Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเเคระ กับหอยเขา หงายท้องก้นตู้ไม้น้ำ  (อ่าน 5818 ครั้ง)
chatchai37 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/08/16, [13:09:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเริ่มตั้งตู้ไม้น้ำ24''ได้1 อาทิตย์.... ใช้ดิน ada9L กรองนอก2213.... มีปลาฟอกเทล9ตัว ซิวกาเเลกซี่5ซิวขวาน3 ซิวเพชร5... กุ้งเเคระ10 หอยเขา10.ใส่เพิ่มในอาทิตย์ที่2 เพราะตะไคร่เยอะมาก... ในอาทิตเดียวกันนี้ ลงบูเซปเพิ่ม 3 ก้อน คนขายห่อกระดาษหนังสือพิมมาให้...เช้าวันรุ่งขื้นหอยบางตัวเกาะกะจกตู้นิ่งๆ บางตัวหงายอยู่ก้นตู้ กุ้งนอนตะเเคง กะดิกตัวนิดหน่อย...ปลาทุกตัวร่าเริงปกติกินอาหารปกติ...ผมย้ายกุ้งกะหอยไปพักในตู้อื่น... ฟื้นมาบ้าง4-5 ตัว ที่เหลือตาย ไม่ทราบว่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ เเก้ไขอย่างไร?

ณ. วันนั้นผมถ่ายน้ำออก 70-80% วันถัดมา อีก20% ลองปล่อยกุ้งไป2 เกิดอาการซึมๆ ก้นตู้ เเละตาย1 อีกตัว รอด เเต่ก็ไม่เดินกินตะไคร่เลย
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/08/16, [14:41:17] »

อาจจะมียาฆ่าหอยอยู่ในต้นไม้ที่ซื้อใหม่ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/08/16, [15:21:39] »

Longhairguy ถามข้อมูลเพิ่มหน่อยครับพี่ ว่า ยาฆ่าหอย นี่ มีผลต่อกุ้งเเคระด้วย ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?เเละหลายวันมั้ยครับกว่าจะหมดฤทธิ์ หรือควรถ่ายน้ำหมดตู้ดีครับ เเละในระยะยาวจะมีผลอะไรกับปลารึปล่าวครับ?

คือผมอยากลงกุ้งหอยเพื่อไปช่วยกันกินตะไคร่ครับ... ช่วงนี้ผมงดเปิดไฟ เหลือวันละ1-2ชม จากปกติจะเปิดประมาน8 ชม

ขอบคุนล่วงหน้าสำหรับคำเเนะนำครับ
phoenixtoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/08/16, [15:26:29] »

อาการเหมือนโดนสารเคมี...
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/08/16, [21:43:22] »

วันนี้ผมลงหอยเขาไปกินตะไคร่ ที่กระจก หอยกินได้ไม่ถึงครึ่งชม. ตายครับTT มันเกิดอะไรกับตู้ผมครับเนี่ย ปลา ปกติ ร่าเริงดี
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/08/16, [10:35:52] »

Longhairguy ถามข้อมูลเพิ่มหน่อยครับพี่ ว่า ยาฆ่าหอย นี่ มีผลต่อกุ้งเเคระด้วย ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?เเละหลายวันมั้ยครับกว่าจะหมดฤทธิ์ หรือควรถ่ายน้ำหมดตู้ดีครับ เเละในระยะยาวจะมีผลอะไรกับปลารึปล่าวครับ?
คือผมอยากลงกุ้งหอยเพื่อไปช่วยกันกินตะไคร่ครับ... ช่วงนี้ผมงดเปิดไฟ เหลือวันละ1-2ชม จากปกติจะเปิดประมาน8 ชม
ขอบคุนล่วงหน้าสำหรับคำเเนะนำครับ
ช่วงนี้เลี้ยงเเต่ต้นไม้ไปก่อนครับ เเล้วค่อยเพิ่มทีหลัง
วันนี้ผมลงหอยเขาไปกินตะไคร่ ที่กระจก หอยกินได้ไม่ถึงครึ่งชม. ตายครับTT มันเกิดอะไรกับตู้ผมครับเนี่ย ปลา ปกติ ร่าเริงดี
ลองใส่หอยทนๆพวกหอยหมวกไปเเทนหอยเขา
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/09/16, [19:34:15] »

มาอัพเดทครับ ผมรู้สาเหตุแล้วครับ เกิดจาก no2 no3 สูงมาก ปัจจุบันหายละครับ กุ้งหอยเปนปกติเเล้วครับเเต่ จะไคร่ยังงามกว่าไม้น้ำเช่นเคย

ว่าจะลงกุ้งเพิ่ม กุ้งเรสโนส นี่กินตะไคร่เก่งป่าวครับ ตู้ผม 24นิ้ว ควรลงกี่ตัวดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์