอบคุณมากเลยครับ
ขอถาม EXCEL หน่อยครับ จะลองเอามาใช้บ้าง
คืออยากทราบว่าใช้ตามโดสหรือ ทา/ฉีดไปตรงๆบริเวณตะไคร่ครับ

ผมใช้ตามโดส ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์